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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 
Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera ya elimu, mafunzo na utafiti yanatimiza maazimio ya Katiba ya Kenya, 

2010, Ruwaza ya Kenya, 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa ya 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa na mikataba ya 

kieneo na kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza kauli mbiu ya Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu imefanikiwa kuanzisha 

utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule za Msingi pamoja na Shule za Junia. 

Utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kwamba umefanikiwa. Baada ya kutekelezwa kwa 

mtaala huu kwa awamu ya kwanza ya miaka mitano, tathmini tamati ya utekelezwaji huu ilifanywa ili kubaini iwapo matokeo 

yanayotarajiwa kama yanavyoelezewa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) yalifikiwa. Serikali ya Kenya iliunda 

jopokazi ya Rais ya: Presidential Working Party on Education Reforms (PWPER) mwaka wa 2022 kushughulikia masuala nyeti 

yanayotatiza sekta ya elimu. Jopo kazi hii ya rais ilitoa mapendekezo mbalimbali yaliyochochea kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu. 

Mapendekezo ya jopo kazi hii, ripoti za kuangalia utekelezaji wa mtaala, ripoti za tathmini tamati kuhusu utekelezwaji wa elimu ya msingi 

kiawamu, na taarifa kutoka kwa wanaotekeleza mtaala na washikadau wengine walichangia usawasishaji na kutazamwa upya kwa mtaala 

wa elimu ya awali.  

Mtaala uliofanyiwa marekebisho wa Gredi ya 6 wa Kiswahili unajenga umilisi juu ya umilisi uliojengwa kutoka Gredi ya 6 na kuwaandaa 

wanafunzi kujiunga na gredi inayofuata kwa utaratibu ufaao. Mtaala unawasilisha Malengo ya Elimu ya Taifa, Matokeo yanayotarajiwa ya 

kiwango, kauli kiini, matokeo ya kijumla ya Kiswahili yanayotarajiwa, mada na mada ndogo. Mtaala pia unatoa matokeo maalum 

yanayotarajiwa, shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi, masuala mtambuko, 

maadili na pia viwango na vigezo vya kutathmini.  

Ni matumaini yangu kwamba mashirika ya serikali na washikadau wa elimu watatumia mitaala hii kikamilifu katika utekelezaji faafu wa 

Mtaala wa Kiumilisi.  

HON. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 

WAZIRI WA ELIMU,  

WIZARA YA ELIMU 
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DIBAJI YA KATIBU MKUU 
Mwaka wa 2019 Wizara ya Elimu ilizindua utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kitaifa. Gredi ya 5 ndio mwaka wa 5 katika masomo ya 

msingi katika mtaala uliofanyiwa marekebisho. Huu ni mwanzo wa masomo ya juu katika shule za msingi kama inavyoelekezwa katika 

Mswada wa Bunge kuhusu Elimu ya Msingi, 2013. 

Mtaala wa Gredi ya 5 uliofanyiwa marekebisho unaendeleza utekelezaji wa mtaala wa Gredi ya 4 na kijumla masomo ya Msingi kiwango 

cha chini. Mtaala huu unatoa nafasi kwa wanafunzi kuingiliana na mazingira yao na kukuza vipawa vyao maalum. Mbinu zinazotumiwa 

zinaoana na maoni na kaulimbiu ya Mtaala wa Kiumilisi kama unavyoelekezwa katika Mswada Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 kuhusu 

Kuelekea kuafikia elimu na mafunzo yenye ubora, faafu na jumuishi kwa maendeleo endelevu nchini Kenya. Mswada huu umetoa 

mabadiliko yanayohusisha kuvuka kutoka mtaala wa kimafunzo na kuanza kuzingatia kukuza vipawa vya kila mwanafunzi. 

Hivyo basi mtaala wa Gredi ya 5 wa Kiswahili unalenga ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi kama: Mawasiliano na 

Ushirikiano, Uwazaji Kina na Utatuzi wa matatizo, Ubunifu, Uraia, Ujuzi wa Kidijitali, Hamu ya Ujifunzaji na Kujiamini pamoja na 

ujifunzaji wa ujuzi, stadi mbalimbali na mitazamo faafu.    

Mtaala unatoa mapendekezo kwa wanafunzi kuingiliana kupitia shughuli za ujifunzaji na shughuli za kuwahusisha wanafunzi wenye uwezo 

tofauti wa ujifunzaji na matumizi ya mada ndogo na vipengele vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Matumizi ya nyenzo mbalimbali pia 

yamependekezwa katika mtaala huu pamoja na mbinu mbalimbali za kutathmini. Mtaala umeandaliwa kumwelekeza mwalimu kumsaidia 

mwanafunzi kufikia matokeo maalum yanayotarajiwa katika Gredi ya 5 na kumwandaa mwanafunzi kujiunga na Gredi ya 6 kwa utaratibu 

ufaao. Aidha ni matarajio yangu kuwa walimu watatumia mtaala huu kufanya ujifunzaji wa kuvutia, wa kuchangamsha na pia kuburudisha.  

Dkt. BELIO KIPSANG’, CBS 

KATIBU MKUU 

IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA ELIMU YA MSINGI  

WIZARA YA ELIMU 
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SHUKRANI 
Sheria Nambari 4 ya 2013 (Toleo jipya 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala ya Kenya (KICD) inaipa uwezo Taasisi kukuza Mitaala na 

nyenzo za kufanikisha mtaala kwa elimu ya msingi na ya vyuo vya Elimu na Mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote 

huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa, na uhusishaji mkubwa wa wadau wa elimu. Kupitia kwa mchakato huu wa kimashauriano, 

KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelekezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (KICD), 2017. 

Mtaala huu unashughulikia mahitaji ya karne ya 21 na matarajio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, kanuni za 

Jumuia ya Afrika Mashariki na maelekezo kuhusu shirika la International Bureau of Education (IBE) na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

ya Umoja wa Mataifa (SGD). 

KICD hufadhiliwa na Serikali ya Kenya ili kutekeleza majukumu na mipango ya serikali katika sekta ya elimu (Wizara ya Elimu). Pia, 

Taasisi hupata misaada kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mitaala ya Gredi ya 6 imekuzwa kwa 

ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mradi wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP), chini ya usimamizi wa 

Wizara ya Elimu. Tuna shukrani nyingi kwa msaada wa serikari kupitia Wizara ya Elimu na washirika wetu wa kimaendeleo kwa sababu ya 

sera, rasilimali na msaada wa kiufundi. Shukrani maalum kwa Waziri wa Wizara ya Elimu na Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu; Idara ya 

Serikali ya Elimu ya Awali na ya Msingi kwa mchango wao.  

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine walioshiriki kama 

wanajopo, sekta mbalimbali za serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali walioshiriki kuandika mtaala huu wa Gredi ya 5 wa 

Kiswahili. Kuhusiana na hili, ningependa kushukuru Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la 

Kitaifa la Mitihani (KNEC) kwa msaada wao katika mchakato wa kukuza mitaala hii. Mwisho, ninamshukuru kwa dhati Mwenyekiti 

na wanabaraza la KICD kwa uongozi wao katika mchakato mzima.  

PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, MBS  

MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU 

TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA 

Elimu nchini Kenya inatakiwa: 

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze kuishi na 
kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa kuondoa mivutano na 
kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa utangamano na kujenga uzalendo 
ili kuchangia ukuaji wa taifa.

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini.

a) Mahitaji ya kijamii

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa maendeleo ya 
haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na maendeleo ya haraka ya usasa. 
Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekebisha kutokana na mabadiliko haya.

b) Mahitaji ya kiuchumi

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo ya 
kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa yanayohitajika 
humu nchini.

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. Kenya inatambua 
mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. Tunaweza kuwa sehemu ya 
maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo itakayotayarisha vijana kwa 
mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni.
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa

kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo.

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa wenye

nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa.

Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa

wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma jumuishi za kijamii bila

kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia.

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa

kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii thabiti ya

kisasa.

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano ya

kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo.

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa kujiepusha na

mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa

mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.
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MGAO WA VIPINDI KATIKA SHULE YA MSINGI DARAJA YA JUU 

S/No Somo  Idadi ya vipindi 

1. English 5 

2. Kiswahili / Kenya Sign Language  4 

3. Mathematics 5 

4. Religious Education 3 

5. Science & Technology 4 

6. Agriculture 4 

7. Social Studies 3 

8. Creative Arts 6 

Pastoral/Religious Instruction Programme 1 

Jumla 35 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA ELIMU YA MSINGI 
Kufikia mwisho wa elimu ya msingi, mwanafunzi aweze:  

a) kuwasiliana apasavyo akitumia mbinu za mazungumzo na ishara katika miktadha mbalimbali,

b) kutumikiza maarifa, ujuzi, maadili na mitazamo katika maisha ya kila siku,

c) kudhihirisha ujuzi wa kijamii maadili, na maadili ya kidini kwa nia ya kuchangia kukua kwa jamii,

d) kukuza talanta kwa nia ya kujiendeleza na kujifanikisha,

e) kuafiti, kutumia, kulinda na kutunza mazingira kwa nia ya kujifunza na kwa maendeleo endelevu,

f) kutumia ujuzi wa kidijitali kujifunza na kujifurahisha,

g) kuthamini tamaduni mbalimbali kwa nia ya kuishi kwa amani,

h) kufurahia haja ya umuhimu wa kutegemeana kwa binadamu na mataifa.
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KAULI KIINI 

Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya na lugha ya mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. 

Wakenya wengi hujifunza Kiswahili kama lugha ya pili. Ni muhimu wanafunzi wapate umilisi wa kuwasiliana kwa 

Kiswahili mapema hasa katika kiwango cha kwanza cha elimu. Somo hili humwezesha mwanafunzi kujenga stadi za 

kimsingi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika. Aidha, somo hili humwandaa mwanafunzi kwa mafunzo ya 

viwango vya juu na baadaye katika ajira. 
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MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI  
Kufikia mwisho wa shule ya msingi daraja ya juu, mwanafunzi aweze: 

a) kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano, 

b) kuzingatia kanuni za lugha ili kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi, 

c) kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali, 

d) kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata 

katika mazingira tofauti maishani, 

e) kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika 

miktadha mbalimbali, 

f) kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku. 
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1.0 NYUMBANI 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Matamshi 

Bora 

Sauti 

• p/b

• t/d

• k/g

• ch/j

 (Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua silabi

zinazotokana na sauti

p/b, t/d, k/g, ch/j

katika maneno,

b) kutamka silabi

zinazotokana na sauti

p/b, t/d, k/g, ch/j,

c) kutamka

vitanzandimi

vinavyoundwa kwa

silabi za sauti p/b, t/d,

k/g, ch/j,

d) kuunda vitanzandimi

kutokana na sauti p/b,

t/d, k/g, ch/j,

e) kuchangamkia

kukariri vitanzandimi

vinavyoundwa kwa

silabi za sauti

zinazokaribiana

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua silabi za sauti lengwa

(p/b, t/d, k/g, ch/j) kutokana na

maneno kwenye vitabu, ubaoni au

kwa kutumia vifaa vya kidijitali,

• kusikiliza silabi za sauti lengwa

zikitamkwa na mwalimu, mgeni

mwalikwa au kutoka kwa vifaa vya

kidijitali kama vile kinasasauti na

rununu,

• kutamka silabi za sauti lengwa na

vitanzandimi akiwa na wenzake,

• kusikiliza vitanzandimi

vilivyoundwa kutokana na maneno

yenye sauti lengwa vikikaririwa na

mwalimu, mgeni mwalikwa au

katika vifaa vya kidijitali (kwa

mfano. baba alivua papa katika

bahari pana, kila Chacha akila hali

chakula kikichacha),

• kuunda vitanzandimi vyepesi

vinavyotokana na vitate husika

akiwa na wenzake,

Matamshi bora 

yana umuhimu 

gani katika 

mawasiliano? 
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kimatamshi katika 

kuboresha matamshi 

yake. 

• kuunda vitanzandimi kwenye 

vifaa vya kidijitali na 

kushirikiana na wenzake 

mitamboni kuvirekebisha, 

• kushiriki majadiliano kuhusu 

sababu za kukariri vitanzandimi 

maishani mwake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala kuhusu matamshi bora. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza sauti. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoendelea kukariri vitanzandimi pia anapotoa muhtasari wa kifungu ili kupata kuelewa 

zaidi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anaposhiriki katika kuunda vitanzandimi. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili maana na matumizi ya msamiati lengwa. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuunda vitanzandimi pamoja na wenzake. 

• Uzalendo: mwanafunzu anapotangamana na wenzake kutoka jamii mbalimbali katika kutamka silabi za sauti lengwa na 

vitanzandimi. 

Masuala mtambuko: 

Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoa maneno tofautitofauti kuunda vitanzandimi kwenye 

kifaa cha kidijitali na kuvirekebisha. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matamshi bora katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.2 

Kusoma 

1.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua msamiati

wa suala lengwa

uliotumika katika

kifungu cha hadithi

ili kuimarisha

ufahamu,

b) kutumia msamiati

lengwa kwa usahihi

katika sentensi,

c) kutoa muhtasari wa

ujumbe wa kifungu

cha hadithi,

d) kujenga mazoea ya

usomaji bora katika

maisha ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua msamiati wa nyumbani (k.v.

meza, sebule, balbu/globu, kizingiti,

fremu, neti, tendegu, mtoto wa meza,

mvungu, figa, kinu, tumbuu, kochi,

kupiga deki) uliotumiwa katika kifungu

cha hadithi,

• kushirikiana na wenzake kujadili maana

na matumizi ya msamiati lengwa katika

sentensi,

• kuimba nyimbo zinazolenga msamiati

lengwa,

• kusoma kifungu kinachohusiana na suala

lengwa kwenye kitabu au kwenye

tarakilishi akiwa na wenzake,

• kujibu maswali kutokana na kifungu

alichosoma,

• kutoa muhtasari wa ujumbe wa kifungu

alichokisoma,

• kumweleza mzazi au mlezi wake ujumbe

wa kifungu alichokisoma.

Unazingatia nini 

ili kupata ujumbe 

katika kifungu 

cha hadithi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotoa muhtasari wa kifungu na kujibu maswali ipasavyo. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili maana na matumizi ya msamiati lengwa katika 

sentensi. 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kusaidiana.   

Masuala mtambuko: 

 Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia tarakilishi au projekta kuchora vifaa vya nyumbani kwa uangalifu.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 Insha 

ya Wasifu 

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha 

ya wasifu kwa 

kuzingatia 

muundo, 

b) kuandika insha 

ya wasifu kwa 

kuzingatia 

ujumbe, 

mtindo na 

muundo ufaao, 

c) kuchangamkia 

utunzi mzuri 

wa insha ya 

wasifu ili 

kujenga 

ubunifu wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake maana ya insha ya 

wasifu, 

• kutambua insha ya wasifu kwa kurejelea 

vielelezo vya insha vilivyoandikwa kwenye 

matini mbalimbali au tarakilishi, 

• kujadili na wenzake mada ya insha na 

muundo wa insha ya wasifu,  

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha inayoeleza sifa za mtu kama 

vile mzazi au mlezi, rafiki, mwalimu au 

kiongozi yeyote kwa kuzingatia anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati nadhifu, 

tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa ubunifu, 

• kuandika insha ya wasifu mtandaoni 

na kuisambaza kwa wenzake na 

mwalimu ili waisome na kuitathmini. 

Je, unazingatia 

mambo gani 

unapoandika insha 

nzuri ya wasifu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi kujadili mada na muundo wa insha 

ya wasifu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika na kusambaza insha ya wasifu mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya wasifu. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuandika insha ya wasifu kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, 

hati nadhifu, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka.  

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili mada na muundo wa insha ya wasifu. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha na kukitunza.    

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli za kikundi pamoja na wenzake kwa amani. 

• Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma masuala kuhusu mambo ya nyumbani katika insha au kifungu.  

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya wasifu katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 Sarufi 1.4.1 

Nomino  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

nomino ili 

kuitofautisha na aina 

nyingine za maneno, 

b) kutambua nomino 

katika kundi la 

maneno na sentensi, 

c) kutumia nomino 

kwa njia sahihi 

katika sentensi, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya 

nomino katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza 

maana ya nomino, 

• kutambua nomino katika matini 

mbalimbali, 

• kushirikiana na wenzake kutoa 

mifano ya nomino, 

• kuchagua nomino kwenye tarakilishi, 

kuziburura na kuzitia kapuni akiwa na 

wenzake, 

• kutumia nomino kujaza nafasi katika 

sentensi, 

• kutumia nomino kutunga sentensi 

kwenye daftari na mtandaoni ili 

wenzake wazisome na kuzisahihisha. 

Je, ni vitu gani 

unavyoweza 

kupata katika 

mazingira yako? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua nomino na kutunga sentensi mtandaoni.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia nomino.

Maadili: 

• Uadilifu: mwanafunzi anaposahihisha sentensi zilizoandikwa na mwenzake kwa uaminifu.

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kueleza maana ya nomino bila ubaguzi.

• Uzalendo: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kutoka jamii mbalimbali katika kutekeleza shughuli za kikundi.

Masuala mtambuko: 

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu masuala ya nyumbani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.2 Vitenzi  

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

vitenzi ili 

kuvitofautisha na 

aina nyingine za 

maneno, 

b) kutambua vitenzi 

katika kundi la 

maneno na 

sentensi, 

c) kutumia vitenzi 

ipasavyo katika 

mawasiliano, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya 

vitenzi katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kwa amani kueleza 

maana ya vitenzi, 

• kushirikiana na wenzake kutoa mifano ya 

vitenzi katika kadi za maneno, kapu 

maneno, ubao, vifaa vya kidijitali n.k, 

• kutambua vitendo vinavyofanyika katika 

picha au michoro, 

• kuigiza vitenzi mbalimbali akishirikiana na 

wenzake, 

• kutumia vitenzi kujaza nafasi kwenye 

sentensi na kifungu kifupi, 

• kutumia vitenzi mbalimbali kutunga sentensi 

daftarini au mtandaoni kwa kuzingatia suala 

lengwa na masuala mtambuko mbalimbali, 

• kuwashirikisha wenzake katika kuzisahihisha 

sentensi zake na kumpa maoni kwa heshima. 

Ni shughuli gani 

unazofanya kila 

siku? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua vitenzi na kutunga sentensi mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vitenzi. 
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Maadili: 

• Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya vitenzi.

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu wenzake wanaposhiriki katika kutoa mifano ya vitenzi na kuigiza vitenzi mbalimbali.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika maigizo ya vitenzi mbalimbali.

Masuala mtambuko: 

Haki za watoto: mwanafunzi anaposikiliza na kutunga sentensi kuhusu nyumbani na masuala ya watoto. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.3 Vivumishi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya

kivumishi ili

kukitofautisha na

aina nyingine za

maneno,

b) kutambua

vivumishi katika

kundi la maneno

na sentensi,

c) kutumia vivumishi

ipasavyo katika

sentensi na

kifungu,

d) kuonea fahari

matumizi ya

vivumishi katika

sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza maana

ya kivumishi,

• kutambua vivumishi katika kundi la

maneno aliyopewa (kwa mfano, -zuri, -

baya, -refu, -fupi, -eusi, -eupe, n.k),

• kuchagua vivumishi kwenye tarakilishi,

kuviburura na kuvitia kapuni akiwa na

wenzake,

• kutumia vivumishi kujaza nafasi katika

sentensi,

• kutumia vivumishi kutunga sentensi

daftarini na mtandaoni akizingatia

masuala mtambuko mbalimbali yakiwemo

masuala ya usalama wa mtandaoni, usawa

wa kijinsia, usalama wa nyumbani,

mahusiano ya kijamii, n.k,

• kuandika aya fupi akitumia vivumishi

mbalimbali,

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake

kazi yake ili kuitolea maoni kwa heshima

na upendo.

Ni sifa zipi 

unazoweza 

kutambua 

katika nomino 

mbalimbali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua vivumishi na kutunga sentensi mtandaoni.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi na kuvitungia sentensi sahihi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowatolea wenzake maoni kuhusu kazi zao.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua vivumishi katika kundi la maneno.

Masuala mtambuko: 

Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anapoingiliana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English. 
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2.0 NIDHAMU MEZANI 
Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.1 

Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

2.1.1 

Maamkuzi 

na 

Maagano 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina

mbalimbali za

maamkuzi na

maagano katika

mawasiliano,

b) kueleza maamkuzi

na maagano

yanayotumika

katika miktadha

mbalimbali,

c) kutumia aina

mbalimbali za

maamkuzi na

maagano katika

mawasiliano,

d) kuchangamkia

maamkuzi na

maagano katika

mahusiano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maamkuzi (U mzima? U hali

gani? Alamsiki, Lala unono, Siku njema)

kutoka kwenye chati, ubao au vifaa vya

kidijitali, michoro na picha,

• kushiriki mjadala na mwenzake kuhusu

maamkuzi na maagano yanayolengwa na

matumizi yake,

• kushirikiana na wenzake kuigiza

maamkuzi na maagano lengwa,

• kutazama watu wakiamkuana na kuagana

katika vifaa vya kidijitali,

• kuambatanisha maamkuzi na maagano

na majibu sahihi daftarini au kwenye

tarakilishi,

• kujadiliana na mzazi au mlezi wake

kuhusu maamkuzi na maagano

yanayotumiwa katika jamii yao.

1. Je, watu

husalimiana na

kuagana vipi

katika jamii

yako?

2. Kuamkua na

kuaga watu kuna

umuhimu gani?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza maamkuzi na maagano.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza maagano na maamkuzi.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano ipasavyo.

Maadili: 

• Heshima: inaimarishwa anapoigiza maamkuzi na maagano.

• Upendo: anaposhiriki katika mjadala na wenzake kwa kutumia maamkuzi na maagano yafaayo.

• Umoja: unaimarisha uhusiano mwema baina yao wanapofanya shughuli za kikundi.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya amani: inakuzwa mwanafunzi anapoamkuana na kuagana na wenzake.

• Umoja wa kijamii: unakuzwa mwanafunzi anapomuamkua na kumuaga mwenzake kutoka jamii mbalimbali.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamkuzi na maagano katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo

la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la nidhamu mezani na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Yanayotarajiwa Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.2 

Kusoma 

2.2.1 

Kusoma 

kwa Kina 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya kamusi ili 

kuitofautisha na vitabu vingine, 

b) kutumia kamusi ipasavyo 

kutafuta maana za maneno 

asiyoyajua ili kukuza msamiati 

wake, 

c) kuchangamkia umuhimu wa 

kamusi katika kukuza msamiati 

wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadiliana na wenzake kuhusu maana 

na matumizi ya kamusi, 

• kujadiliana na wenzake kuhusu 

mpangilio wa maneno katika kamusi, 

• kutumia kamusi kutafuta maana za 

maneno mbalimbali akiwa na 

wenzake, 

• kutumia mtandao kusikiliza na 

kusoma maelezo kuhusu msamiati 

anaotafutia maana. 

Unazingatia nini 

unapotafuta 

maneno katika 

kamusi? 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: unakuzwa mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutafuta maana za maneno. 

• Ujuzi wa kidijitali: unakuzwa mwanafunzi anapotumia mtandao kutafuta maana za maneno. 

• Hamu ya ujifunzaji: inakuzwa mwanafunzi anapoanza kutumia kamusi kutafuta maana za maneno. 

Maadili: 

Uzalendo: unakuzwa mwanafunzi anapotangamana na wenzake kutoka sehemu mbalimbali katika kutekeleza shughuli za 

kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Usalama mtandaoni: unakuzwa mwanafunzi anapotumia mtandao kusikiliza na kusoma maelezo kuhusu msamiati asioujua. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya kamusi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo 

la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la nidhamu mezani na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 Insha 

ya 

Masimulizi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua insha ya 

masimulizi kwa 

kuzingatia muundo, 

b) kuandika insha ya 

masimulizi 

inayozingatia mada, 

ujumbe, mtindo na 

muundo ufaao, 

c) kuchangamkia utunzi 

mzuri wa insha ya 

masimulizi ili kukuza 

ubunifu wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya masimulizi kwa 

kurejelea vielelezo vya insha 

zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi, 

• kushiriki na wenzake kujadili mada ya 

insha na muundo wa insha ya 

masimulizi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha inayosimulia kisa 

kinachohusu nidhamu mezani kwa 

kuzingatia anwani, mpangilio mzuri 

wa mawazo, hati safi, tahajia, 

kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya 

kiubunifu, 

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika 

ili waitathmini. 

1. Insha ya 

masimulizi 

inahusu nini? 

2. Je, unazingatia 

nini 

unapoandika 

insha ya 

masimulizi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi.

Maadili: 

Heshima: mwanafunzi anapothamini mchango wa wenzake katika kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanfunzi anapokuza uraia wema kwa kufanya shughuli ya kikundi na wenzake na kuthamini 

mchango wao. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya insha ya masimulizi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la nidhamu mezani na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

lililopendekezwa 

2.4 

Sarufi 

2.4.1 Viwakilishi  

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

kiwakilishi ili 

kukibainisha, 

b) kutambua 

viwakilishi katika 

kundi la maneno na 

sentensi, 

c) kutumia viwakilishi 

ipasavyo katika 

sentensi, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya 

viwakilishi katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza 

maana ya viwakilishi, 

• kutambua viwakilishi katika kundi la 

maneno aliyopewa, 

• kuchagua viwakilishi kwenye 

tarakilishi, kuviburura na kuvitia 

kapuni akiwa na wenzake, 

• kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia 

viwakilishi mwafaka (huyu, hao, huyo, 

hao),  

• kutumia viwakilishi kutunga sentensi 

daftarini au mtandaoni kwa kuzingatia 

suala lengwa na masuala mtambuko 

mbalimbali, 

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake 

sentensi zake ili kuzitathmini. 

Ni maneno 

gani 

yanayoweza 

kutumika 

badala ya 

nomino? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua viwakilishi na kutunga sentensi 

mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia viwakilishi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi na kuvitungia sentensi sahihi.  
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Maadili: 

• Amani: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini mchango wa wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala mtambuko: 

Elimu kwa maendeleo endelevu: anapotumia viwakilishi ipasavyo katika mawasiliano ya kila siku. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya viwakilishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la nidhamu mezani na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 

Sarufi 

2.4.2 Vielezi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana 

ya kielezi ili 

kukibainisha, 

b) kutambua vielezi 

katika kundi la 

maneno na 

sentensi, 

c) kutumia vielezi 

ipasavyo katika 

mawasiliano, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya vielezi 

katika sentensi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza maana ya 

vielezi (k.v polepole, haraka, sana, vizuri, 

kisheria, jana, shuleni, uwanjani), 

• kutambua vielezi katika kundi la maneno 

aliyopewa katika kadi za maneno, chati, mti 

maneno, ubao, vifaa vya kidijitali n.k, 

• kuchagua vielezi kutoka kwenye kundi la 

maneno kwa kutumia tarakilishi kwa 

kuviburura na kuvitia kapuni akiwa na 

wenzake, 

• kuigiza vielezi mbalimbali panapofaa 

akishirikiana na wenzake, 

• kutumia vielezi mwafaka kujaza nafasi katika 

sentensi, 

• kutumia vielezi kutunga sentensi daftarini au 

kwenye kifaa cha kidijitali akizingatia suala 

lengwa na masuala mtambuko mbalimbali,  

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 

mwalimu sentensi zake ili kuzitolea maoni. 

Unafanyaje 

shughuli zako za 

kila siku? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua vielezi na kutunga sentensi mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vielezi na kuviigiza. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vielezi na kuvitungia sentensi sahihi. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza vielezi vinavyotolewa na wenzake kwa makini. 

• Upendo: mwanafunzi anapoigiza akishirikiana na wenzake kwa zamu. 

Masuala mtambuko: 

Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa akizingatia vielezi.  

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vielezi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la nidhamu mezani na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture.  
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3.0 MAVAZI 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1 

Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

3.1.1 

Vitendawili 

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

vitendawili 

kwenye matini, 

b) kutega na kutegua 

vitendawili ili 

kukuza uwazaji 

kina, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya 

vitendawili 

maishani. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutafiti maana ya kitendawili kwenye 

kamusi, vitabuni au mtandaoni akiwa 

na wenzake, 

• kutambua vitendawili katika chati, 

ubao au katika vifaa vya kidijitali 

(k.m. Nifungue nikufunike (Mwavuli);  

• kusikiliza vitendawili vikitegwa na 

kuteguliwa kupitia vyombo vya 

kidijitali. 

• kushiriki katika kutega na kutegua 

vitendawili akiwa na wenzake, 

• kujadiliana na mzazi au mlezi wake 

kuhusu vitendawili vinavyotegwa 

katika jamii yao. 

Je, unazingatia 

nini unapotega 

na kutegua 

vitendawili? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutega na kutegua vitendawili kwenye vikundi. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu majibu ya vitendawili. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vyombo vya kidijitali kusikiliza vitendawili vikitegwa na kuteguliwa. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotega na kutegua vitendawili ipasavyo. 
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake darasani. 

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi ya kutega na kutegua vitendawili pamoja na wenzake kwa vikundi. 

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anapofanya kazi ya kutega na kutegua vitendawili pamoja na wenzake katika kikundi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitendawili katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies na Creative 

Arts.  
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2 

Kusoma 

3.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma 

kwa ufasaha, 

b) kusoma kifungu cha 

hadithi kwa kuzingatia 

matamshi bora,  

c) kusoma kifungu cha 

hadithi kwa kuzingatia 

kiwango kifaacho cha 

sauti, 

d) kusoma kifungu cha 

hadithi kwa kuzingatia 

kasi ifaayo, 

e) kusoma kifungu cha 

hadithi kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo, 

f) kuchangamkia kusoma 

kwa ufasaha ili 

kufanikisha mawasiliano.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushirikiana na wenzake kujadili  

vipengele vya kuzingatia katika kusoma 

makala kwa ufasaha, 

• kusikiliza na kutazama mwalimu, mgeni 

mwalikwa, mwanafunzi mwenzake au video 

za watu wanaosoma makala kwa ufasaha 

(k.v hotuba na habari), 

• kujadili na wenzake vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma kwa ufasaha 

vilivyozingatiwa katika usomaji 

alioutazama, 

• kusoma kifungu cha hadithi kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia matamshi bora 

akiwa na wenzake, 

• kusoma kifungu cha hadithi kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia kiwango kifaacho 

cha sauti (k.v kiwango cha sauti na kiimbo),  

● kusoma kifungu cha hadithi kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno 

sahihi  yasiyopungua 60 kwa dakika) ili 

wenzake wamtolee maoni, 

 

Unazingatia nini 

ili kuweza kusoma 

kifungu cha 

hadithi ipasavyo? 
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● kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara 

zifaazo panapofaa anaposoma (k.v ishara za 

uso na mikono), 

● kusoma hadithi kuhusu masuala mtambuko 

mbalimbali kutoka kwenye vitabu, vifaa vya 

kidijitali, n.k akizingatia matamshi bora, 

kasi ifaayo na kiwango kifaacho cha sauti. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma kifungu cha hadithi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vifungu cha hadithi kuhusu masuala mtambuko 

mbalimbali. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta hadithi mbalimbali na kuzisoma kwa kuzingatia matamshi bora, kasi ifaayo na 

kiwango kifaacho cha sauti.  

Maadili: 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kifungu cha hadithi. 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali. 

Masuala mtambuko: 

● Stadi za maisha: mwanafunzi anapomudu kuzitumia sauti lengwa ipasavyo, ukakamavu wake unajengeka. 

● Uraia: mwanafunzi anapowathamini wenzake wanaposhirikiana kutamka sauti lengwa katika kikundi.  

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies na Creative Arts.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 

Kuandika 

kwa 

Tarakilishi 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sehemu 

mbalimbali za tarakilishi 

zinazotumika kupigia 

chapa, 

b) kufungua na kufunga 

tarakilishi ili kuandika 

kazi na kuihifadhi, 

c) kuandika suala lengwa kwa 

kutumia tarakilishi, 

d) kuhariri kazi yake kwa 

kuzingatia uakifishaji 

ufaao, 

e) kuhifadhi kazi 

aliyoiandika kwenye 

tarakilishi, 

f) kujenga mazoea ya 

kuandika kwa kutumia 

tarakilishi na kuhifadhi 

kazi yake ya maandishi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sehemu za kimsingi za 

tarakilishi za kupigia chapa akiwa 

na wenzake (k.v kiibodi, kipanya, 

kiwambo, kitufe na faili), 

• kuzingatia hatua za kufungua na 

kufunga tarakilishi, 

• kuandika suala lengwa kwa 

kutumia tarakilishi akizingatia 

chapa koza, italiki na kupigia 

mistari panapofaa, 

• kuandika aya kuhusu mavazi 

katika tarakilishi na kuihariri, 

• kutumia mtandao kusambaza kazi 

aliyoandika ili wenzake na 

mwalimu waitathmini, 

• kuhifadhi kazi yake kwenye faili 

ya tarakilishi. 

Je, unazingatia 

nini unapoandika 

kwa kutumia 

tarakilishi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika na kuhifadhi kazi yake kwenye faili. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotagusana na vyombo vya kidijitali kama vile kutumia tarakilishi na kipakatalishi. 

Maadili: 

• Ushirikiano: mwanafunzi anapotambua sehemu za kimsingi za tarakilishi za kupiga chapa akiwa na wenzake. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anaweza kutumia na kuhifadhi vifaa vya kidijitali ifaavyo.  

Masuala mtambuko: 

Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali anazingatia kuingia mitandaoni iliyo salama.  

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya tarakilishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo 

la Science and Technology. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social  studies.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.1 

Viunganishi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

kiunganishi ili

kukibainisha,

b) kutambua viunganishi

katika kundi la

maneno na sentensi,

c) kutumia viunganishi

kwa njia sahihi katika

mawasiliano,

d) kuonea fahari

matumizi ya

viunganishi katika

sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza maana

ya viunganishi,

• kutambua viunganishi katika kundi la

maneno aliyopewa (k.v na, pia, kwa

sababu, lakini),

• kutafiti vitabuni au mtandaoni ili kutoa

mifano mbalimbali ya viunganishi,

• kutumia viunganishi kujaza nafasi katika

sentensi,

• kutumia viunganishi kutunga sentensi

daftarini au mtandaoni kwa kuzingatia

suala lengwa na masuala mtambuko

mbalimbali,

• kumsomea mzazi au mlezi wake

sentensi alizozitunga.

Je, kwa nini ni 

muhimu kutumia 

viunganishi 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua viunganishi na kutunga sentensi

mtandaoni.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viunganishi na kuvitungia sentensi sahihi.
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Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya viunganishi na kuvitungia sentensi. 

• Uadilifu: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuchagua viunganishi kutoka kwenye kundi la maneno na kuvitia 

kapuni.  

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli ya kikundi pamoja na wenzake wa jamii tofauti. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya viunganishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies na Creative Arts. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.2 

Vihusishi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

kihusishi ili 

kukibainisha, 

b) kutambua vihusishi 

katika kundi la 

maneno na sentensi, 

c) kutumia vihusishi 

ipasavyo katika 

sentensi, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya vihusishi 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza maana ya 

vihusishi na kuvitolea mifano (k.m karibu 

na, mbali na, juu ya, chini ya, nje ya na 

ndani ya), 

• kutambua vihusishi katika kundi la maneno 

aliyopewa, 

• kuchagua vihusishi kwenye kundi la 

maneno katika tarakilishi, kuviburura na 

kuvitia kapuni akiwa peke yake au 

kwenye vikundi, 

• kutumia vihusishi kutunga sentensi 

daftarini au mtandaoni kwa kuzingatia 

suala lengwa na masuala mtambuko 

mbalimbali,  

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 

mwalimu sentensi alizotunga ili kuzitathmini.  

Vihusishi vina 

umuhimu gani 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni. 

• Ujuzi wa kidijitali: wanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua vihusishi na kutunga sentensi 

mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vihusishi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vihusishi na kuvitungia sentensi sahihi. 
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini mchango wa wenzake katika kikundi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutambua vihusishi na kuvitungia sentensi mtandaoni.  

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii:  mwanafunzi anapofanya shughuli ya kikundi pamoja na wenzake wa jamii tofauti. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vihusishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies na Creative Arts.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.3 

Vihisishi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

kihisishi ili 

kukibainisha, 

b) kutambua vihisishi 

katika kundi la 

maneno na sentensi, 

c) kutumia vihisishi 

ipasavyo katika 

sentensi, 

d) kuonea fahari 

matumizi ya vihisishi 

katika miktadha 

mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe, 

• kueleza maana ya vihisishi na kuvitolea 

mifano (k.m Lo!, Ala!, Salalee!, Mama ee!, 

Oyee! na Aha!) akishirikiana na wenzake, 

• kutambua vihisishi katika kundi la maneno, 

• kutambua alama ya hisi (!) 

inayoambatanishwa na vihisishi, 

• kutumia vihisishi kujaza nafasi katika 

sentensi, 

• kutumia vihisishi kutunga sentensi 

kwenye daftari akizingatia suala 

lengwa na masuala mtambuko 

mbalimbali, 

• kutumia vihisishi kutunga kifungu 

kifupi daftarini au mtandaoni ili 

wenzake wakisome na kukitathmini. 

Kutumia vihisishi 

katika mawasiliano 

kuna umuhimu gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala, kazi za vikundi na mawasiliano mtandaoni. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi unapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihisishi na kutunga sentensi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vihisishi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vihisishi na kuvitungia sentensi sahihi.   
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapochagua vihisishi kwenye kundi la maneno katika tarakilishi na kuvitia kapuni. 

• Umoja:mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya vihisishi na kuvitolea mifano. 

Masuala mtambuko: 

• Umoja wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli ya kikundi pamoja na wenzake wa jamii tofauti. 

• Uwazaji wa kina: mwanafunzi anapotumia vihisishi kutunga sentensi mtandaoni ili wenzake wazitathmini. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vihisishi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mavazi na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies na Creative Arts.  
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4.0 DIRA 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

4.1.1 Maneno 

ya Upole  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

maneno ya upole 

yanayotumiwa 

katika 

mawasiliano, 

b) kutumia maneno 

ya upole katika 

mawasiliano, 

c) kuthamini 

matumizi ya 

maneno ya upole 

katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua na kueleza maana ya maneno ya 

upole (k.m kwenda msalani, kwenda haja 

kubwa, kwenda haja ndogo, kuendesha na 

kujifungua) katika chati, mti maneno, kapu 

maneno, ubao, vyombo vya kidijitali, 

• kushiriki katika kujadili maneno ya upole 

akiwa na wenzake, 

• kutazama maigizo kuhusu matumizi ya 

maneno ya upole katika video na 

mitandaoni, 

• kushiriki katika maigizo yanayohusu 

matumizi ya maneno ya upole, 

• kutumia maneno ya upole katika 

sentensi. 

Kutumia maneno 

ya upole kuna 

umuhimu gani 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na kuigiza katika kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vyombo vya kidijitali katika ujifunzaji.  

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua maneno ya upole na kuyatumia katika kutunga sentensi. 
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  Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapotambua nakutumia maneno ya upole katika chati maneno. 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kwa amani. 

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anapojadiliana na kushirikiana na wenzake katika shughuli za vikundi kwa upole na amani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha lugha ya upole katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English na 

Religious Education.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dira na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.2 

Kusoma 

4.2.1 

Kusoma 

kwa 

Mapana 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua na kufungua 

faili iliyo na kifungu cha 

kusoma, 

b) kutambua na kuzingatia 

hatua za kiusalama 

katika matumizi ya vifaa 

vya kidijitali, 

c) kusakura matini kwenye 

tovuti salama ili kupata 

vifungu vya kusoma 

vyenye suala lengwa, 

d) kutumia vifaa vya 

kidijitali kwa urahisi 

kupata matini 

yanayolengwa, 

e) kuchangamkia matumizi 

ya vifaa vya kidijitali 

katika kutafuta na 

kusoma ujumbe ili 

kuimarisha maarifa 

yake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama (k.m. kutowasiliana na watu 

asiowajua, kuwajibika anaposakura 

tovuti mbalimbali) kutoka kwenye 

chati au kwenye tarakilishi na 

mitandao, 

• kutambua jina la faili lengwa kwenye 

tarakilishi na kufanya mazoezi ya 

kufungua na kufunga, 

• kutambua mitandao salama yenye 

matini inayoafiki kiwango na mahitaji 

yake, 

• kutambua umuhimu wa kutoa habari 

kwa mwalimu, mzazi au mlezi wake 

endapo atapata ujumbe kutoka kwa 

watu asiowajua mtandaoni na 

kutowasiliana nao, 

• kutafuta maana za maneno kuhusu 

suala lengwa  kwenye kamusi au 

mtandaoni, 

 

 

Ni hatua zipi za 

kiusalama 

unazofaa 

kuzingatia 

unapotumia 

mtandao? 
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• asikilize matamshi na maelezo kuhusu 

anachokisoma mtandaoni 

panapowezekana, 

• kutoa habari kuhusu matini aliyosoma 

kwa muhtasari na kujibu maswali 

katika maandishi au mazungumzo na 

wenzake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutafuta, kusakura na kusoma. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta matini ya kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni. 

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali na kuzingatia mitandao salama. 

• Uadilifu: mwanafunzi anapotoa habari kwa mwalimu au mlezi apatapo ujumbe kutoka kwa watu asiowajua mtandoni. 

Masuala mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotambua mitandao salama yenye matini inayoafiki kiwango na mahitaji yake.  

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dira na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

4.3 

Kuandika 

4.3.1 

Barua ya 

Kirafiki 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua barua ya 

kirafiki kwa 

kuzingatia muundo 

wake, 

b) kujadili 

umuhimu wa 

barua ya kirafiki 

katika 

mawasiliano, 

c) kuandika barua ya 

kirafiki 

inayozingatia 

mada kwa kufuata 

kanuni zifaazo, 

d) kuchangamkia 

utunzi wa barua 

ya kirafiki katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua barua ya kirafiki kwa 

kurejelea vielelezo vya barua za 

kirafiki zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi, 

• kujadiliana na wenzake kuhusu 

umuhimu wa barua za kirafiki katika 

mawasiliano, 

• kujadili na wenzake mada ya barua ya 

kirafiki na vipengele vyake/ yale 

yanayofaa kujumuishwa, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika barua ya kirafiki kwa rafiki, 

ndugu, mzazi, n.k kwa kuzingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, 

hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya 

kiubunifu, 

• kuwasomea wenzake na mwalimu barua 

yake ili waitathmini. 

1. Je, 

unazingatia 

nini ili 

kuandika barua 

nzuri ya 

kirafiki? 

2. Barua za 

kirafiki 

inashughulikia 

masuala gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki.

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati

safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapoitathmini kazi ya wenzake.

• Heshima: mwanafunzi anapojadili umuhimu wa kuandika barua za kirafiki.

Masuala mtambuko: 

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake wa jamii tofautitofauti kujadili umuhimu wa barua za kirafiki 

katika mawasiliano. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika barua ya kirafiki katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dira na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4 

Sarufi 

4.4.1 Ngeli 

ya A-WA 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua

viambishi vya

upatanisho wa

kisarufi wa ngeli ya

A-WA,

b) kutambua nomino

katika ngeli ya A-WA

ili kuzitofautisha na

nomino katika ngeli

nyingine,

c) kutunga sentensi

akitumia nomino za

ngeli ya A-WA katika

umoja na wingi

akizingatia upatanisho

wa kisarufi,

d) kuchangamkia

kutumia nomino za

ngeli ya A-WA

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya ngeli za nomino akiwa na 
wenzake,

• kutaja mifano ya nomino akiwa na wenzake,

• kusoma sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya A - WA katika umoja na 

wingi,

• kutambua viambishi vya upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya A-WA kwenye sentensi 

alizosoma,

• kushiriki katika mchezo wa kuchopoa

kadi za sentensi zenye nomino za ngeli

ya A-WA kutoka kwenye kikapu au

boksi na kisha kuzisoma,

• kutambua nomino za ngeli ya A-WA katika 

umoja na wingi katika matini,

• kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia 
viambishi vya umoja na wingi wa nomino 
katika ngeli ya A-WA,

• kuunda sentensi sahihi daftarini au kwenye 
kifaa cha kidijitali akitumia nomino za ngeli 
ya A-WA katika umoja na wingi akizingatia 

upatanisho wa kisarufi,

Ni nini 

kinakuwezesha 

kutambua 

nomino za ngeli 

ya A-WA? 
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• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 
mwalimu sentensi alizozitunga ili 
kuzitathmini.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuandika nomino za ngeli ya A-WA katika umoja

na wingi. Pia anaposhirikiana na wenzake katika mchezo wa kuchopoa kadi za sentensi zenye nomino za ngeli ya A-WA

kutoka kikapuni.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kifaa cha kidijitali anachotumia.

• Heshima: mwanafunzi anapothamini mchango wa wenzake katika kuandika maneno ya ngeli ya A-WA.

• Amani: mwanafunzi anapowasiliana na wenzake kutoka sehemu mbalimbali kwa kuonyesha upendo akitumia nomino za ngeli

ya A-WA.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli ya kuandika umoja na wingi wa nomino pamoja na wenzake.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma sentensi zilizotungwa kutokana na nomino za ngeli

ya A-WA kwa kuzingatia hatua za kiusalama.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli za nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la dira na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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5.0 USHAURI-NASAHA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

5.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

5.1.1 

Methali 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua methali

zinazohusu malezi

katika matini

tofautitofauti,

b) kueleza maana za

methali kuhusu

malezi,

c) kutumia methali

zinazohusu malezi

katika mawasiliano,

d) kuchangamkia matumizi

ya methali katika

miktadha mbalimbali.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua methali kuhusu malezi (k.v

mtoto umleavyo ndivyo akuavyo, mtoto

wa nyoka ni nyoka na mtoto hutazama

kisogo cha nina) kutoka kwa orodha ya

methali, chati au mtandaoni,

• kueleza maana za methali kuhusu

malezi akiwa na wenzake,

• kukamilisha methali kuhusu ushauri

nasaha,

• kutumia methali kuhusu ushauri

nasaha katika kifungu kifupi na

masimulizi akiwa na wenzake

• kushirikiana na mzazi au mlezi wake

kutambua methali kuhusu malezi

katika jamii yao.

1. Ni methali

gani

zinazohusu

malezi?

2. Methali

hutumiwa

kufanya nini?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapohusishwa katika kazi ya vikundi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia mtandao kutambua methali.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotumia methali kujieleza.



43 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutaja na kueleza maana za methali na kuthamini mchango wao.

• Uwajibikaji: anapowasiliana na mzazi au mlezi akitumia methali zinazohusu malezi katika miktadha mbalimbali.

• Uzalendo: mwanafunzi anapotambua methali kuhusu malezi katika jamii yake na za wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Ushauri nasaha: mwanafunzi anaposoma methali zinazohusu malezi mema.

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake wa sehemu mbalimbali kueleza maana za methali

kuhusu malezi kwa amani.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya methali katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushauri nasaha na masuala yanayofunzwa katika somo la Religious Education.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

5.2 

Kusoma 

5.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

Shairi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya shairi,

ubeti na mshororo ili

kuvibainisha,

b) kusoma shairi kwa

ufasaha kwa kuzingatia

ujumbe,

c) kutambua beti na

mishororo katika

shairi,

d) kutambua shairi

kutokana na umbo

lake,

e) kufurahia kutumia

lugha ya ushairi

anapozungumzia

ushairi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua shairi, beti na mishororo

katika matini mbalimbali kama vile

vitabu, chati na vilevile kwa kutumia

tarakilishi,

• kushiriki katika majadiliano kuhusu

maana za shairi, ubeti na mishororo,

• kusoma akizingatia msamiati wa

suala lengwa,

• kusikiliza mashairi yanayokaririwa

kwenye vifaa vya kidijitali,

• kusoma au kukariri shairi kwa

mahadhi mbalimbali akizingatia

ujumbe,

• kushiriki mjadala kuhusu

ujumbe unaojitokeza

kwenye shairi,

• kusoma mashairi kwenye mitandao.

1. Unaufahamu

msamiati gani

wa ushairi?

2. Mashairi

yanaweza

kuwasilisha

ujumbe gani?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za vikundi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kufanikisha somo.

• Kujiamini: mwanafunzi anapoimba au kukariri shairi.
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Maadili: 

Umoja: mwanafunzi anaposhirikikiana na wenzake katika majadiliano yanayohusu shairi bila ubaguzi. 

Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kufanikisha somo kwa uangalifu.  

Masuala mtambuko: 

Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake kusoma na kukariri mashairi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyimbo na ushairi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English, Creative Arts na Religious Education.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushauri nasaha na masuala yanayofunzwa katika somo la Religious Education.



46 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

yaliyopendekezwa 

5.3 

Kuandika 

5.3.1 Insha ya 

Maelezo  

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

vifungu vya 

maelezo 

katika matini, 

b) kuandika insha ya 

maelezo kwa 

kufuata kanuni 

zifaazo, 

c) kuchangamkia 

utunzi mzuri wa 

insha ya maelezo 

ili kujenga ubunifu 

wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo 

vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali 

au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha ya maelezo kuhusu suala 

lengwa (ushauri-nasaha) akitumia 

vivumishi na vielezi vifaavyo,  kutoa picha 

dhahiri kuhusu anachokielezea akizingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati 

safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu, 

• kushiriki na wenzake kujadili mada ya 

insha na muundo wa insha ya maelezo, 

• kuandika insha ya maelezo daftarini au 

kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasomea 

au kuwasambazia wenzake na mwalimu ili 

kuitathmini. 

1. Insha ya maelezo 

inahusu nini? 

2. Unazingatia 

nini 

unapoandika 

insha ya 

maelezo? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusambaza insha mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo. 
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Maadili: 

• Uadilifu: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika na kusambaza kazi yake mtandaoni kwa uangalifu.

• Upendo: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake insha aliyoiandika ili kuitathmini.

Masuala mtambuko: 

Utangamano wa kijamii:  mwanafunzi anapofanya shughuli ya kujadili mada na muundo wa insha ya maelezo pamoja na 

wenzake. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha ya maelezo katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushauri nasaha na masuala yanayofunzwa katika somo la Religious Education.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 

Sarufi 

5.4.1 Ngeli ya 

U-I

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya

upatanisho wa kisarufi

wa ngeli ya U-I,

b) kutambua nomino katika

ngeli ya U-I ili

kuzitofautisha na nomino

katika ngeli nyingine,

c) kuunda sentensi akitumia

nomino za ngeli ya U-I,

katika umoja na wingi

akizingatia upatanisho

wa kisarufi,

d) kuchangamkia kutumia

nomino za ngeli ya U-I

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma sentensi zilizoundwa

kutokana na nomino za ngeli ya U-I katika 

umoja na wingi,

• kutambua viambishi vya upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya U-I kwenye

sentensi alizosoma,

• kushiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi 

za sentensi zenye nomino za ngeli

ya U-I kutoka kwenye kikapu au boksi

na kisha kuzisoma,

• kutambua nomino katika ngeli ya U-I 
kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au 
kapu maneno,

• kujaza nafasi katika sentensi kwa 

kutumia viambishi vya umoja na wingi wa 

nomino katika ngeli ya U-I,

• kuunda sentensi sahihi daftarini au kwenye 
kifaa cha kidijitali akitumia nomino za ngeli 
ya U-I katika umoja na wingi akizingatia 
upatanisho wa kisarufi,

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 
mwalimu sentensi alizozitunga ili 
kuzitathmini.

Nomino 

zinazorejelea 

mimea na vitu 

vya kimaumbile 

ni zipi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kuandika nomino za ngeli ya U-I katika

umoja na wingi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kwa kutumia nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapowaza kwa kina kuhusu nomino zilizo katika ngeli ya U-I.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza tarakilishi na vifaa vingine anavyotumia.

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kuorodhesha nomino kuhusu suala lengwa.

• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala mtambuko: 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama kutambua nomino za ngeli ya U-I kwenye tarakilishi.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli za nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushauri nasaha na masuala yanayofunzwa katika somo la Religious Education.
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6.0 BENDERA YA TAIFA 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 

Shairi 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kukariri au kuimba

shairi kwa kuzingatia

matamshi na mahadhi

mbalimbali,

b) kueleza maana ya

msamiati uliotumiwa

katika shairi,

c) kutumia msamiati

uliotumiwa katika

shairi ili kuboresha

mawasiliano,

d) kueleza ujumbe wa

shairi ili kudhihirisha

ufahamu wake,

e) kuchangamkia ushairi

kama njia ya kujieleza

kwa ufasaha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kukariri shairi kuhusu suala lengwa kwa

kuzingatia matamshi na mahadhi

mbalimbali,

• kusikiliza shairi kuhusu suala lengwa

likikaririwa au kuimbwa na mwalimu,

mgeni mwalikwa (mghani) au kupitia

vifaa vya kidijitali,

• kushirikiana na wenzake kukariri au

kuimba shairi kwa mahadhi mbalimbali,

• kutambua msamiati uliotumika katika

ushairi kuhusu maadili (k.v. uhuru,

bendera, rangi za bendera, kupandisha

na kushukisha bendera) na kuueleza

akiwa peke yake au kwa kushirikiana na

wenzake,

• kushirikiana na wenzake kujadili ujumbe

katika shairi,

• kujibu maswali yanayotokana na shairi

alilosikiliza, aliloimba au kukariri.

Mashairi yana 

umuhimu gani 

katika jamii? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za vikundi kukariri na kuimba shairi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposikiliza shairi lililorekodiwa likikaririwa kupitia vyombo vya kidijitali. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapojenga umilisi huu anapokariri shairi. 

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili ujumbe na matukio katika shairi na kuheshimu mchango 

wao. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki majukumu tofautitofauti katika vikundi na kufuata mafunzo katika shairi.  

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kitaifa: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kukariri shairi kuhusu bendera ya taifa kwa mahadhi na 

kutambua msamiati uliotumika. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ushairi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la bendera ya taifa na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.2 

Kusoma 

6.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kusoma makala kwa 

kuzingatia vipengele 

mbalimbali 

vinavyoyajenga, 

b) kusoma na kutambua 

umuhimu wa ujumbe wa 

makala husika, 

c) kufurahia kusoma makala 

mbalimbali ili kukuza 

ufahamu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma makala ya aina mbalimbali 

(k.m hadithi fupi, michezo mifupi, 

mashairi mafupi) akizingatia 

vipengele kama vile tahajia, sarufi, 

wahusika na ujumbe kutoka kwa 

kitabu, gazeti au blogi, 

• kujadiliana na wenzake kuhusu 

makala aliyoyasoma na umuhimu 

wake, 

• kutumia kamusi kupata maana za 

msamiati uliotumika katika makala. 

Kusoma hadithi 

kuna umuhimu 

gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika vikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma makala katika blogi. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia kamusi kupata maana za msamiati mpya uliotumika katika Makala. 
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu wake.

• Uzalendo: mwanafunzi anaposoma makala kuhusu jamii mbalimbali na kuheshimu mafunzo yanayojitokeza.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu

wake.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama anaposoma makala ya blogi mtandaoni.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa kina katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la uraia mwema na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 

Kuandika 

6.3.1 Insha 

ya Wasifu 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha ya 

wasifu kwa 

kuzingatia muundo, 

b) kuandika insha ya 

wasifu kwa kufuata 

kanuni zifaazo 

akizingatia vivumishi 

na vielezi kujenga picha 

dhahiri ya 

anachokielezea, 

c) kuchangamkia utunzi 

mzuri wa insha ya 

wasifu ili kukuza 

ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya wasifu kwa kurejelea 

vielelezo vya insha zilizoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha inayoeleza sifa za mtu 

kama vile mzazi au mlezi, rafiki, 

mwalimu au kiongozi yeyote (kwa 

kutumia vivumishi na vielezi ili kujenga 

picha dhahiri ya anachokiandikia) 

daftarini kwa kuzingatia anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, 

tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu, 

• kushirikiana na wenzake kujadili 

mada ya insha na muundo wa 

insha ya wasifu, 

• kuandika insha ya wasifu mtandaoni na 

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili 

waisome na kuitathmini, 

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili 

waitathmini. 

Insha ya wasifu 

inahusu nini? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya wasifu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafakari swali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia 

tarakilishi.
Maadili: 

• Heshima: mwanfunzi anaposhirikiana na wenzake katika kufanikisha shughuli za kikundi kwa kuthamini maoni yao.

• Upendo: mwanafunzi anapojitolea kuisambaza insha yake mtandaoni ili mwalimu au wenzake waitathmini.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni.

Masuala mtambuko: 

Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika insha yake mtandaoni na kujitolea kuisambaza kwa wenzake na mwalimu 

ili waisome na kuitathmini. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la bendera na uraia na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4 

Sarufi 

6.4.1 Ngeli 

ya LI- YA 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi

vya upatanisho wa

kisarufi wa ngeli ya

LI-YA,

b) kutambua nomino

katika ngeli ya LI -YA

ili kuzitofautisha na

nomino katika ngeli

nyingine,

c) kuunda sentensi

akitumia nomino za

ngeli ya LI-YA, katika

umoja na wingi

akizingatia upatanisho

wa kisarufi,

d) kuchangamkia

kutumia nomino za

ngeli ya LI-YA katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma sentensi zilizoundwa kutokana na

nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na

wingi,

• kutambua viambishi vya upatanisho wa

kisarufi wa ngeli ya LI-YA kwenye sentensi

alizosoma,

• kushiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi za

sentensi zenye nomino za ngeli ya LI-YA

kutoka kwenye kikapu au boksi na kisha

kuzisoma,

• kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA

kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu

maneno,

• kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia

viambishi vya umoja na wingi wa nomino

katika ngeli ya LI-YA,

• kuunda sentensi sahihi daftarini au kwenye kifaa

cha kidijitali akitumia nomino za ngeli ya LI-

YA katika umoja na wingi akizingatia

upatanisho wa kisarufi,

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na

mwalimu sentensi alizozitunga ili kuzitathmini.

Unazingatia nini 

ili kuweza 

kutambua na 

kutumia nomino 

katika ngeli ya 

LI-YA?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga mafungu ya maneno.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapowaza kwa kina kuhusu atakachoandika.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutambua nomino na katika kusikiliza mafungu kwenye

tepurekoda.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za vikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kipakatalishi anachotumia.

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wengine kwenye vikundi bila ubaguzi wa kijamii.

• Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kutoka jamii mbalimbali ili kutekeleza kazi ya 

kikundi.Masuala mtambuko: 

• Umoja na wenzake: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua na kuandika nomino za ngeli ya LI-YA.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha ya

wasifu.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli za nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la uraia na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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7.0 MATUNDA NA MIMEA 
Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 

Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

7.1.1 

Nahau 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nahau za

maadili na uraia katika

matini mbalimbali,

b) kutambua maana za

nahau mbalimbali za

maadili na uraia katika

mazungumzo,

c) kutumia nahau za

maadili na uraia

katika mawasiliano,

d) kuthamini matumizi

ya nahau za maadili

na uraia katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nahau za maadili na

uraia (k.v fanya haki, omba kibali,

omba ruhusa, piga hodi na taka

idhini) katika chati, michoro, picha,

kapu maneno, mti maneno, chati na

katika vyombo vya kidijitali,

• kushiriki katika kujadili na

wenzake maana za nahau za

maadili na uraia,

• kutumia nahau za maadili na

uraia kutunga sentensi akiwa

pekee yake au kwa

kushirikiana na wenzake,

• kutazama vibonzo vikijibizana

kuhusu nahau na maana zake,

• kushirikiana na wenzake kuteua

nahau za maadili na uraia kutoka

kwenye kundi la nahau.

Je, nahau huchangia 

vipi katika kukuza 

maadili na uraia? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili maana za nahau za maadili na uraia akiwa na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutambua nahau za maadili na uraia.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta maana za nahau na kuzitumia kwa ufasaha katika mawasiliano.

• Uraia: mwanafunzi anaposhiriki kujadili masuala ya uraia na yanayolenga suala lengwa.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kutambua nahau za maadili na za uraia.

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanikisha kazi ya kikundi na kuheshimu maoni yao.

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kwa vikundi wanapotunga sentensi kwa kutumia nahau za maadili na 

uraia. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nahau katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matunda na mimea na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.2 

Kusoma 

7.2.1 Kusoma kwa 

Mapana 

Matini 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matini

ya aina mbalimbali

ya kusoma na

kuchagua

yanayomvutia,

b) kusoma matini

aliyochagua ili

kufaidi ujumbe na

lugha iliyotumiwa,

c) kufurahia usomaji

wa aina mbalimbali

za matini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matini (k.v vitabu,

majarida, magazeti) yanayomvutia

maktabani na mtandaoni,

• kusoma matini aliyochagua ili

kufaidi ujumbe na lugha

iliyotumiwa,

• kuwasimulia wenzake kuhusu

matini aliyosoma ili kupashana

ujumbe na kuchocheana kusoma

zaidi kwa ajili ya kujifurahisha,

• kujadiliana na wenzake

matini ambayo wamesoma.

Kusoma matini 

mbalimbali 

kunachangia vipi 

ukuzaji wa lugha? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposimulia wenzake kuhusu matini aliyoisoma ili kupasha ujumbe na

kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia mtandao kupata matini ya kusoma.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini na kuyasoma.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposimulia wenzake kuhusu matini aliyosoma na kupasha ujumbe

uliotumiwa.
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza tarakilishi anayoitumia katika kutambua matini. 

• Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu alichokisoma na kusikiliza maoni ya kila mmoja wao. 

Masuala mtambuko: 

Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapotambua na kusoma matini yanayomvutia maktabani akizingatia suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo 

la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matunda na mimea na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 Insha ya 

Maelezo  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha

ya maelezo

katika matini,

b) kuandika insha

ya maelezo kwa

kufuata kanuni

zifaazo,

c) kuchangamkia

utunzi mzuri wa

insha ya

maelezo ili

kukuza ubunifu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo vilivyoandikwa

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi,

• kushiriki na wenzake kujadili mada na

muundo wa insha ya maelezo,

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza

kuandika insha yake,

• kuandika insha ya maelezo akizingatia suala

lengwa (k.v upanzi wa miti na mimea, utunzaji

wa mimea, shamba la matunda n.k) hasa

akizingatia vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa

picha dhahiri kuhusu anachokielezea,

• kuandika insha ya maelezo akizingatia anwani,

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia,

kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa

lugha ya kiubunifu inayojumuisha methali na

nahau alizojifunza awali,

• kuandika insha ya maelezo mtandaoni na

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili

waisome na kuitathmini,

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili

waisikilize na kuitathmini.

Je, ni vitu gani 

vinavyoweza 

kuandikiwa insha 

ya maelezo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mjadala wa kujadili mada na muundo wa insha ya maelezo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha

ya maelezo.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo akizingatia suala lengwa.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafakari kuhusu swali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia

tarakilishi.

Maadili 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili mada na muundo wa insha ya maelezo.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha na kuwasambazia wenzake waitathmini.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo akizingatia suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya maelezo katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matunda na mimea na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4 

Sarufi 

7.4.1 Ngeli 

ya KI-VI 

 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

KI-VI, 

b) kutambua nomino 

katika ngeli ya KI-VI 

ili kuzitofautisha na 

nomino katika ngeli 

nyingine, 

c) kutumia nomino za 

ngeli ya KI-VI katika 

umoja na wingi 

akizingatia 

upatanisho wa 

kisarufi, 

d) kuchangamkia 

kutumia nomino za 

ngeli ya KI-VI katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na 

wingi,  

• kutambua viambishi vya upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya KI-VI kwenye sentensi 

alizosoma, 

• kushiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi za 

sentensi zenye nomino za ngeli ya KI-VI kutoka 

kwenye kikapu au boksi na kisha kuzisoma, 

• kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI (k.m 

kitabu, kikombe, kisu, chakula, choo) kwenye 

kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno, 

• kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia 

viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika 

ngeli ya KI-VI, 

• kuunda sentensi sahihi daftarini au kwenye kifaa 

cha kidijitali akitumia nomino za ngeli ya KI-VI 

katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa 

kisarufi, 

• kuwasomea au kuwasambazia wenzake na 

mwalimu sentensi alizozitunga ili kuzitathmini. 

 

Unazingatia nini 

ili kuweza 

kutambua na 

kutumia nomino 

katika ngeli ya KI-

VI? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akishirikiana na

wenzake katika vikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anaposhiriki katika kutunga sentensi akitumia nomino za ngeli ya KI-VI  katika umoja na wingi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kusoma sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI

katika umoja na wingi.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza tarakilishi anaposoma sentensi zilizotungwa kutokana na nomino za KI-VI.

• Heshima: mwanafunzi anapotaja nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake kwa

vikundi.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli za nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matunda na mimea na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4 

Sarufi 

7.4.2 Ngeli 

ya  

LI-LI  

 

 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya LI-LI, 

b) kutambua nomino katika 

ngeli ya LI-LI ili 

kuzitofautisha na nomino 

katika ngeli nyingine, 

c) kuunda sentensi 

akitumia nomino za 

ngeli ya LI-LI, katika 

umoja na wingi 

akizingatia upatanisho 

wa kisarufi, 

d) kuchangamkia kutumia 

nomino za ngeli ya LI-

LI katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma sentensi zilizoundwa 

kutokana na nomino za ngeli ya LI-

LI katika umoja na wingi,  

• kutambua viambishi vya upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli ya LI-LI kwenye 

sentensi alizosoma, 

• kushiriki katika mchezo wa kuchopoa 

kadi za sentensi zenye nomino za ngeli 

ya LI-LI kutoka kwenye kikapu au boksi 

na kisha kuzisoma, 

• kutambua nomino katika ngeli ya LI-

LI (k.m jua- jua, giza-giza) kwenye 

kadi maneno, mti maneno, tarakilishi 

au kapu maneno, 

• kuandika nomino za ngeli ya LI-LI 

katika umoja na wingi, 

• kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia 

viambishi vya umoja na wingi wa 

nomino katika ngeli ya LI-LI, 

• kuunda sentensi sahihi daftarini au kwenye 

kifaa cha kidijitali akitumia nomino za 

ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi 

akizingatia upatanisho wa kisarufi, 

Unazingatia nini 

ili kuweza 

kutambua na 

kutumia nomino 

katika ngeli ya 

LI-LI? 
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• kuwasomea au kuwasambazia wenzake

na mwalimu sentensi alizozitunga ili

kuzitathmini.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga mafungu ya maneno kutokana na ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi.

• Kufikiri kwa kina: mwanafunzi anapowaza kwa kina kuhusu atakachoandika.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino katika kusikiliza mafungu ya maneno yakisomwa.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kipakatalishi anachokitumia.

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wengine kwenye vikundi.

Masuala mtambuko: 

Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi na wenzake bila ubaguzi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli za nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matunda na mimea na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture.
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8.0 WANYAMA WA PORINI 
Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.1 

Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

8.1.1 

Visawe 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

kisawe ili

kukibainisha,

b) kutambua maneno

mawili yenye maana

sawa katika matini,

c) kutumia visawe

ifaavyo katika

mawasiliano,

d) kuthamini matumizi

ya visawe katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya neno kisawe akiwa na

wenzake,

• kutambua maneno mawili ya kiwango

chake yenye maana sawa (k.v tembo,

ndovu; kinyonga, lumbwi; adui, hasimu;

siri, faragha; barua, waraka; ami, amu;

televisheni, runinga) kwa kurejelea kapu

maneno, kadi maneno na mti maneno,

• kuambatanisha visawe kutoka kwenye kapu

maneno, mti maneno, orodha ya maneno,

chati, vyombo vya kidijitali au kadi

maneno,

• kutumia kisawe kimoja kuchukua nafasi ya

kingine katika sentensi,

• kutumia kisawe kimoja kuchukua nafasi ya

kingine katika kifungu kifupi.

Maneno yenye 

maana sawa 

yanasaidia vipi 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine kueleza maana ya neno kisawe kwa kujadiliana.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu visawe mwafaka na uhusiano wa visawe na vifaa

halisi

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kama nyenzo za kufaulisha mada.
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Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake kujadili visawe mbalimbali katika vikundi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza majukumu yao katika vikundi vilevile kutunza vifaa anavyotumia katika somo. 

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili visawe mbalimbali darasani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya visawe katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa porini na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



70 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 Kusoma kwa 

Ufahamu 

 
Mchezo wa kuigiza 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

mchezo wa kuigiza, 

mhusika na 

maelekezo, 

b) kutambua mchezo 

wa kuigiza katika 

matini, 

c) kutambua wahusika 

na maelekezo katika 

mchezo mfupi wa 

kuigiza, 

d) kusoma mchezo mfupi 

wa kuigiza kwa 

ufasaha kwa 

kuzingatia ujumbe, 

e) kufurahia kusoma 

michezo na kuiigiza. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushiriki katika majadiliano kuhusu 

maana za mchezo wa kuigiza, 

mhusika na maelekezo akiwa na 

wenzake, 

• kutambua mchezo wa kuigiza, 

wahusika na maelekezo katika 

matini mbalimbali kama vile vitabu, 

chati na vilevile kwa kutumia 

tarakilishi, 

• kutazama mchezo mfupi wa 

kuigiza ukiigizwa darasani au 

kwenye vifaa vya kidijitali kuhusu 

suala lengwa (k.v usalama wa 

wanyama wa porini, kuzingatia 

mbio ya uendeshaji wa pikipiki, 

baiskeli na vyombo vingine vya 

barabara), 

• kusoma mchezo wa kuigiza 

akizingatia maelekezo na ujumbe, 

• kushiriki mjadala kuhusu 

ujumbe unaojitokeza kwenye 

mchezo wa kuigiza, 

 

Je, wahusika 

huchangia nini 

katika mchezo wa 

kuigiza? 
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• kusoma mchezo wa kuigiza 

kwenye mtandao, 

• kujibu maswali yanayotokana 

na mchezo wa kuigiza 

aliosoma. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kuhusu maana za mchezo wa kuigiza na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotazama mchezo mfupi wa kuigiza kwenye kifaa cha kidijitali. 

• Uwazaji kina: mwanafunzi anapong’amua ujumbe uliomo kwenye mchezo. 

• Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma na kushiriki mjadala kuhusu ujumbe unaojitokeza kwenye mchezo wa 

kuigiza. 

Maadili: 

Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kuhusu maana ya mchezo wa kuigiza akiwa na wenzake na kuthamini 

mchango wao. 

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu utunzaji wa wanyama wa porini na elimu ya 

mazingira. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya michezo ya kuigiza katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo 

la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa porini na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.  

 

 

 

 

 



72 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 Insha ya 

Masimulizi  

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha 

ya masimulizi 

kwa kuzingatia 

muundo, 

b) kuandika insha 

ya masimulizi 

kwa kufuata 

kanuni 

zifaazo, 

c) kuchangamkia 

utunzi mzuri wa 

insha ya 

masimulizi ili 

kujenga 

ubunifu wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya masimulizi kwa 

kurejelea vielelezo vya insha 

zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha inayosimulia kisa cha tukio 

linalohusiana na wanyama wa porini kwa 

kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa 

mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya 

kiubunifu, 

• kushiriki na wenzake kujadili mada ya insha 

na muundo wa insha ya masimulizi, 

• kuandika insha ya masimulizi mtandaoni na 

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili 

waisome na kuitathmini, 

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili 

waisikilize na kuitathmini. 

1. Insha ya 

masimulizi 

inahusu nini? 

2. Je, unazingatia 

nini ili kuandika 

insha nzuri ya 

masimulizi? 



73 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili mada ya insha na muundo wa insha ya masimulizi na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha

ya masimulizi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapobuni na kuandika insha ya masimulizi.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapojitolea kuisambaza insha aliyoiandika mtandaoni kwa wenzake na mwalimu ili waisome na

waitathmini.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika insha inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na wanyama porini kwa kuzingatia

mpangilio ufaao.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika insha inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na wanyama wa

porini.

• Elimu ya fedha: mwanafunzi anapotunga sentensi akizingatia umuhimu wa wanyama pori.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha za masimulizi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa porini na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4 

Sarufi 

8.4.1 Mnyambuliko 

wa Vitenzi 

• Kauli ya kutenda,

• Kauli ya kutendea

• Kauli ya kutendwa

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

mnyambuliko wa

vitenzi ili kuubainisha,

b) kueleza maana ya

kauli za kutenda,

kutendea na kutendwa

ili kuzitofautisha,

c) kutambua vitenzi

katika kauli za

kutenda, kutendea na

kutendwa katika

matini,

d) kutumia vitenzi katika

kauli za kutenda,

kutendea na kutendwa

ipasavyo

anapowasiliana,

e) kuchangamkia

matumizi ya vitenzi

katika kauli za

kutenda, kutendea na

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake

kueleza maana za mnyambuliko

wa vitenzi, kauli ya kutenda,

kauli ya kutendea na kauli ya

kutendwa,

• kutambua vitenzi katika kauli

za kutenda, kutendea na

kutendwa katika chati, jedwali,

kapu maneno, mti maneno, ubao

na vyombo vya kidijitali,

• kunyambua vitenzi katika kauli

lengwa akiwa na wenzake,

• kutumia vitenzi katika kauli

lengwa kwenye sentensi,

• kushirikiana na wenzake kujaza

nafasi katika jedwali la

mnyambuliko wa vitenzi

kwenye daftari au kwa kutumia

tarakilishi,

• kuandika sentensi upya kwa

kutumia vitenzi katika kauli

mbalimbali akizingatia suala

Je, vitenzi 

vinaweza 

kubadilika vipi 

mwishoni ili 

kuleta maana 

mbalimbali? 
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kutendwa kwenye 

mawasiliano. 

lengwa na pia kuhusu 

kuendesha vyombo vya 

usafiri kama baiskeli. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaponyambua vitenzi katika kauli mbalimbali.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotoa majibu na kuandika sentensi upya kwa kutumia vitenzi katika kauli mbalimbali.

  Maadili: 

• Ushirikiano: unajitokeza mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujaza nafasi katika jedwali la mnyambuliko wa vitenzi

kwenye daftari,

• Umoja: unajidhihirisha mwanafunzi anaponyambua vitenzi katika kauli lengwa akiwa na wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Umoja wa kijamii: mwanafunzi anaponyambua vitenzi katika kauli lengwa akiwa na wenzake.

• Elimu ya utunzaji wanyama: mwanafunzi anyambue vitenzi vya kauli lengwa kwa sentensi akizingatia suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa porini na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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9.0 AFYA BORA 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.1 

Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Mazungumzo 

ya 

Kimuktadha  

Miktadha isiyo 

rasmi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua miktadha ya

mawasiliano isiyo

rasmi,

b) kutumia lugha ipasavyo

katika miktadha isiyo

rasmi,

c) kuchangamkia

matumizi ya lugha

katika miktadha

isiyo rasmi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake 
kutaja miktadha ya 
mazungumzo yasiyo rasmi 
(k.v wanapocheza, 
wanapozungumza na 
marafiki, wakiwa nyumbani, 

n.k),

• kutambua mazungumzo 
yasiyo rasmi kwa kutazama 
maigizo ya mazungumzo 
lengwa kwenye video na 
tarakilishi,

• kutambua umuhimu wa 
nidhamu ya lugha katika 
mazingira yasiyo rasmi (k.m 

kutumia lugha ya upole, 

heshima na kumpa mwenzake 

nafasi ya kuzungumza na 

kusikiliza kwa makini 

anaposhiriki katika 

mazungumzo),

Ni lini tunatumia 

lugha isiyo rasmi? 
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• kuigiza mazungumzo 
katika miktadha isiyo 

rasmi (k.m akicheza na 

wenzake, akizungumza na 

wazazi, ndugu, nyanya au 

babu nyumbani) akiwa na 
wenzake.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutaja miktadha ya mazungumzo yasiyo rasmi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo yaliyorekodiwa kwa kutumia kifaa cha kidijitali ili kukuza

msamiati wa lugha.

• Ubunifu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza mazungumzo katika miktadha mbalimbali.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusikiliza na kutazama mazungumzo.

Maadili: 

Haki za kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake wa jamii mbalimbali na kuheshimu mchango wao katika 

mazungumzo yasiyo rasmi. 

Masuala mtambuko: 

Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza mazungumzo yanayolenga masuala makuu ya lishe bora 

na mazingira. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mazungumzo katika miktadha mbalimbali katika somo hili na ujifunzaji wa

dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.2 

Kusoma 

9.2.1 Kusoma kwa 

Mapana  

Matini ya kujichagulia 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matini za

kusoma za aina

mbalimbali na kuchagua

zinazomvutia,

b) kusoma matini

aliyochagua ili kufaidi

ujumbe na lugha

iliyotumiwa,

c) kufurahia usomaji wa

aina mbalimbali za

matini ili kupanua

mawazo yake.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matini (k.v vitabu,

majarida, magazeti) zinazomvutia

maktabani au mtandaoni,

• kusoma matini aliyochagua

(akizingatia suala lengwa) ili kufaidi

ujumbe na lugha iliyotumiwa,

• kuwasimulia wenzake kuhusu

matini aliyosoma ili kupashana

ujumbe na kuchocheana kusoma

zaidi kwa ajili ya kujifurahisha,

• kujadiliana na wenzake matini

ambayo wamesoma.

Kusoma matini 

mbalimbali kuna 

umuhimu gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposimulia na kujadiliana na wenzake matini aliyoisoma ili kupashana ujumbe

na kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kupata matini ya kusoma.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini na kusoma kwa mapana.
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza matini anayosoma pamoja na nyenzo zingine.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuhusu matini aliyosoma ili kujifurahisha na kupanua mawazo yake.

Masuala mtambuko: 

Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma matini yanayojumuisha mada ya afya bora ili kufaidi ujumbe uliotumiwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo

la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

9.3 

Kuandika 

9.3.1 

Insha ya 

Maelezo  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua insha 

ya maelezo 

katika matini, 

b) kuandika insha 

ya maelezo 

kwa kufuata 

kanuni zifaazo, 

c) kuchangamkia 

utunzi wa insha 

ya maelezo ili 

kujenga 

ubunifu wake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo 

vilivyoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi, 

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza 

kuandika insha yake, 

• kuandika insha ya maelezo akitumia lugha 

ifaayo kutoa picha dhahiri kuhusu 

anachokieleza, 

• kuandika insha ya maelezo akizingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati 

safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na lugha ya kiubunifu 

inayojumuisha methali na nahau 

alizojifunza awali, 

• kushiriki na wenzake kujadili mada ya 

insha (ihusiane na mada ya afya bora) na 

muundo wa insha ya maelezo, 

• kuandika insha ya maelezo kwa kutumia 

kifaa cha kidijitali na kuisambaza mtandaoni  

kwa wenzake na mwalimu ili waisome na 

kuitathmini, 

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili 

waisikilize na kuitathmini. 

1. Je, ni vitu gani 

vinavyoweza 

kutungiwa 

insha ya 

maelezo? 

2. Ni mambo 

gani 

unayostahili 

kuzingatia 

unapoandika 

insha ya 

maelezo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasambazia wenzake insha ya maelezo aliyoiandika ili waisome na

kuitathmini.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha

insha ya maelezo.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kuisambaza kwa wenzake na

mwalimu ili waisome na kuitathmini.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu mada ya insha inayohusu afya bora na muundo wake katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kufanikisha kazi yake na kusambazia wenzake mtandaoni.

Masuala mtambuko: 

Umoja wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka maeneo mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya maelezo katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4 Sarufi 9.4.1 Vinyume 

vya Nomino 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

kinyume cha 

nomino ili 

kukibainisha, 

b) kutambua 

vinyume vya 

nomino katika 

matini, 

c) kutumia vinyume vya 

nomino ipasavyo 

katika matini, 

d) kuchangamkia 

matumizi ya 

vinyume vya 

nomino katika 

mawasiliano ya 

kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya kinyume cha 

nomino akishirikiana na wenzake,  

• kutambua vinyume vya nomino (k.v 

rafiki – adui, mgeni – mwenyeji, 

furaha – huzuni, mfalme- malkia, 

usiku – mchana, tajiri – maskini, 

n.k) katika chati, kadi maneno, kapu 

maneno, mti maneno au vifaa vya 

kidijitali, 

• kushirikiana na wenzake kutafuta 

vinyume vya nomino kwa kurejelea 

orodha ya nomino alizopewa, 

• kujaza nafasi katika sentensi kwa 

kutumia vinyume vya nomino, 

• kutunga sentensi kwa kutumia 

vinyume vya nomino kwa kuzingatia 

upatanisho wa kisarufi. 

Matumizi ya 

vinyume vya 

nomino 

huchangia vipi 

katika ukuzaji wa 

lugha? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake darasani kutafuta vinyume vya nomino.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kutumia vinyume vya nomino ipasavyo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutambua vinyume vya nomino.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafuta vinyume vya nomino akirejelea orodha aliyopea ipasavyo.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kifaa cha kidijitali na nyenzo zingine anazotumia katika kufanikisha kazi yake.

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kikundi na kuthamini maoni yao.

Masuala mtambuko: 

Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapotalii mazingira yake na kuunda orodha ya vinyume anavyoweza kutambua. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya bora na masuala yanayofunzwa katika somo la Agriculture
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10.0 KUKABILIANA NA UHALIFU 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza 

na 

kuzungumza 

10.1.1 

Tashbihi 

• Tashbihi za

kimo

• Tashbihi za

umbo

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya

tashbihi ili

kuibainisha,

b) kutambua tashbihi za

kimo na umbo katika

matini,

c) kutumia tashbihi za

kimo na umbo kwa

usahihi katika

matini,

d) kufurahia matumizi

ya tashbihi za kimo

na umbo katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake kueleza maana

ya tashbihi,

• kutambua tashbihi za kimo na umbo (k.v

mrefu kama twiga, mfupi kama nyundo,

mwembamba kama sindano, konda kama

ng’onda) katika vitabu, chati na vyombo

vya kidijitali,

• kurejelea picha au michoro kwenye chati

au tarakilishi ili kutumia tashbihi zifaazo

kutolea maelezo,

• kujaza nafasi katika sentensi au kifungu

kwa kutumia tashbihi za kimo na umbo,

• kutunga sentensi akitumia tashbihi za kimo

na umbo,

• kuwasilisha sentensi zake darasani ili

wenzake wazitolee maoni.

Matumizi ya 

tashbihi yana 

umuhimu gani 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi ya vikundi kueleza maana ya tashbihi za kimo na umbo.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojaribu kukamilisha kazi ya ziada anayopewa kuhusu tashbihi za kimo na umbo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kujifunza tashbihi za kimo na umbo.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuelezea maana za tashbihi mbalimbali.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutunga sentensi akirejelea picha na michoro kwenye tarakilishi.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya mazingira: mwanafunzi anarejelea mifano ya vitu na viumbe katika mazingira yake.

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka maeneo mbalimbali kuelezea maana ya tashbihi

za umbo na kimo.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya tashbihi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na uhalifu na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

10.2 

Kusoma 

10.2 Kusoma 

Kidijitali 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua na kuzingatia

hatua za kiusalama katika

matumizi ya vifaa vya

kidijitali,

b) kutambua na kufungua

faili iliyo na kifungu cha

kusoma ili kuimarisha

umilisi wake wa

kutumia tarakilishi,

c) kusakura matini

kwenye tovuti salama

ili kupata vifungu vya

kusoma vyenye suala

lengwa,

d) kusoma matini

lengwa ili kupata

ujumbe,

e) kuchangamkia matumizi

ya vifaa vya kidijitali

katika kutafuta na kusoma

ujumbe ili kuimarisha

maarifa yake.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua na kuzingatia hatua za

kiusalama kutoka kwenye chati au

kwenye tarakilishi na mitandao,

• kutambua jina la faili lengwa kwenye

tarakilishi na kufanya mazoezi ya

kuifungua na kuifunga,

• kutambua mitandao salama yenye

matini yanayoafiki kiwango na

mahitaji yake,

• kutambua umuhimu wa kutoa habari

kwa mwalimu, mzazi au mlezi wake

endapo atapata ujumbe kutoka kwa

watu asiowajua mtandaoni na

kutowasiliana nao,

• kutafuta maana za maneno mapya

kwenye kamusi mtandaoni,

• kusoma matini kwenye tovuti salama,

• kusikiliza matamshi na maelezo

kuhusu anachokisoma mtandaoni

panapowezekana,

• kutoa habari kuhusu matini aliyosoma

kwa muhtasari na kujibu maswali katika

maandishi au mazungumzo na wenzake.

1. Unazingatia nini

unaposoma

matini ya

kidijitali?

2. Kusoma matini

ya kidijitali kuna

umuhimu gani?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali katika kutafuta, kusakura na kusoma matini.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapopata hamu ya kutafuta matini ya kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapokitunza kifaa cha kidijitali na kuzingatia mitandao salama.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutoa habari kwa muhtasari kuhusu matini aliyoisoma ili

waiboreshe.

Masuala mtambuko: 

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama anaposakura matini kwenye tovuti.

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka jamii tofauti tofauti kufanya shughuli ya 
kikundi.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matumizi ya vifaa vya kidijitali katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la Science and Technology.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na uhalifu na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 Insha ya 

Masimulizi  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha 
ya masimulizi 
kwa kuzingatia 
ujumbe, mtindo 
na muundo,

b) kuandika

insha ya 
masimulizi kwa 

kufuata kanuni 
zifaazo,

c) kuchangamkia 
utunzi mzuri wa 
insha ya 
masimulizi ili 
kujenga ubunifu 
wake.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya masimulizi kwa kurejelea

vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini

mbalimbali au tarakilishi,

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza kuandika

insha yake,

• kushirikiana na wenzake kujadili mada ya insha

na muundo wa insha ya masimulizi,

• kuandika insha inayosimulia kisa cha tukio

linalohusiana na uhalifu wa kawaida daftarini

kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa

mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi,

uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya

kiubunifu,

• kuandika insha ya masimulizi mtandaoni na

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili

waisome na kuitathmini,

• kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili

waitathmini.

Je, unazingatia 

nini ili kuandika 

insha nzuri ya 

masimulizi? 



89 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi ya kikundi kujadili mada na muundo wa insha 

ya masimulizi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni kwa kurejelea kielelezo cha

insha ya masimulizi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili mada na muundo wa insha ya masimulizi na kuthamini 
mchango wao.

• Amani: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake insha aliyoandika kwa upendo.

Masuala mtambuko: 

• Kukabiliana na uhalifu: mwanafunzi anapoandika kisa cha tukio linalohusiana na uhalifu wa kawaida.

• Utangamano wa kijamii:  mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili mada na muundo wa insha ya masimulizi.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa insha ya masimulizi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na uhalifu na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 

Sarufi 

10.4.1 

Nyakati na 

hali. 

 

 

 

•  Wakati 

uliopita 

•  Wakati 

uliopo 

•  Wakati 

ujao 

 

(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua 

viambishi vya 

wakati uliopita, 

uliopo na ujao 

kwenye vitenzi, 

b) kutambua vitenzi 

katika wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao kwenye 

matini, 

c) kutunga sentensi 

akitumia vitenzi 

katika wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao,  

d) kufurahia zoezi la 

kutunga sentensi 

akiwa na wenzake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vinavyobainisha nyakati 

mbalimbali (uliopita, uliopo na ujao) kwenye 

sentensi zilizoonyeshwa kwenye chati, ubao au 

kwa kutumia vifaa vya kidijitali k.v. tarakilishi 

na projekta, 

• kujaza nafasi kwenye sentensi kwa kutumia 

vitenzi katika nyakati mbalimbali, 

• kutambua vitenzi katika wakati uliopita, uliopo 

na ujao kwenye matini akishirikiana na 

wenzake, 

• kutunga sentensi akitumia vitenzi katika 

wakati uliopita, uliopo na ujao kwa kuziandika 

daftarini au kuzipiga chapa kwenye tarakilishi/ 

kipakatalishi,  

• kushirikiana na wenzake katika vikundi kutaja 

sentensi katika wakati fulani na kuzibadilisha 

katika wakati tofauti, 

• kuandika upya sentensi kutoka wakati 

mmoja ziwe katika nyakati tofauti daftarini 

au katika kifaa cha kidijitali, 

 

Ni viambishi vipi 

hutumika 

kuwakilisha 

nyakati mbalimbali 

katika vitenzi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi darasani na mtandaoni. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia nyakati mbalimbali. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofaulu kutunga sentensi sahihi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kipakatalishi au tarakilishi kutunga sentensi na vilevile kuzisambaza mtandaoni. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapojifunza kuthamini maoni ya wenzake katika shughuli ya kikundi.  

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali na nyenzo zingine kufanikisha kazi yake. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kubainisha nyakati mbalimbali. 

• Kupambana na ufundishaji wa misimamo mikali: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyakati katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na uhalifu na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies.   
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11.0 MAPATO 
Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.1 

Kusikiliza 

na 

kuzungumza 

11.1.1 

Masimulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kusikiliza masimulizi

kwa kuzingatia

ujumbe

b) kusimulia tungo kwa

kuzingatia mada,

ubunifu na usanifu wa 

lugha mbele ya

wenzake,

c) kutumia ishara

zifaazo ili kuimarisha

masimulizi yake,

d) kuchangamkia

masimulizi katika

mazingira

mbalimbali.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza masimulizi yanayohusiana na

suala lengwa yakitolewa na mgeni

mwalikwa, mwalimu, mwanafunzi

mwenzake au kutokana na vifaa vya

kidijitali,

• kujibu maswali kutokana na masimulizi

aliyosikiliza,

• kutambua msamiati wa suala lengwa

uliotumiwa katika masimulizi aliyosikiliza,

• kubuni simulizi linalohusiana na mada

husika kwa kutazama picha, michoro au

kujadiliana na wenzake,

• kutoa maelezo kuhusu suala lengwa (k.v

jinsi ya kujipatia riziki, Jinsi ya kutumia

mapato yake, n.k.),

• kutumia ishara za mwili zifaazo k.v

ishara za uso, za mikono, mabega

kuimarisha masimulizi yake,

• kujadiliana na wenzake kuhusu ubora

wa masimulizi aliyosikiliza.

Je, ni nini 

unachozingatia 

unapotoa simulizi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu ubora wa masimulizi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga simulizi linalohusiana na mada husika kwa kutazama picha au michoro.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia kisa mbele ya wenzake.

Maadili: 

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa wenzake katika mjadala kuhusu ubora wa masimulizi. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya fedha: mwanafunzi anaposimulia kisa kuhusu ujuzi wa matumizi ya fedha na mapato.

• Umaskini: mwanafunzi anaposikiliza na kuzungumzia kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kutoa masimulizi katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts

na Science and Technology.



94 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.2 

Kusoma 

11.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya

kuzingatia katika kusoma

kwa ufasaha,

b) kusoma kifungu cha

hadithi kwa kuzingatia

matamshi bora,

c) kusoma kifungu cha

hadithi kwa kuzingatia

kiwango kifaacho cha

sauti,

d) kusoma kifungu cha

hadithi kwa kuzingatia

kasi ifaayo,

e) kusoma kifungu cha

hadithi kwa

kuambatanisha ishara

zifaazo,

f) kuchangamkia kusoma

kwa ufasaha ili

kufanikisha mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vipengele vya kuzingatia

katika kusoma makala kwa ufasaha,

• kusoma kifungu cha hadithi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia matamshi

bora akiwa na wenzake,

• kusoma kifungu cha hadithi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia kiwango

kifaacho cha sauti (k.v kiwango cha

sauti na kiimbo),

• kusoma kifungu cha hadithi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia kasi

ifaayo (maneno sahihi yasiyopungua

65 kwa dakika ) ili wenzake wamtolee

maoni,

• kusoma kifungu kwa kuambatanisha

ishara zifaazo panapofaa anaposoma

(k.v ishara za uso na mikono),

• kusoma hadithi kuhusu masuala

mtambuko mbalimbali kutoka kwenye

vitabu, vifaa vya kidijtali, n.k

akizingatia matamshi bora, kasi ifaayo

na kiwango kifaacho cha sauti.

Kusoma kwa 

ufasaha kuna 

umuhimu gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma kifungu cha hadithi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vifungu cha hadithi kuhusu masuala mtambuko

mbalimbali.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta hadithi mbalimbali na kuzisoma kwa kuzingatia matamshi bora, kasi ifaayo na

kiwango kifaacho cha sauti.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma kifungu cha hadithi kwa kuzingatia matamshi bora, kasi ifaayo na kiwango

kifaacho cha sauti.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anapowashirikisha wengine katika matumizi ya vifaa vya kidijitali darasani.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali.

Masuala mtambuko: 

Uraia: mwanafunzi anapowathamini wenzake wanaposhirikiana kutamka sauti lengwa katika kikundi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts na

Science and Technology.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

11.3 

Kuandika 

11.3.1 

Barua ya 

Kirafiki 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho 

wa mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua barua

ya kirafiki kwa

kuzingatia

muundo,

b) kuandika barua

ya kirafiki kwa

kuzingatia

ujumbe, mtindo

na muundo

ufaao,

c) kuchangamkia

umuhimu wa

barua katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua barua ya kirafiki kwa kurejelea vielelezo 

vya barua za kirafiki zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi,

• kuandaa vidokezo vitakavyomwongoza kuandika 
insha yake,

• kushirikiana na wenzake kujadili mada ya barua ya 
kirafiki na vipengele vyake,

• kuandika barua ya kirafiki daftarini yenye 
kuzingatia mada ya mapato kwa rafiki, ndugu, 
mzazi n.k kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri 
wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 
uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu,

• kutumia kifaa cha kidijitali kuandika insha ya barua 
kuhusu kupigana na umaskini,

• kuandika barua ya kirafiki mtandaoni na 
kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili waisome 
na kuitathmini,

• kuwasomea wenzake barua ya kirafiki

aliyoandika ili waitathmini,

• kushirikiana na wenzake katika vikundi kujadili 
kuhusu umuhimu wa barua za kirafiki katika 
mawasiliano.

1. Je,

unazingatia nini

ili kuandika

barua nzuri ya

kirafiki?

2. Barua za

kirafiki zina

umuhimu

gani?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi ya kikundi kujadili mada ya barua ya kirafiki 
na vipengele vyake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha mtandaoni na kurejelea vielelezo vya barua 

za kirafiki.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandaa vidokezo na kuandika barua za kirafiki kwa ubunifu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi.

Maadili: 

• Upendo:  mwanafunzi anaposhiriki katika mjadala na wenzake na kuthamini maoni yao.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika barua kuhusu kupigana na umaskini.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka jamii mbalimbali kujadili mada ya barua ya kirafiki.

• Umaskini: mwanafunzi anapoandika kuhusu jinsi ya kupigana na umaskini.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya uandishi wa barua ya kirafiki katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts

na Science and Technology.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.1 Ukanushaji 

• Wakati

uliopita

• Wakati

uliopo

• Wakati ujao

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

ukanushaji ili kuubainisha,

b) kutambua maneno

yaliyokanushwa katika

wakati uliopita, uliopo

na ujao,

c) kutambua viambishi vya

nafsi na wakati uliopita,

uliopo na ujao katika

maneno,

d) kukanusha sentensi kwa

kuzingatia nafsi na

wakati uliopita, uliopo

na ujao,

e) kuchangamkia ukanushaji

wa vitenzi katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushirikiana na wenzake

kueleza maana ya ukanushaji,

• kutambua maneno

yaliyokanushwa kwenye chati,

ubao, kapu maneno, mti

maneno na vyombo vya

kidijitali,

• kutambua viambishi vya nafsi

na wakati katika maneno

akishirikiana na wenzake,

• kukanusha sentensi

akizingatia nafsi na nyakati

kwenye daftari au kwa

kutumia tarakilishi,

• kuwasilisha sentensi zake

darasani ili wenzake

wazitathmini.

Unazingatia nini 

unapokanusha 

sentensi kwa 

kuzingatia nafsi 

na wakati? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili mada kwenye vikundi.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojaribu kukanusha maneno na sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kukanusha maneno na sentensi za nafsi na nyakati.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi na kuthamini mchango wa wenzake.

• Uadilifu: mwanafunzi anaposikiliza au kutazama vipindi vya ukanushaji katika vyombo vya kidijitali.

Masuala mtambuko: 

• Utunzi na usalama wa Watoto: mwanafunzi anapokuza uwezo wa kukubali au kukataa mambo mbalimbali kupitia kipindi 
cha ukanushaji wa nafsi.

• Umaskini: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanushaji katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts

na Science and Technology.
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.2 

Ukubwa 

wa 

Nomino 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya ukubwa wa 
nomino ili kuubainisha,

b) kutambua nomino zinazoanza 

kwa herufi m- na zenye mzizi 

wa silabi moja,

c) kutambua nomino katika hali 

ya ukubwa,

d) kubadilisha nomino kutoka 
hali wastani kuwa katika hali 

ya ukubwa,

e) kutumia nomino katika

hali ya ukubwa kwenye 
sentensi,

f) kufurahia kutumia

nomino katika hali ya 
ukubwa kwa

usahihi ili kuimarisha 
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nomino zinazoanza kwa

herufi m- na zenye mzizi wa silabi

moja (k.m mti, mto, mji) kwenye chati,

ubao, mti maneno, kapu maneno au

kifaa cha kidijitali,

• kushiriki katika vikundi kubadilisha

nomino kutoka hali ya wastani hadi hali

ya ukubwa,

• kushiriki katika mchezo wa vikundi;

kikundi kimoja kitaje wastani wa

nomino na kingine kitaje ukubwa wa

nomino hiyo,

• kuburura na kuambatanisha orodha ya

nomino katika hali ya ukubwa na

orodha nyingine ya nomino katika hali

ya wastani kwenye tarakilishi,

• kutunga sentensi zinazorejelea nomino

lengwa katika ukubwa akiwa peke

yake au kwenye vikundi.

Kutaja nomino 

katika ukubwa 

wake kuna 

umuhimu 

gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki mijadala kuhusu ukubwa wa nomino. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi katika hali ya ukubwa ipasavyo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali ya wastani na 

ukubwa. 

Maadili: 

• Ushirikiano: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Haki za kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoka jamii mbalimbali katika kutunga sentensi zinazohusu 

nomino lengwa. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapokuza uraia wema kwa kutangamana na wenzake kutoka maeneo tofautitofauti. 

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutambua ukubwa wa nomino. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukubwa wa nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo 

la English. 

•  Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts 

na Science and Technology.   
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.3 

Udogo wa 

Nomino 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya udogo 

wa nomino ili 

kuubainisha, 

b) kutambua nomino 

zinazoanza kwa herufi 

m- na zenye mzizi wa 

silabi moja, 

c) kutambua nomino 

katika hali ya udogo, 

d) kubadilisha nomino 

katika hali ya wastani 

kuwa katika hali ya 

udogo, 

e) kutumia nomino katika 

hali ya udogo kwenye 

sentensi, 

f) kufurahia kutumia 

nomino katika hali ya 

udogo ili kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nomino zinazoanza kwa 

herufi m- na zenye mzizi wa silabi 

moja (k.m mti, mto, mji) kwenye 

chati, ubao, mti maneno, kapu 

maneno au kifaa cha kidijitali, 

• kushiriki katika vikundi kubadilisha 

nomino kutoka hali ya wastani hadi 

hali ya udogo, 

• kushiriki katika mchezo wa vikundi; 

kikundi kimoja kitaje wastani wa 

nomino na kingine kitaje udogo wa 

nomino husika, 

• kuburura na kuambatanisha orodha 

ya nomino katika hali ya udogo na 

orodha nyingine ya nomino katika 

hali ya wastani kwenye tarakilishi, 

• kutunga sentensi zinazorejelea 

nomino lengwa katika udogo 

akiwa peke yake au kwenye 

vikundi. 

Kutaja nomino 

katika udogo 

wake kuna 

umuhimu gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kubadilisha nomino kutoka hali ya 

wastani hadi ya udogo. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi zinazorejelea nomino lengwa katika hali ya wastani na udogo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali ya wastani na 

udogo. 

Maadili: 

• Ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kufanya kazi katika kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli ya kikundi kwa heshima. 

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi zinazorejelea nomino lengwa katika 

ukubwa na udogo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya udogo wa nomino katika somo hili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la 

English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mapato na masuala yanayofunzwa katika somo la Social Studies, Creative Arts 

na Science and Technology.   
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MWONGOZO WA VIWANGO NA VIGEZO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA 
MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha 

Matarajio 

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kuwasiliana 

kwa kuzingatia 

matamshi bora 

(Matamshi ya sauti 

zinazokaribiana: p/b, 

t/d, k/g, ch/j) 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa 

kila wakati. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti 

lengwa. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya baadhi ya sauti 

lengwa.   

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi bora 

ya baadhi ya sauti lengwa 

kwa kuelekezwa.  

Kuweza kuzungumza 

na kujieleza kwa 

ufasaha  

(Kwa kutumia maneno 

ya upole na 

mazungumzo ya 

kimuktadha) 

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha na 

kikamilifu akitumia 

maneno ya upole na 

katika miktadha 

mbalimbali.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha akitumia 

maneno ya upole na 

katika miktadha 

mbalimbali. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akitumia baadhi ya 

maneno ya upole na 

katika miktadha 

mbalimbali. 

Anazungumza na kujieleza 

kwa ufasaha akitumia 

baadhi ya maneno ya upole 

na katika baadhi ya 

miktadha. 

Kuweza kusikiliza na 

kujibu ipasavyo 

(Maamkuzi na 

maagano, ushairi, 

masimulizi) 

Anasikiliza na 

kujibu maamkuzi na 

maagano, kusikiliza 

na kutoa masimulizi, 

na kukariri mashairi 

kwa kuzingatia 

ujumbe na ishara 

zifaazo kwa ubunifu. 

Anasikiliza na 

kujibu maamkuzi na 

maagano, kusikiliza 

na kutoa masimulizi 

na kukariri mashairi 

kwa kuzingatia 

ujumbe na ishara 

zifaazo. 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi na 

maagano, kusikiliza na 

kutoa masimulizi, na 

kukariri mashairi kwa 

kiasi kwa kuzingatia 

ujumbe na ishara 

zifaazo. 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi na 

maagano, kusikiliza na 

kutoa baadhi ya masimulizi, 

na kukariri baadhi ya 

mashairi kwa kuzingatia 

ujumbe na ishara zifaazo 

kwa kuelekezwa. 
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Kuweza kutumia 

lugha kiubunifu 

(Vitendawili, methali 

nahau, visawe, 

tashbihi) 

 

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa 

kurejelea 

vitendawili, methali, 

nahau, visawe na 

tashbihi kwa 

utendeti. 

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa 

kurejelea 

vitendawili, methali, 

nahau,  

visawe na tashbihi.  

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa kurejelea 

baadhi ya vitendawili, 

methali, nahau, visawe 

na tashbihi. 

Anatumia lugha kiubunifu 

kwa kurejelea baadhi ya 

vitendawili, methali, nahau,  

visawe na tashbihi kwa 

kusaidiwa. 
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MADA: KUSOMA 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio 

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kusoma kwa 

ufahamu - Vifungu/ 

maigizo/ mashairi. 

(Ujumbe, umbo, 

wahusika matumizi ya 

msamiati mwafaka, 

kutoa muhtasari) 

Anasoma vifungu, 

maigizo na mashairi na 

kutambua ujumbe, 

umbo, wahusika, na 

matumizi mwafaka ya 

msamiati kwa utendeti.   

Anasoma vifungu, 

maigizo na mashairi 

na kutambua ujumbe, 

umbo, wahusika na 

matumizi mwafaka ya 

msamiati.   

 

 

Anasoma baadhi ya 

vifungu, maigizo na 

mashairi na kutambua 

ujumbe, umbo, 

wahusika na matumizi 

mwafaka ya msamiati.  

Anasoma baadhi ya 

vifungu, maigizo na 

mashairi na kutambua 

kwa kiasi ujumbe, umbo, 

wahusika na matumizi 

mwafaka ya msamiati. 

Kuweza kusoma kwa 

kina.  
(Matumizi ya kamusi: 

mpangilio na maana za 

maneno) 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia mpangilio na 

maana za maneno kwa 

uketo. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia mpangilio 

na maana za maneno. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia mpangilio na 

maana za maneno kwa 

kiasi. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia mpangilio na 

maana za maneno kwa 

kiasi akisaidiwa. 

Kuweza kusoma kwa 

ufasaha.  

(Matamshi bora, 

kiwango kifaacho cha 

sauti, kasi ifaayo, 

ishara zifaazo) 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha kikamilifu. 

 

 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha. 

Anasoma kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele vya 

kusoma kwa ufasaha 

kwa kuelekezwa.  
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Kuweza kusoma kwa 

mapana. 
(Kutambua na kuchagua 

matini ya kusoma, 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha) 

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha kwa 

mapana.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua kwa kiasi 

ujumbe na matumizi ya 

lugha.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua kwa kiasi 

ujumbe na matumizi ya 

lugha kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kidijitali. 

(Kufungua faili ya 

kidijitali, matumizi ya 

vifaa vya kidijitali, 

kusakura matini kwenye 

tovuti salama, kuchagua 

na kusoma matini, 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha.)  

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

vipengele vifaavyo kwa 

uketo.  

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

vipengele vifaavyo. 

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo. 

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo akielekezwa. 
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MADA: KUANDIKA 

 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha 

Matarajio 

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kuandika 

aina mbalimbali za 

insha (wasifu, 

masimulizi, maelezo na 

barua ya kirafiki) kwa 

kuzingatia vipengele 

vifuatavyo: muundo, 

ujumbe, mtindo na 

kanuni zifaazo za 

uandishi.  
 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

utendeti. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

Anaandika aina mbalimbali 

za insha kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

kuongozwa. 

 

Kuweza kuandika 

kwa tarakilishi.  

(Sehemu za tarakilishi, 

kufunga na kufungua 

tarakilishi, kuhifadhi).  

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia utaratibu 

ufaao kwa uketo.   

 

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia utaratibu 

ufaao. 

 

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

utaratibu ufaao.  

 

Anaandika kwa tarakilishi 

kwa kuzingatia baadhi ya 

utaratibu ufaao kwa 

kusaidiwa. 
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MADA: SARUFI 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio 

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kutambua na 

kutumia aina 

mbalimbali za 

maneno katika lugha 

ya Kiswahili. 

(Vitenzi, viwakilishi, 

vielezi, viunganishi, 

vihusishi na vihisishi) 

Anatambua na 

kutumia aina 

mbalimbali za maneno 

katika matini kwa 

kina. 

Anatambua na kutumia 

aina mbalimbali za 

maneno katika matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini.  

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

viambishi vya ngeli, 

nomino za ngeli na 

kutumia upatanisho 

wa kisarufi ipasavyo. 

(A-WA, U-I, KI-VI, 

LI-YA na LI -LI) 

Anatambua viambishi 

vya ngeli, nomino za 

ngeli na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo na kwa 

wepesi. 

 

Anatambua viambishi 

vya ngeli, nomino za 

ngeli na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya ngeli, 

nomino za ngeli na 

kutumia upatanisho wa 

kisarufi ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya ngeli, 

nomino za ngeli na 

kutumia kwa kiasi 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo. 

Kuweza kutambua na 

kutumia vitenzi 

katika kauli 

mbalimbali. 

(kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa) 

 

Anatambua na 

kutumia vitenzi katika 

kauli mbalimbali kwa 

uketo. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika kauli 

mbalimbali. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika baadhi ya 

kauli. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi   katika baadhi 

ya kauli kwa 

kuelekezwa. 
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MADA: SARUFI 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vinyume vya maneno 

na kuvitumia katika 

matini. 

Anatambua vinyume 

vya maneno na 

kuvitumia katika 

matini kwa utendeti. 

Anatambua vinyume 

vya maneno na 

kuvitumia katika 

matini. 

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

matini.  

Anatambua vinyume 

vya baadhi ya maneno 

na kuvitumia katika 

matini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua na 

kutumia viambishi 

vya nyakati katika 

vitenzi. 

(Wakati uliopita, uliopo 

na ujao) 

Anatambua na 

kutumia viambishi vya 

nyakati katika vitenzi 

kwa utendeti. 

Anatambua na kutumia 

viambishi vya nyakati 

katika vitenzi. 

Anatambua na 
kutumia baadhi ya   
viambishi vya nyakati 
katika vitenzi. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya viambishi vya 

nyakati katika vitenzi 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha maneno 

ipasavyo. 

(Wakati uliopita, uliopo 

na ujao) 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha maneno 

ipasavyo na kwa 

wepesi. 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha maneno 

ipasavyo.  

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha maneno 

ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha baadhi ya 

maneno.  
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Shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii ya Gredi 4-6 

Katika kiwango hiki, lengo la shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ni kupata uwiano kati ya dhana 
zilizofunzwa katika masomo mbalimbali na maisha ya kila siku. Wanafunzi wanafanya ulinganisho kati ya kile wamejifunza na 
maisha yao ya kila siku. Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji imeshughulikiwa katika somo la Social studies. 
Utekelezaji wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji inahitaji ushirikiano ambapo mwalimu anashirikiana na 
walimu wa masomo mengine kuandaa na kutekeleza shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Ingawa 
shughuli hizi zinaelekezwa na mwalimu, mwanafunzi anatakiwa kupewa nafasi ya kutambua changamoto/tatizo na kuzua utatuzi 
wake. Usalama wa mwanafunzi unatakiwa kuzingatiwa katika utambuzi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia 
ujifunzaji. Hatua zifuatazo za shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji zinatakiwa kusambazwa katika mihula 
yote. 
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Hatua za utekelezaji wa shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji 

1) Maandalizi

• Tambua umilisi wa kimsingi unaolengwa, maadili na stadi zinazokusudiwa katika matokeo maalum yanayotatarjiwa kwa

mujibu wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji.

• Tambua nyenzo hitajika katika shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (zinazopatikana katika mazingira)

• Kusambaza shughuli hizo katika muhula mzima (bainisha siku na wakati/muda wa shughuli hizo).

• Wasiliana na wanafunzi, wazazi/walezi, wasimamizi wa shule, walimu na washikadau wengine katika jamii ya shule.

• Tambua na kuandaa vifaa vya tathmini.

2) Utekelezaji wa shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii.

• Gawia wanafunzi majukumu.
• Hakikisha kila mwanafunzi anashriki kikamilifu katika shughuli husika.
• Tazama wanafunzi wanapotekeleza shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na kurekodi matokeo ya 

utekelezaji wao.
• Tumia kifaa cha tathmini kinachofaa kutathmini mchakato mzima pamoja na matokeo yake (tathmini kazi ya mwanafunzi 

kuanzia mwanzo hadi mwisho).
• Tathmini umilisi wa kimsingi unaolengwa, maadili na stadi katika somo.

3) Tafakuri kuhusu shughuli ya huduma jumuhishi ya kijamii.

Chukua nafasi ya kujitathmini kuhusu shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ukiwa na wanafunzi

kwa kujadiliana nao kuhusu yafuatayo:

● Ni nini kilifanyika vizuri na kwa nini?
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● Ni nini hakikufanyika vizuri na kwa nini?

● Ni nini kinaweza kufanywa tofauti?

● Wamejifunza nini?

Kutakuwa na shughuli moja jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itakayotekezwa mara moja kwa mwaka. 

Masuala ya shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji yatatokana na masuala mtambuko pana katika 

masomo tofautitofati. Waalimu wanatakiwa kuangazia suala tofauti kila mwaka ili kuwapa wanafunzi fursa ya kushughulikia 

masuala mtambuko mbalimbali katika miktadha yao.  

Shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itashirikisha kila mmoja katika jamii ya shuleni (wanafunzi, 

wazazi/walezi, wasimamizi wa shule na walimu). Wazazi/walezi ni washikadau muhimu katika maandalizi na utekelezaji 

wa shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Ingawa walimu wana jukumu muhimu katika 

maandalizi na ujumuishaji wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji, wanafunzi wanatakiwa kushiriki 

kikamilifu katika mchakato mzima.  

Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji inampa mwanafunzi nafasi ya kukuza umilisi wa kimsingi na maadili 

mbalimbali. Mwalimu anatakiwa kubadilisha umilisi wa kimsingi na maadili yanayoangaziwa kila mwaka. 

Tathmini ya shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii. 

Tathmini ya Shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itaangazia vipengele vitatu ambavyo ni: stadi 

katika masomo mbalimbali yaliyoshirikishwa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji, umilisi wa kimsingi na 

maadili yanayodhihirishwa. Ni lazima tathmini izingatie mchakato mzima pamoja na matokeo ya shughuli ya huduma ya kijamii 

inayochangia ujifunzaji. Mwalimu atawatathmini wanafunzi wakiwa katika vikundi akitumia vifaa vya tathmini kama vile ratiba 

ya ukaguzi, orodha hakiki, viwango vya ukadiriaji au kifaa kingine kinachafaa.  
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MAPENDEKEZO YA NYENZO ZA KUFUNDISHIA 

Kapu maneno Tarakilishi/vipakatalishi Nakala ya shairi 

Mti maneno Kinasasauti Kielelezo cha insha ya wasifu 

Kadi za maneno Rununu Kielelezo cha insha ya masimulizi 

Picha za vitu mbalimbali Projekta Kielelezo cha insha ya maelezo 

Michoro Kamusi mbalimbali Nyenzo halisi 

Chati Nakala ya barua ya kirafiki Mgeni mwalikwa 

Mabango 

MAPENDEKEZO YA MBINU ZA KUTATHMINIA 

• Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano

• Kutambua k.m kwenye orodha

• Kutunga sentensi k.m kwa kutumia msamiati lengwa

• Kuambatanisha maneno lengwa

• Kujaza nafasi

• Kuandika tungo mbalimbali

• Kujibu maswali k.m katika ufahamu

• Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa

• Kujaza fumbo maneno

• Kazi mradi

• Kukariri na kuimba mashairi
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MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 

• Kazi ya vikundi

• Vyama vya ushirika shuleni

• Mijadala inayohusu masuala mtambuko mbalimbali

• Ziara za nyanjani

• Kutagusana na vyombo vya habari na vifaa vingine vya kidijitali




