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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 

Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera ya elimu, mafunzo na utafiti yanatimiza maazimio ya Katiba ya 

Kenya, 2010, Ruwaza ya Kenya, 2030, Sera ya Mtaala wa Kitaifa ya 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 

na mikataba ya kieneo na kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza kauli mbiu ya Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu 

imefanikiwa kuanzisha utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule za Msingi pamoja na Shule za 

Junia. 

Utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha kwamba umefanikiwa. Baada ya 

kutekelezwa kwa mtaala huu kwa awamu ya kwanza ya miaka mitano, tathmini tamati ya utekelezwaji huu ilifanywa ili kubaini 

iwapo matokeo yanayotarajiwa kama yanavyoelezewa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) yalifikiwa. Serikali 

ya Kenya iliunda jopokazi ya Rais ya: Presidential Working Party on Education Reforms (PWPER) mwaka wa 2022 kushughulikia 

masuala nyeti yanayotatiza sekta ya elimu. Jopo kazi hii ya rais ilitoa mapendekezo mbalimbali yaliyochochea kutazamwa upya 

kwa mtaala wa elimu. Mapendekezo ya jopo kazi hii, ripoti za kuangalia utekelezaji wa mtaala, ripoti za tathmini tamati kuhusu 

utekelezwaji wa elimu ya msingi kiawamu, na taarifa kutoka kwa wanaotekeleza mtaala na washikadau wengine walichangia 

usawasishaji na kutazamwa upya kwa mtaala wa elimu ya awali.  

Mtaala uliofanyiwa marekebisho wa Gredi ya 6 wa Kiswahili unajenga umilisi juu ya umilisi uliojengwa kutoka Gredi ya 6 na 

kuwaandaa wanafunzi kujiunga na gredi inayofuata kwa utaratibu ufaao. Mtaala unawasilisha Malengo ya Elimu ya Taifa, 

Matokeo yanayotarajiwa ya kiwango, kauli kiini, matokeo ya kijumla ya Kiswahili yanayotarajiwa, mada na mada ndogo. Mtaala 

pia unatoa matokeo maalum yanayotarajiwa, shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi 

wa kimsingi, masuala mtambuko, maadili na pia viwango na vigezo vya kutathmini.  

Ni matumaini yangu kwamba mashirika ya serikali na washikadau wa elimu watatumia mitaala hii kikamilifu katika utekelezaji 

faafu wa Mtaala wa Kiumilisi.  

MHE. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 

WAZIRI WA ELIMU,  

WIZARA YA ELIMU 



iv 

DIBAJI YA KATIBU MKUU 

Mwaka wa 2019 Wizara ya Elimu ilizindua utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kitaifa. Gredi ya 6 ndio mwaka wa 6 katika 

masomo ya msingi katika mtaala uliofanyiwa marekebisho. Huu ni mwanzo wa masomo ya juu katika shule za msingi kama 

inavyoelekezwa katika Mswada wa Bunge kuhusu Elimu ya Msingi, 2013. 

Mtaala wa Gredi ya 6 uliofanyiwa marekebisho unaendeleza utekelezaji wa mtaala wa Gredi ya 3 na kijumla masomo ya Msingi 

kiwango cha chini. Mtaala huu unatoa nafasi kwa wanafunzi kuingiliana na mazingira yao na kukuza vipawa vyao maalum. Mbinu 

zinazotumiwa zinaoana na maoni na kaulimbiu ya Mtaala wa Kiumilisi kama unavyoelekezwa katika Mswada Elekezi Nambari 1 

wa mwaka 2019 kuhusu Kuelekea kuafikia elimu na mafunzo yenye ubora, faafu na jumuishi kwa maendeleo endelevu nchini 

Kenya. Mswada huu umetoa mabadiliko yanayohusisha kuvuka kutoka mtaala wa kimafunzo na kuanza kuzingatia kukuza vipawa 

vya kila mwanafunzi. 

Hivyo basi mtaala wa Gredi ya 6 wa Kiswahili unalenga ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi kama: Mawasiliano na 

Ushirikiano, Uwazaji Kina na Utatuzi wa matatizo, Ubunifu, Uraia, Ujuzi wa Kidijitali, Hamu ya Ujifunzaji na Kujiamini pamoja 

na ujifunzaji wa ujuzi, stadi mbalimbali na mitazamo faafu.    

Mtaala unatoa mapendekezo kwa wanafunzi kuingiliana kupitia shughuli za ujifunzaji na shughuli za kuwahusisha wanafunzi 

wenye uwezo tofauti wa ujifunzaji na matumizi ya mada ndogo na vipengele vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Matumizi ya 

nyenzo mbalimbali pia yamependekezwa katika mtaala huu pamoja na mbinu mbalimbali za kutathmini. Mtaala umeandaliwa 

kumwelekeza mwalimu kumsaidia mwanafunzi kufikia matokeo maalum yanayotarajiwa katika Gredi ya 6 na kumwandaa 

mwanafunzi kujiunga na Gredi ya 7 kwa utaratibu ufaao. Aidha ni matarajio yangu kuwa walimu watatumia mtaala huu kufanya 

ujifunzaji wa kuvutia, wa kuchangamsha na pia kuburudisha.  

DKT. BELIO KIPSANG’, CBS 

KATIBU MKUU 

IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA ELIMU YA MSINGI  

WIZARA YA ELIMU 
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SHUKRANI 

Sheria Nambari 4 ya 2013 (Toleo jipya 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala ya Kenya (KICD) inaipa uwezo Taasisi kukuza Mitaala na 

nyenzo za kufanikisha mtaala kwa elimu ya msingi na ya vyuo vya Elimu na Mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango 

chochote huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa, na uhusishaji mkubwa wa wadau wa elimu. Kupitia kwa mchakato huu wa 

kimashauriano, KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelekezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi 

(KICD), 2017. Mtaala huu unashughulikia mahitaji ya karne ya 21 na matarajio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, 

Ruwaza ya 2030, kanuni za Jumuia ya Afrika Mashariki na maelekezo kuhusu shirika la International Bureau of Education (IBE) na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (SGD). 

KICD hufadhiliwa na Serikali ya Kenya ili kutekeleza majukumu na mipango ya serikali katika sekta ya elimu (Wizara ya Elimu). Pia, 

Taasisi hupata misaada kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mitaala ya Gredi ya 6 imekuzwa 

kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mradi wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP), chini ya 

usimamizi wa Wizara ya Elimu. Tuna shukrani nyingi kwa msaada wa serikari kupitia Wizara ya Elimu na washirika wetu wa 

kimaendeleo kwa sababu ya sera, rasilimali na msaada wa kiufundi. Shukrani maalum kwa Waziri wa Wizara ya Elimu na Katibu 

Mkuu wa Wizara ya Elimu; Idara ya Serikali ya Elimu ya Awali na ya Msingi kwa mchango wao.  

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine walioshiriki kama 

wanajopo, sekta mbalimbali za serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali walioshiriki kuandika mitaala hii ya Gredi ya 4 

ya Kiswahili. Kuhusiana na hili, ningependa kushukuru Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

Baraza la Kitaifa la Mitihani (KNEC) kwa msaada wao katika mchakato wa kukuza mitaala hii. Mwisho, ninamshukuru kwa dhati 

Mwenyekiti na wanabaraza la KICD kwa uongozi wao katika mchakato mzima.  

PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, MBS  

MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU  

TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA 

  

Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
 

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze kuishi na 

kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa kuondoa mivutano na 

kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa utangamano na kujenga uzalendo 

ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

 

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 

 

a) Mahitaji ya kijamii 

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa maendeleo ya 

haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na maendeleo ya haraka ya usasa. 

Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

 

b) Mahitaji ya kiuchumi 

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo ya 

kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa yanayohitajika 

humu nchini. 

 

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 

Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. Tunaweza 

kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo itakayotayarisha 

vijana kwa mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa 

kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

   

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa wenye 

nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

 

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 

Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa 

wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma jumuishi za kijamii bila 

kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 

kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii thabiti ya 

kisasa. 

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano ya 

kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira 

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa kujiepusha na 

mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa 

mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira 
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MGAO WA VIPINDI  

S/No Somo   Idadi ya vipindi  

1.  English  5 

2.  Kiswahili / Kenya Sign Language   4 

3.  Mathematics 5 

4.  Religious Education  3 

5.  Science & Technology  4 

6.  Agriculture   4 

7.  Social Studies 3 

8.  Creative Arts 6 

 Pastoral/Religious Instruction Programme  1 

Jumla 35 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA  YA ELIMU YA MSINGI 

Kufikia mwisho wa elimu ya msingi, mwanafunzi aweze:  

a) kuwasiliana apasavyo akitumia mbinu za mazungumzo na ishara katika miktadha mbalimbali,

b) kutumikiza maarifa, ujuzi, maadili na mitazamo katika maisha ya kila siku,

c) kudhihirisha ujuzi wa kijamii maadili, na maadili ya kidini kwa nia ya kuchangia kukua kwa jamii,

d) kukuza talanta kwa nia ya kujiendeleza na kujifanikisha,

e) kuafiti, kutumia, kulinda na kutunza mazingira kwa nia ya kujifunza na kwa maendeleo endelevu,

f) kutumia ujuzi wa kidijitali kujifunza na kujifurahisha,

g) kuthamini tamaduni mbalimbali kwa nia ya kuishi kwa amani,

h) kufurahia haja ya umuhimu wa kutegemeana kwa binadamu na mataifa.



xi 

KAULI KIINI 

Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya na lugha ya mawasiliano katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. 

Wakenya wengi hujifunza Kiswahili kama lugha ya pili. Ni muhimu wanafunzi wapate umilisi wa kuwasiliana kwa 

Kiswahili mapema hasa katika kiwango cha kwanza cha elimu. Somo hili humwezesha mwanafunzi kujenga stadi za 

kimsingi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika. Aidha, somo hili humwandaa mwanafunzi kwa mafunzo ya 

viwango vya juu na baadaye katika ajira. 
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MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI  

Kufikia mwisho wa shule ya msingi daraja la juu, mwanafunzi aweze: 

a) Kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano.

b) Kuzingatia kanuni za lugha ili kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi.

c) Kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali.

d) Kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata

katika mazingira tofauti maishani.

e) Kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika

miktadha mbalimbali.

f) Kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku.
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MPANGILIO WA MADA, MADA NDOGO NA MUDA ULIOPENDEKEZWA 

Mada Mada Ndogo Muda Uliopendekezwa 

Kusikiliza na Kuzungumza 

1.1.1 Matamshi Bora (sauti p/b, t/dj) 2 

2.1.1 Maamkuzi na Maagano 2 

3.1.1 Matamshi Bora (sauti k/g, ch/j) 2 

4.1.1 Heshima Adabu na Vyeo 2 

5..1 Methali 2 

6.1.1Matamshi Bora 2 

7.1.1 Nahau 2 

8.1.1Visawe 2 

9.1.1.1Mazungumzo ya Kimuktadha 2 

10.1.1Sitiara za Tabia 2 

11.1.1 Kujieleza kwa Ufasaha 2 

Kusoma 1.2.1 Kusoma kwa Ufahamu 2 

2.2.1 Kusoma kwa Kina 3 

3.2.1 Kusoma kwa Ufasaha 2 

4.2.1Kusoma kwa Mapana 2 

5.2.1 Kusoma kwa Ufahamu 2 

6.2.1Kusoma kwa Kina 2 

7.2.1 Kusoma kwa Mapana 2 

8.2.1 Kusoma kwa Ufahamu 3 

9.2.1 Kusoma kwa Mapana 3 

10.2.1. Kusoma kwa mapana 2 

11.2.1 Kusoma kwa Ufasaha 2 
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Kuandika 1.3.1 Insha ya Wasifu, 2 

2.3.1 Insha ya Masimulizi 2 

3.3.Kuandika kwa Tarakilishi 2 

4.3.1 Barua Rasmi 2 

5.3.1 Insha za Maelezo 2 

6.3.1 Insha za Wasifu 2 

7.3.1 Insha za Maelezo 2 

8.3.1 nsha za Masimulizi  2 

9.3.1 Kuandika Maelezo 2 

10.3.1 Insha za Masimulizi 2 

11.3.1 Barua Rasmi 2 

Sarufi 1.4.1 Vivumishi vya Sifa. 2 

1.4.2 Vivumishi Viashiria 2 

1.4.3 Vivumishi Vimilikishi 2 

2.4.1 Vivumishi vya Idadi 2 

2.4.2 Vivumishi Viulizi 2 

2.4.3 Kivumishi Kielezi 2 

3.4.1 Viwakilishi vya Nafsi 2 

3.4.2 Viwakilishi  Viashiria 2 

3.4.3 Viwakilishi vya Idadi 2 

3.4.4 Uakifishaji 2 

4.4.1 Ngeli ya YA-YA 3 

5.4.1 Ngeli ya U-U 3 

6.4.1 Ngeli ya I-I 3 
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7.4.1 Ngeli ya PA-KU-MU 3 

8.4.1 Mnyambuliko wa Vitenzi 3 

9.4.1 Vinyume vya Vivumishi 2 

10.4.1 Hali ya Masharti-nge/ -ngali na ki 3

11.4.1 Ukanusho wa Maneno 2 

11.4.2. Ukubwa na Udogo wa Nomino 2 

11.4.3 Udogo wa nomino 2 

Jumla ya Vipindi 120 

KUMBUKA:  

Idadi ya vipindi vilivyopendekezwa kwa kila mada ndogo vinaweza kuwa vichache au vingi kutegemea na muktadha. 
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1.0 VIUNGO VYA MWILI VYA NDANI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli Za 

Ujifunzaji 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

1.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Matamshi Bora 

d/nd,ch/sh,j/nj 

na g/ng 
(Vipindi  2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi

zinazotokana na sauti

d/nd, ch/sh,  j/nj na g/ng

katika      maneno,

b) kutamka silabi

zinazotokana na sauti

zinazokaribiana

kimatamshi ili

kuimarisha

matamshi,

c) kutamka vitanzandimi

vinavyoundwa kwa

silabi za sauti

zinazokaribiana

kimatamshi ili

kuimarisha matamshi

bora,

d) kuchangamkia kukariri

vitanzandimi

vinavyoundwa kwa silabi

za sauti zinazokaribiana

kimatamshi ili kuimarisha

matamshi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua silabi za sauti, d/nd, ch/sh,

j/nj na g/ng (k.v. doa/ndoa,

choka/shoka, jaa/njaa, goma/ngoma)

kutokana na maneno

kwenye vitabu, ubaoni au kwa

kutumia vifaa vya kidijitali,

• kusikiliza silabi za sauti lengwa

zikitamkwa na mwalimu, mgeni

mwalikwa au kutoka kwa vifaa vya

kidijitali (k.v. kinasasauti),

• kutamka silabi za sauti lengwa

akishirikiana na wenzake,

• kusikiliza vitanzandimi vinavyoundwa

kutokana na maneno yenye sauti

lengwa vikikaririwa (k.v. Mkunjo

ulikunjwa na waja wenye njaa

kukicha),

• kuunda vitanzandimi vinavyotokana

na vitate husika akishirikiana na

wenzake,

• kuwasilisha vitanzandimi alivyounda

darasani ili wenzake wamtolee maoni,

1. Je, unajua maneno

gani yenye silabi

za  sauti d/nd,

ch/sh, j/nj na

g/ng?

2. Je, Unajua

vitanzandimi

gani vyenye

silabi za sauti

d/nd, ch/sh, j/nj

na g/ng?
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 • kutoa maoni kuhusu  vitanzandimi 

vya wenzake kwa upendo na 

heshima, 

• kuunda vitanzandimi kwenye vifaa 

vya kidijitali kwa kushirikiana na 

wenzake mitamboni na 

kuvirekebisha. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala kuhusu vitanzandimi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza sauti na kuunda vitanzandimi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapounda vitanzandimi vyenye maana kutokana na sauti zinazokaribiana kimatamshi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anaposhiriki katika kuunda vitanzandimi vyenye maana. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapounda vitanzandimi kutokama na suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kutamka vitanzandimi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji  stadi hiyo 

katika somo la English. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali 

Dadisi 

yaliyopendekezwa 

1.2 

Kusoma 

1.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

(Vipindi 2 ) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati

wa suala lengwa

uliotumika  katika

kifungu ili kuimarisha

ufahamu,

b) kueleza maana ya

msamiati lengwa ili

kuubainisha,

c) kuonyesha ufahamu

wa kifungu kwa kujibu

maswali na kutoa

muhtasari,

d) kuchangamkia

usomaji ili  kuimarisha

ufahamu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viungo vya mwili vya ndani (k.v.

moyo, mapafu, ini, kibofu, wengu, figo,

ubongo, mifupa na mishipa) kutokana na

picha, chati au kwenye tarakilishi,

• kueleza maana za msamiati             alioutambua,

• kusoma kifungu kuhusu suala lengwa

kwenye kitabu au kwenye   tarakilishi

akishirikiana na wenzake,

• kujibu maswali kutokana na kifungu

husika,

• kutoa muhtasari wa kifungu alichosoma,

•  kutunga sentensi akitumia msamiati           wa

suala lengwa uliotumiwa katika  kifungu,

akishirikiana na wenzake,

• kusoma vifungu mtandaoni kuhusu suala

lengwa akisaidiwa na mzazi  au mlezi wake,

• kuwasilisha kwa wenzake ujumbe  alioupata

katika vifungu alivyovisoma.

1. Unazingatia nini

unaposoma

kifungu cha

hadithi?

2. Kusoma kuhusu

viungo vya mwili

vya ndani  kuna

umuhimu gani?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutambua viungo vya mwili vya ndani. Vilevile,

anapotunga sentensi akishirikiana na wenzake.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati wa suala lengwa uliotumiwa katika kifungu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma vifungu mtandaoni.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakisoma kifungu na kuheshimu maoni yao katika shughuli za ujifunzaji.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma vifungu mtandaoni na  kuwasilisha ujumbe uliomo kwa wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anaposoma vifungu mtandaoni kuhusu   suala lengwa akisaidiwa na mzazi    au mlezi wake.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kutamka vitanzandimi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi hiyo 

katika somo la English. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 Insha ya 

Wasifu  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kujadili maudhui ya

insha ya wasifu kwa

kuzingatia mada ili

kukuza ubunifu,

b) kuandika insha ya

wasifu          kwa ubunifu

ili kujenga maelezo

yenye kutoa picha

dhahiri,

c) kuchangamkia

utunzi wa                         insha ya

wasifu ili kujenga

ubunifu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma vielelezo vya insha ya wasifu

vilivyoandikwa katika matini mbalimbali au

tarakilishi huku akitambua maudhui,

• kujadili mada              na muundo wa insha ya wasifu,

• kubainisha na kujadili vidokezo vifaavyo vya

mada lengwa,

• kujadili maudhui ya insha ya wasifu   kwa

kurejelea mada,

• kuandika insha ya wasifu isiyopungua maneno

200 inayohusu mada lengwa (k.m: Daktari

nimpendaye) kwa kuzingatia, anwani,

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi,

kanuni za kisarufi (k.v. uakifishaji mwafaka na

tahajia) na kwa lugha ya                          kiubunifu

inayojumuisha methali, tashbihi na nahau

alizojifunza awali,

• kukuza umilisi wa ujuzi wa kidijitali                          kwa

kuandika insha ya wasifu mtandaoni na

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili

kuisoma na                                 kuitathmini,

• kuwawasilishia wenzake insha aliyoandika

ili wampe maoni yao.

Je, wasifu hueleza 

kuhusu nini? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha

insha ya wasifu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya wasifu.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji

• Maadili mbalimbali kutegemea sifa za wahusika katika  insha

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika Shughuli mbalimbali za ujifunzaji

• Kujiendeleza kibnafsi: mwanafunzi anapokuza ujuzi wa kidijitali kwa kuandika insha ya wasifu mtandaoni na kuisambaza kwa

wenzake na mwalimu ili waitathmini.

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi hiyo katika 

somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.1 

Vivumishi vya 

Sifa 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

vivumishi vya sifa ili

kuvitofautisha na aina

zingine za maneno,

b) kutambua vivumishi vya

sifa katika matini

mbalimbali ili

kuvibainisha,

c) kutumia vivumishi vya

sifa kutunga sentensi au

vifungu                      vya maneno

kwa usahihi,

d) kufurahia kutumia

vivumishi vya sifa katika

sentensi au vifungu vya

maneno.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya vivumishi lengwa        kwa 
kurejelea vitu au watu katika mazingira 
yake (k.m.: Mwalimu mzuri, njia ndefu, 
kijiko kichafu),

• kutambua vivumishi vya sifa (k.v. – zuri, -

baya, -refu, -fupi, -ekundu, hodari) katika 
tarakilishi, kapu la maneno au mti wa 
maneno akishirikiana na wenzake,,

• kutambua vivumishi vya sifa katika 
sentensi,

• kutambua vivumishi vya sifa katika kifungu,

• kuandika sentensi kwa usahihi akitumia 
vivumishi lengwa akishirikiana na wenzake,

• kujaza nafasi kwenye sentensi au vifungu 
vya maneno kwa kutumia vivumishi lengwa 
kwenye daftari au                         kwenye tarakilishi.

Ni maneno gani 

unayotumia 

kuelezea sifa za 

watu au kitu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vivumishi vya sifa.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua vivumishi vya sifa.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakitoa mchango wao darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapofuata maelekezo ya mwalimu na wenzake darasani. Pia anapotunga sentensi kama alivyoagizwa.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji darasani.

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kutunga sentensi akitumia vivumishi vya sifa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi hiyo katika 

somo la English. 



9 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 

Sarufi 

1.4.2 

Vivumishi 

Viashiria 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

vivumishi viashiria

ipasavyo ili

kuvibainisha,

b) kutambua vivumishi

viashiria katika matini

mbalimbali,

c) kutumia vivumishi

viashiria katika sentensi

au vifungu vya maneno

kwa usahihi,

d) kufurahia kutumia

vivumishi viashiria

katika sentensi au

vifungu vya maneno.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya vivumishi lengwa kwa 
kurejelea vitu vilivyo karibu naye, mbali naye                    na 
mbali kabisa (k.m: Kitabu hiki/hicho/kile),

• kutambua vivumishi viashiria (k.v. huyu,

huyo, yule, hivi, hivyo, vile) katika tarakilishi, 
kapu la maneno au mti wa maneno ili kukuza 
hamu ya                           ujifunzaji,

• kutambua vivumishi viashiria        katika sentensi

• kutambua vivumishi viashiria katika  ifungu,

• kuandika sentensi akitumia vivumishi lengwa 
kwa usahihi                akishirikiana na wenzake,

• kujaza mapengo kwenye sentensi       au vifungu vya 
maneno kwa kutumia vivumishi lengwa,

• kutunga sentensi sahihi au vifungu vya maneno 
katika             kifaa cha kidijitali akitumia vivumishi 
lengwa.

Ni maneno gani 

unayoweza kutumia 

kuonyesha umbali 

wa mtu au kitu? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotambua vivumishi viashiria katika matini mbalimbali.

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vivumishi viashiria.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia kifaa cha kidijitali.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakitoa mchango wao darasani. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapofuata maelekezo ya mwalimu na wenzake darasani. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Masuala mtambuko: 

 Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kutunga sentensi akitumia vivumishi vya sifa 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika 

somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.4 Sarufi 1.4.3 

Vivumishi 

Vimilikishi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kuelezea maana ya

vivumishi

vimilikishi ili

kuvitofautisha na

aina zingine za

vivumishi,

b) kutambua

vivumishi

vimilikishi katika

matini mbalimbali,

c) kutumia vivumishi

vimilikishi katika

sentensi,

d) kuonea fahari

matumizi ya

vivumishi              

vimilikishi katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleze maana ya    vivumishi vimilikishi ili kuibainisha,

• kutambua vivumishi vimilikishi (k.v –angu, - ako,

-ake, -etu, -ao n.k.) katika tarakilishi, kapu  maneno au 
mti maneno,

• kutambua vivumishi vimilikishi katika   sentensi,

• kutambua vivumishi vimilikishi katika                                     kifungu,

• kujadili maana ya vivumishi  vimilikishi huku akitoa 
mifano,

• kutumia vivumishi vimilikishi katika sentensi kwa 
kuigiza umiliki wa vitu  mbalimbali,

• kutunga sentensi akitumia vivumishi      vimilikishi,

• kukuza ujuzi wa kidijitali kwa kutumia vifaa             vya 
kidijitali,

• kutunga sentensi akitumia vivumishi vimilikishi na 
kuzituma mtandaoni ili wenzake wazisome na 
kuzisahihisha,

• kujaza mapengo kwa kutumia vivumishi vimilikishi ili 
kukamilisha sentensi kwenye daftari au katika tarakilishi 
kwa kuburura   viwakilishi vimilikishi mwafaka

Je, unajua maneno 

yapi yanayotumika 

kuonyesha kitu ni 

cha nani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kuhusu matumizi ya vivumishi vimilikishi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojibu swali dadisi lililopendekezwa.

• Ujuzi wa kidijital: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vivumishi lengwa.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia vivumishi vimilikishi kwa ufasaha katika sentensi.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapofanya kazi kwa zamu. Pia mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapokamilisha kazi yake               kwa wakati ufaao.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kutunga sentensi akitumia vivumishi vya sifa.

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji  dhana hiyo katika 

somo la English. 
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2.0 MICHEZO 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

2.1.1 Maamkuzi 

na Maagano 

 
(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kujadili umuhimu wa    

maamkuzi na maagano 

katika mawasiliano, 

b) kujadili maamkuzi na 

maagano yanayotumika 

katika miktadha 

mbalimbali, 

c) kutumia aina 

mbalimbali za 

maamkuzi na maagano 

katika mawasiliano, 

d) kuchangamkia 

maamkuzi na maagano 

katika mahusiano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake umuhimu wa 

maamkuzi na maagano, 

• kutambua maamkuzi mbalimbali 

(k.v. Waambaje? Salam Aleikum? 

Unaendeleaje?) na maagano 

mbalimbali (k.v. mchana mwema, 

buriani, baki salama) kutoka kwenye 

chati, ubao, michoro, picha au vifaa 

vya kidijitali, 

• kujadili                maamkuzi na maagano 

     yanayolengwa na matumizi yake, 

• kutazama watu wakiamkuana na kuagana 

katika vifaa vya kidijitali, 

•  kuigiza maamkuzi na maagano lengwa 

na           kuheshimu nafasi ya kila mmoja 

katika maigizo haya. 

1. Kwa nini 

watu 

huamkuana? 

2. Kuagana kuna 

umuhimu 

gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza maamkuzi na maagano. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika mchakato wa ujifunza. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotumia na kuigiza maamkuzi na maagano ipasavyo. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu nafasi za wenzake katika maigizo. 

• Upendo: mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano huashiria upendo. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 
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Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapojumuika katika shughulli za ujifunzaji na wenzake darasani. 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapochangamkia maamkuzi na maagano katika mawasiliano yake ya kawaida. 

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotazama watu wakiamkuana na kuagana katika vifaa vya kidijitali. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya adabu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika 

somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.2 

Kusoma 

2.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maana,

tahajia, ngeli na aina

za maneno kwa

kutumia kamusi,

b) kutumia kamusi

ipasavyo kutafuta

maana za maneno

mageni yaliyo katika

matini aliyosoma ili

kukuza msamiati

wake,

c) kuchangamkia

umuhimu wa kamusi

katika kukuza

msamiati na sarufi ya

Kiswahili.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kushiriki katika mjadala na wenzake kuhusu

jinsi ya kutumia kamusi kutambua                          maana,

tahajia, ngeli, aina za maneno na maana za

maneno hayo,

• kusikiliza msamiati wa suala lengwa (k.v.

kambumbu, gori, hoki, Jugwe) ukisomwa  na

mwalimu, mgeni mwalikwa au katika kifaa

cha kidijitali na kutambua tahajia yake kwa

kutumia kamusi akishirikiana na wenzake,

• kuchagua maneno kutoka kapu maneno,

mti maneno, kadi maneno au kifaa cha

kidijitali na kutambua ngeli, aina na

maana za maneno hayo kwa kurejelea

kamusi akishirikiana na wenzake,

• kutumia kamusi kutafuta maana za maneno

mbalimbali akishirikiana na wenzake,

• kutumia mtandao kutafuta maana za

maneno,

• kutumia mtandao kusikiliza na kusoma

maelezo kuhusu msamiati anaotafutia

maana.

1. Unatafutaje maana

ya maneno kwenye

kamusi?

2. Kwa nini tunatumia

kamusi?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutumia kamusi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia mtandao kutafuta maana za maneno.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoanza kutumia kamusi kutafuta maana za maneno.

Maadili: 

• Uzalendo: mwanafunzi anapotumia msamiati ili kuweza kutumia lugha                  ya Kiswahili ipasavyo kama lugha ya taifa.

• Upendo: mwanafunzi anapotumia kamusi pamoja na wenzake.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli za ujifunzaji na wenzake.

• Haki za watoto: mwanafunzi anaposikiliza na kutumia msamiati wa suala lengwa katika kufahamu michezo tofauti

inayomhusu.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia mtandao kutafuta maana ya maneno.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi

hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 

Insha za 

Masimulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kubainisha vidokezo

vya  kutumia katika

kuandika  insha ya

masimulizi,

b) kuandika insha ya

masimulizi kwa

kuzingatia  mtindo

na muundo wake,

c) kuchangamkia

utunzi wa   insha ya

masimulizi ili

kujenga ubunifu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kubainisha na kujadili                vidokezo vifaavyo vya

mada lengwa,

• kujadili mada na muundo wa insha ya

masimulizi na kukuza umilisi wa  mawasiliano

na ushirikiano,

• kutambua insha ya masimulizi kwa                    kurejelea

vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye

matini mbalimbali au tarakilishi,

• kuandika insha isiyopungua maneno  200

inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na

michezo kwa kuzingatia anwani, mpangilio

mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za

kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya

kiubunifu. Katika kufanya hivi,                 atakuza

ubunifu,

• kukuza ujuzi wa kidijitali kwa kuandika insha

ya masimulizi mtandaoni na kuisambaza kwa

wenzake na mwalimu ili kuisoma               na

kuitathmini,

• kuwawasilishia wenzake insha aliyoandika ili

waitathmini.

Je, unazingatia 

nini ili kuandika 

insha nzuri ya 

masimulizi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: wakati vifaa vya kidijitali vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha    ya masimulizi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi yaliyopendekezwa na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia 
tarakilishi.

Maadili: 

• Heshima : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji

• Maadili mbalimbali kutegea tabia za wahusika wa   insha.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapofanya shughuli za ujifunzaji pamoja na wenzake.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika insha ya masimulizi na kuisambaza mtandaoni.

• Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

• Haki ya watoto: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu michezo inayomhusu.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha za masimulizi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 Sarufi 2.4.1 

Vivumishi vya 

Idadi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 
vivumishi vya idadi  ili 
kuvitofautisha na               aina 
nyingine za vivumishi,

b) kutambua vivumishi 
vya idadi katika matini,

c) kutumia vivumishi vya 
idadi katika sentensi au 

vifungu          vya maneno 
kwa usahihi,

d) kufurahia kutumia 
vivumishi vya idadi 
katika sentensi au 
vifungu vya maneno.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vivumishi vya idadi (k.v. moja, 
ishirini, chache, nyingi) katika tarakilishi, 
kapu la maneno        au mti wa maneno,

• kutambua vivumishi vya idadi       katika 
sentensi,

• kutambua vivumishi vya idadi    katika 
kifungu,

• kueleza maana ya vivumishi lengwa kwa 

kurejelea vitu vilivyo           katika mazingira 

yao (k.m. Kitabu                   kimoja, kalamu nyingi),

• kuandika sentensi akitumia vivumishi 
lengwa kwa usahihi akishirikiana na 
wenzake,

• kujaza nafasi kwenye sentensi au vifungu 

vya maneno kwa kutumia vivumishi 

lengwa,

• kutunga sentensi sahihi au vifungu              vya 
maneno akitumia vivumishi lengwa.

Ni maneno gani 

unayotumia 

kutajia idadi ya 

vitu? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vivumishi vya idadi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakitoa mchango wao           darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapofuata maelekezo ya mwalimu na         wenzake darasani.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirirki katika  shughuli za darasani.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotambua vivumishi vya idadi kwenye kifaa cha kidijitali.

• Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapoeleza maana ya vivumishi vya idadi kwa kurejelea vitu vilivyo katika mazingira yake.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts. .
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 

Sarufi 

2.4.2 Vivumishi 

Viulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 
vivumishi viulizi ili 
kuvitofautisha na aina 

nyingine za 
vivumishi,

b) kutambua vivumishi 
viulizi katika matini,

c) kutumia vivumishi 
viulizi katika sentensi 
au vifungu vya 
maneno kwa                usahihi.

d) kufurahia kutumia 
vivumishi viulizi 
katika            sentensi au 
vifungu vya              maneno.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza        maana ya vivumishi viulizi,

• kutambua vivumishi viulizi (k.v. –pi? gani?)

katika tarakilishi, kapu la maneno au mti wa

maneno,

• kutambua vivumishi viulizi katika                       sentensi,

• kutambua vivumishi viulizi katika           kifungu

kifupi,

• kueleza maana ya vivumishi lengwa  kwa

kurejelea vitu vilivyo katika mazingira yake

(k.m: Kitabu kipi? Nguo gani?),

• kujaza nafasi kwenye sentensi au             vifungu vya

maneno kwa kutumia vivumishi lengwa,

• kutunga sentensi sahihi au vifungu vya  maneno

akitumia vivumishi lengwa katika daftari lake

au katika kifaa cha                       kidijitali,

• kuwasilisha sentensi zake darasani ili mwalimu

na wenzake wazisahihishe.

Ni maneno gani 

unayotumia 

kuulizia swali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia vivumishi viulizi.

• Hamu ya ujifunzaji:  mwanafunzi anapotambua vivumishi viulizi katika matini mbalimbali.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakitoa mchango wao darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapofuata maelekezo ya mwalimu na              wenzake darasani.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za darasani.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotambua vivumishi vya idadi kwenye kifaa cha kidijitali.

• Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapoeleza maana ya vivumishi vya idadi kwa kurejelea vitu vilivyo katika mazingira yake.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.4 Sarufi 2.4.3 

Kivumishi 

Kirejeshi 

(amba-) 

 
(Vipindi 

2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza matumizi ya 

kivumishi kirejeshi 

amba- ili kuyabainisha, 

b) kutambua kivumishi 

kirejeshi amba- katika 

matini, 

c) kutumia kivumishi 

kirejeshi amba- katika 

sentensi au vifungu vya 

maneno kwa usahihi, 

d) kufurahia kutumia 

kivumishi kirejeshi 

amba- katika sentensi au 

vifungu vya maneno. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza matumizi ya kivumishi kirejeshi 

amba- ipasavyo, 

• kutambua kivumishi kirejeshi amba- (k.v. 

ambaye, ambao, ambacho, ambalo n.k) katika 

tarakilishi, kapu  maneno au mti maneno, 

• kutambua kivumishi kirejeshi amba- katika 

sentensi, 

• kutambua kivumishi kirejeshi amba- katika 

kifungu, 

• kueleza maana ya kivumishi lengwa kwa 

kurejelea vitu vilivyo katika mazingira yake (k.m: 

mgeni ambaye, mlango ambao, kiatu ambacho), 

• kuandika sentensi akitumia kivumishi         lengwa kwa 

usahihi akishirikiana na wenzake, 

• kujaza mapengo kwenye sentensi au          vifungu vya 

maneno kwa kutumia kivumishi lengwa, 

• kutunga sentensi sahihi au vifungu vya          maneno 

akitumia kivumishi lengwa. 

Je, unakumbuka 

aina gani za 

vivumishi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia kivumishi kirejeshi amba-.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza wenzake wakitoa mchango wao darasani.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapofuata maelekezo ya mwalimu na                   wenzake darasani.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani.

• Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapoeleza maana ya kivumishi  kirejeshi amba- kwa kurejelea vitu vilivyo katika mazingira yake.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vivumishi amba anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la michezo na somo la Creative Arts.
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3.0 MAHUSIANO 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1 

Kusikiliza na 

kuzungumza 

3.1.1 

Matamshi 

Bora  

 
(Vipindi 

2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vitendawili 

kwenye matini 

mbalimbali, 

b) kutega na kutegua 

vitendawili ili kujenga 

matamshi bora, 

c) kuchangamkia 

matumizi ya 

vitendawili katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vitendawili katika chati, 

ubao au katika vifaa vya kidijitali 

(k.m. Adui mpenzi (Moto); Wanangu 

watatu daima wako pamoja (mafiga); 

kuku wangu watagia mibani (Nanasi), 

• kusikiliza vitendawili vikitegwa na 

kuteguliwa kupitia vyombo vya 

kidijitali, 

• kushiriki katika kutega na kutegua 

vitendawili akiwa na wenzake, 

• kujadiliana na mzazi au mlezi wake 

kuhusu vitendawili vinavyotegwa 

katika jamii yao. 

Je, vitendawili 

vina umuhimu 

gani katika 

jamii? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutega na kutegua vitendawili kwa kushirikiana na wenzake. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu majibu ya vitendawili. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza vitendawili vikitegwa na kuteguliwa. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutega na kutegua vitendawili. 

Maadili:  

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu utegaji na uteguzi wa vitendawili wa wenzake. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 
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Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijami: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matumizi ya vitendawili na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mahusiano na yanayofundishwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2 

Kusoma 

3.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha    

(Vipindi 

2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya

kuzingatia katika kusoma kwa

ufasaha,

b) kusoma kifungu kwa

kuzingatia matamshi bora,

c) kusoma kifungu kwa kasi

ifaayo,

d) kusoma kifungu kwa kutumia

sauti ipasavyo,

e) kusoma kifungu kwa

kuambatanisha ishara zifaazo,

f) kuchangamkia kusoma

kifungu kwa kuzingatia

vipengele vya usomaji.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadiliana na wenzake vipengele vya

kuzingatia katika kusoma makala kwa

ufasaha,

• kutazama vielelezo vya video

vinavyoonyesha usomaji fasaha wa

makala (k.v. hotuba, habari,) au na

wenzake,

• kusoma kifungu kuhusu suala lengwa la

mahusiano kati ya watu katika jamii (k.v.

sahibu /rafiki/ mwandani, mpenzi,

mwana, ndugu, jirani, mwenza)  katika

matini andishi au ya kidijitali akizingatia

matamshi bora,

● kusoma kifungu cha hadithi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia kasi

ifaayo (maneno sahihi  yasiyopungua

80 kwa dakika) ili wenzake wamtolee

maoni,

• kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo

(k.v. kiwango cha sauti na kiimbo),

• kusoma kifungu kwa kuambatanisha

ishara zifaazo panapofaa (k.v. ishara za

uso na mikono zinazozingatia tamaduni),

Unaposoma kifungu ni 

mambo yapi 

unayozingatia ili 

kusoma ifaavyo? 
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• kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma

makala akizingatia vipengele vya

usomaji bora.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kujadiliana kuhusu vipengele vya kusoma kwa ufasaha.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara zifaazo wakati wa kusoma kifungu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji wanapojadili vipengele vya usomaji bora.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu.

• Umoja:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili vipengele vya usomaji bora.

Masuala mtambuko:  

Mshikamano wa kijamii na wa kitaifa: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufasaha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi

hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mahusiano na yanayofundishwa katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 Kuandika 

kwa Tarakilishi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina

mbalimbali za

maandishi ya

tarakilishi na ishara

zinazotumiwa katika

maandishi ya

tarakilishi,

b) kuandika kifungu

kifupi kuhusu suala

lengwa kwa kutumia

maandishi mbalimbali

yaliyotofautishwa

katika tarakilishi,

c) ufurahia utumiaji wa

tarakilishi katika

kuandika.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua aina mbalimbali za maandishi ya 
tarakilishi (k.v. chapa koza, italiki na maandishi 
yaliyopigiwa mstari) akishirikiana na wenzake.

• kutambua ishara                         zinazotumiwa kutofautisha 
maandishi akishirikiana na wenzake,

• kuandika kwa ubunifu kwenye tarakilishi 
kifungu cha aya moja ya maneno yasiyopungua 
50 kuhusu mahusiano kati          ya watu katika jamii,

• kutumia kipanya kuchagua sehemu ya 
maandishi anayolenga kutofautisha,

• kutumia kipanya kuteua ishara anayotaka 
kutumia kutofautisha maandishi kama vile 
ishara ya chapa koza, italiki na kupigia mistari,.

• kuonyesha ujuzi wa kidijitali kwa

kuwatumia wenzake kifungu alichoandika 
mtandaoni ili wamtolee maoni.

Je, unajua 

maandishi ya aina  

gani yanayotumika 

katika tarakilishi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga vifungu vya maneno na kuviandika kwenye tarakilishi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuandika kifungu.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapowapatia wenzake nafasi ya kutambua ishara zinazotumiwa kutofautisha maandishi kwenye tarakilishi 

katika kazi ya vikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowaelekeza wenzake katika matumizi ya tarakilishi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza tarakilishi anapoitumia. 

Masuala mtambuko: 

• Kujiendeleza kibinafsi: mwanafunzi anapofaulu kutumia vifaa vya  kidijitali katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji 

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia ujuzi wa kidijitali kuwatumia wenzake kifungu alichoandika mtandaoni ili wamtolee 

maoni. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika kwa vifaa vya kidijitali na anayojifunza katika somo la Kiswahili na 

ujifunzaji  stadi hiyo katika somo la English. 
 

 

 



31 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.1 

Viwakilishi 

vya  Nafsi 

(Vipindi 

2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

viwakilishi vya nafsi ili

kuvitofautisha na

viwakilishi vingine,

b) kutambua viwakilishi

vya nafsi katika matini

mbalimbali,

c) kutumia viwakilishi            

vya nafsi kwa usahihi

katika sentensi,

d) kuonea fahari matumizi

ya viwakilishi vya nafsi

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili maana ya viwakilishi vya nafsi huku

akitoa mifano,

• kutambua viwakilishi vya nafsi (k.v. mimi,

wewe, yeye, sisi, nyinyi, wao, n.k.) katika

ubao, tarakilishi, kapu  maneno au mti

maneno,

• kutambua viwakilishi vya nafsi katika

sentensi,

• kutambua viwakilishi vya nafsi katika

kifungu kifupi,

• kutumia viwakilishi vya nafsi kutunga

sentensi kwenye daftari au tarakilishi,

• kujaza nafasi kwa kutumia viwakilishi vya

nafsi ili kukamilisha                  sentensi kwenye

daftari au katika  tarakilishi.

Je, ni maneno yapi 

yanayotumika 

kuwakilisha nafsi 

mbalimbali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika majadiliano kuhusu matumizi ya viwakilishi vya nafsi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi au kujaza mapengo. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia viwakilishi vya nafsi. 

Maadili:  

• Heshima: wanafunzi wanapofanya kazi kwa zamu. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Uwajibikaji: wanafunzi wanapokamilisha kazi yao. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia viwakilishi nafsi kwa kurejelea suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya viwakilishi vya nafsi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana  

hiyo katika somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.2 

Viwakilishi 

Viashiria 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

viwakilishi viashiria  ili

kuvibainisha,

b) kutambua viwakilishi

viashiria katika matini

mbalimbali,

c) kutumia viwakilishi

viashiria kwa usahihi                 katika

sentensi,

d) kuonea fahari matumizi ya

viwakilishi viashiria                    katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake maana ya viwakilishi

viashiria huku akitoa mifano mwafaka,

• kutambua viwakilishi viashiria (k.v.

hapa/hapo/pale, huku/huko/kule) katika

ubao, kifaa cha kidijitali, chati, mti wa

maneno au kadi za maneno,

• kutambua viwakilishi viashiria katika

sentensi,

• kutambua viwakilishi viashiria katika

kifungu kifupi,

• kutunga sentensi akitumia viwakilishi

viashiria,

• kujaza nafasi kwa kutumia viwakilishi

viashiria ili kukamilisha sentensi kwenye

daftari au katika tarakilishi.

Je, unajua 

maneno yapi 

yanayotumika 

kuonyesha 

umbali wa kitu? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashiriki katika majadiliano kuhusu matumizi ya viwakilishi viashiria.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta jibu la Swali Dadisi Lililopendekezwa.

• Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi au kujaza mapengo.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia viwakilishi viashiria katika sentensi.
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 Maadili:  

• Heshima: wanafunzi wanapofanya kazi kwa zamu. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Uwajibikaji: wanafunzi wanapokamilisha kazi yao. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na wenzake. 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia viwakilishi viashiria kwa kurejelea suala lengwa 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya viashiria na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika 

somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 Safuri 

Sarufi 

3.4.3 Viwakilishi 

vya Idadi  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

viwakilishi vya idadi ili

kuvitofautisha na

viwakilishi vingine,

b) kutambua viwakilishi vya

idadi katika matini

mbalimbali,

c) kutumia viwakilishi vya

idadi kwa usahihi katika

sentensi ili kuboresha

mawasiliano,

d) kuonea fahari matumizi          ya

viwakilishi vya idadi

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake  maana ya viwakilishi

vya idadi huku akitoa mifano mwafaka,

• kutambua viwakilishi vya idadi (k.v.

chache, nyingi, tatu, kumi n.k.) katika

ubao, kadi za maneno, mti wa maneno,

chati au kifaa cha kidijitali,

• kutambua viwakilishi vya idadi katika

sentensi,

• kutambua viwakilishi vya idadi katika

kifungu kifupi,

• kutumia viwakilishi vya idadi kutunga

sentensi daftarini au katika kifaa cha

kidijitali,

• kujaza nafasi kwa kutumia viwakilishi

viashiria ili kukamilisha sentensi kwenye

daftari au katika kifaa

cha kidijitali.

Je, unajua 

maneno yapi 

yanayotumika 

kuonyesha 

idadi ya vitu? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashiriki katika majadiliano kuhusu matumizi ya viwakilishi vya idadi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojibu swali dadisi lililopendekezwa.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi au kujazia mapengo

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia viwakilishi vya idadi.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapofanya kazi kwa zamu.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapokamilisha shughuli za ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na wenzake.

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia viwakilishi vya idadi kwa kurejelea suala lengwa

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya viwakilishi vya nafsi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana 

hiyo katika somo la English. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

3.4 

Sarufi 

3.4.4 Uakifishi 

 
 
(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua alama ya hisi, 

ritifaa na koloni katika 

maandishi, 

b) kutumia alama ya hisi, 

ritifaa na koloni ifaavyo 

katika maandishi, 

c) kufurahia matumizi ya 

alama ya hisi, ritifaa na 

koloni katika maandishi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua alama ya hisi, ritifaa na  koloni 

katika maandishi, 

• kuakifisha  sentensi akitumia alama ya 

hisi, ritifaa na koloni, 

• kuakifisha kifungu kifupi akitumia alama 

ya hisi, ritifaa na koloni, 

• kuandika sentensi akitumia alama ya hisi, 

ritifaa na koloni ifaavyo katika  daftari lake, 

• kuandika sentensi zenye alama ya hisi,     ritifaa 

na koloni akitumia kifaa cha kidijitali. 

1. Kwa nini alama 

za kuakifisha 

hutumiwa katika 

maandishi? 

2. Ni alama gani za 

uakifishi 

unazoweza 

kuzitumia kwa 

usahihi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: wanafunzi wanaposhiriki mijadala kuhusu uakifishi. 

• Ubunifu: wanapotunga sentensi wakitumia viakifishi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuakifisha sentensi au vifungu ifaavyo. 

Maadili:  

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu mchango wa  wenzake. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika  shughuli za ujifunzaji 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia alama ya hisi,            ritifaa na koloni akirejelea suala lengwa. 

• Mawasiliano faafu: mwanafunzi anapotumia alama ya hisi,        ritifaa na koloni katika maandishi ili kuwasiliana ipasavyo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uakifishaji na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji dhana hiyo katika 

somo la English. 
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4.0 MISIMU 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

4.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumz 

a 

4.1.1 Heshima, 

Adabu na Vyeo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno 
ya heshima 
yanayotumiwa 
katika  mawasiliano,

b) kuonyesha uelewa 
wa maneno ya 
heshima kwa 
kuyatumia kwa 
usahihi katika 
mawasiliano,

c) kuthamini kutumia 

maneno ya heshima 

katika mawasiliano  
ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maneno ya heshima (k.v. shehe,

kasisi, padre, mwadhini, mheshimiwa, rais,

mtawa) kwenye                 ubao, mti maneno,

tarakilishi au kapu maneno,

• kueleza maana ya maneno lengwa kama

yanavyotumiwa katika mahusiano ya kila

siku kati ya watu,

• kutunga sentensi kwa kutumia maneno              lengwa

kwa usahihi,

• kutazama maigizo ya watu wakitumia             

maneno ya heshima kwenye tarakilishi na

video,

• kuigiza mazungumzo mafupi akiwa na

wenzake huku akitumia msamiati wa                heshima.

1. Ni maneno yapi

ya heshima

unayoyajua na

unayoweza

kutumia

kurejelea watu

tofauti?

2. Kutumia

maneno ya

heshima kuna

umuhimu gani

katika jamii?
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi, video na projekta kutazama maigizo mafupi. 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika maigizo na mijadala. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza ipasavyo mazungumzo akitumia msamiati wa heshima. 

Maadili:  

• Heshima: mwanafunzi anapotumia maneno ya udugu. Pia anapoheshimu nafasi za wenzake katika maigizo. 

• Upendo: mwanafunzi anapotumia maneno ya udugu kwa wenzake na kwa wakubwa wake. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia maneno ya heshima kuwarejelea                  watu maalum. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika maigizo mafupi akiwa na wenzake. 

• Masuala ya kiuana na jinsia: mwanafunzi anapotumia maneno yanayorejelea uana na jinsia mahususi katika mawasiliano. 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kuejelea suala lengwa. 

• Kujiendeleza kibinafsi: mwanafunzi anapotambua maneno ya heshima yanayotumika katika jamii yake kutoka kwa mzazi au mlezi. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya maneno ya heshima, adabu na vyeo na anayojifunza katika somo la Kiswahili 

na ujifunzaji stadi hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misimu na yanayofundishwa katika somo la Enviromental Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.2 

Kusoma 

4.2.1 Kusoma 

kwa Mapana 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua hatua za

kiusalama katika

matumizi ya vifaa vya

kidijitali anaposoma,

b) kusakura matini

kwenye tovuti salama

ili kupata vifungu vya

kusoma vyenye mada

lengwa,

c) kutumia vifaa ya

kidijitali              kwa urahisi ili

kupata matini

yanayolengwa,

d) kuchangamkia matumizi

ya vifaa vya kidijitali

katika kutafuta na

kusoma ujumbe ili

kuimarisha maarifa yake.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake kuhusu hatua za

kiusalama na maadili anayofaa kuzingatia

anapotafuta na kusoma matini ya kidijitali,

• kujadili na wenzake kuhusu utunzaji wa

vifaa vya kidijitali anavyotumia katika            

usomaji,

• kuzingatia hatua za kiusalama katika

kutumia vifaa vya kidijitali (k.v. kufungua

mitandao ifaayo),

• kutambua jina la faili lengwa kwenye

tarakilishi na kufanya mazoezi ya

kufungua na kufunga faili,

• kutambua mitandao salama yenye matini

inayoafiki kiwango na mahitaji yake,

• kutambua umuhimu wa kutoa habari kwa

mwalimu, mzazi au mlezi wake                    endapo

atapata ujumbe kutoka kwa watu

asiowajua mtandaoni na kutowasiliana

nao,

• kusoma matini yanayojumuisha msamiati

wa misimu kwa kutumia vifaa vya

kidijitali,

• kutafuta maana za maneno mapya kwenye

kamusi mtandaoni,

Kusoma matini ya 

kidijitali kuna 

manufaa gani? 
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• kusikiliza matamshi na maelezo kuhusu 

anachokisoma mtandaoni 

panapowezekana, 

• kutoa habari kwa muhtasari kuhusu matini 

aliyosoma na kujibu maswali katika 

maandishi au mazungumzo na 

wenzake. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kutafuta, kusakura na kusoma. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi atapata hamu ya kutafuta matini za kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni. 

Maadili:  

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunzaji vifaa vya kidijitali na kuzingatia mitandao salama. 

• Umoja: mwanafunzi anapojumuika na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Heshima: mwanafunzi anapowaruhusu wenzake kutoa maoni na kuheshimu maoni wanayotoa. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama wa mitandaoni: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama katika kutumia vifaa vya kidijitali. 

• Kujiendeleza kibinafsi: mwanafunzi anapotafuta maana za maneno mapya kwenye kamusi mtandaoni. 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu misimu. 

• Udhibiti wa uwezo wa kutokea maafa: mwanafunzi anaposoma vifungu kuhusu mazingira na tabia nchi na namna yanavyoweza 

kusababisha maafa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi 

hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misimu na yanayofundishwa katika somo la Enviromental Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

4.3 

Kuandika 

4.3.1  

Barua Rasmi 

 

 

 

 

 

(Vipindi 2) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua barua 

rasmi                        kwa kuzingatia 

muundo wake, 

b) kutambua vipengele 

vya barua rasmi ili 

kuvizingatia katika 

uandishi, 

c) kuandika barua rasmi 

kwa kufuata kanuni 

zifaazo, 

d) kuchangamkia 

umuhimu wa barua 

rasmi katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua barua rasmi kwenye kielelezo                  cha 

barua rasmi iliyochapishwa au kwenye 

tarakilishi, 

•  kujadili vipengele vya barua rasmi (k.v. 

anwani ya mwandishi [jina, sanduku la 

posta, tarehe], anwani ya mpokeaji [cheo, 

sanduku la posta], mtajo, mada 

ya barua, mwili, hitimisho, sahihi na 

jina la mwandishi), 

• kuandika barua rasmi kwa mwalimu 

akiomba kujiunga na klabu shuleni (k.v. vile 

skauti, mazingira,kilimo na muziki), 

akishirikiana na wenzake darasani, kwa hati 

za mkono au kwa kutumia kifaa cha 

kidijitali akizingatia muundo wa uandishi wa 

barua rasmi, 

• kuandika barua rasmi katika daftari akiwa 

peke yake, 

• kujadiliana na wenzake kuhusu umuhimu 

wa barua rasmi katika mawasiliano. 

1. Barua rasmi ni 

barua ya aina gani  

2. Unazingatia nini 

unapoandika 

barua rasmi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili barua rasmi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuandika barua rasmi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika barua kwa kutumia kifaa cha kidijitali. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: anapowaza kuhusu kanuni za barua rasmi na kupanga aya. 

Maadili:  

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji kama kujadili vipengele vya barua rasmi. 

• Heshima: mwanafunzi anapozingatia maoni ya wenzake wakati wa mijadala. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika barua rasmi kama anavyoagizwa. 

Masuala mtambuko: 

• Mawasiliano faafu: mwanafunzi anapotumia barua rasmi kuwasiliana. 

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika insha ya barua rasmi kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anapotekeleza shughuli za ujifunzaji na wenzake darasani. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika barua rasmi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi 

hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misimu na yanayofundishwa katika somo la Enviromental Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Yanayotarajiwa Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4 

Sarufi 

4.4.1  Ngeli ya      

 YA-YA 

 
(Vipindi 3) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi vya ngeli 

ya YA – YA katika sentensi, 

b) kutambua nomino katika ngeli 

ya YA-YA kutokana na 

upatanisho wa kisarufi, 

c) kutumia nomino za ngeli ya YA 

–YA katika umoja na wingi 

akizingatia upatanisho wa 

kisarufi, 

d) kuchangamkia kutumia nomino 

za ngeli ya YA-YA  katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya ngeli ya 

YA- YA katika sentensi kwa 

kuvipigia mstari au kuvikoleza rangi 

katika tarakilishi, 

• kutambua nomino katika ngeli ya 

YA-YA kutokana na upatanisho wa 

kisarufi kwenye sentensi (k.m. maji, 

maziwa, mate, marashi na 

maskani), 

• kuandika nomino katika ngeli ya     

YA-YA katika umoja na wingi 

akishirikiana na wenzake, 

• kutunga sentensi sahihi kwa 

kutumia             nomino za ngeli ya YA-

YA kwa kushirikiana na wenzake. 

Je, unajua majina 

gani ya vitu 

visivyohesabika? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotumia nomino za ngeli ya YA-YA ipasavyo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino na ngeli zake. 
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake kwa kushirikiana na wenzake

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

• Mawasiliano faafu: mwanafunzi anapowasiliana kwa kutumia nomino za ngeli ya YA- YA katika umoja na wingi ifaavyo.

• Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kutumia nomino za ngeli ya YA- YA katika umoja na wingi

ifaavyo zinazohusu suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya sarufi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji stadi hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misimu na yanayofundishwa katika somo la Enviromental Studies.
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5.0 MSHIKAMANO WA KITAIFA 

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

5.1 Kusikiliza 

Na 

Kuzungumza  

5.1.1 Methali 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua methali 

zinazohusu umoja na 

ushirikiano katika 

matini, 

b) kueleza maana na 

matumizi ya methali 

mbalimbali zinazohusu 

umoja na ushirikiano 

katika jamii, 

c) kutumia methali 

zinazohusu umoja na 

ushirikiano katika 

mawasiliano, 

d) kuchangamkia matumizi 

ya methali zinazohimiza 

umoja 

na ushirikiano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua methali zinazohusu umoja 

na ushirikiano (kama vile; umoja ni 

nguvu utengano ni udhaifu, jifya moja 

haliinjiki chungu, kidole kimoja 

hakivunji chawa, kinga na kinga ndio 

moto huwaka n.k.) 

katika chati, ubao na vyombo 

vya kidijitali, 

• kutoa mifano ya methali zinazohusu 

umoja na ushirikiano katika jamii, 

• kusikiliza methali za umoja na 

ushirikiano zikitumiwa kupitia vyombo 

vya kidijitali, 

• kujadili na wenzake maana na 

matumizi ya methali mbalimbali 

zinazohusu umoja na ushirikiano, 

• kulinganisha methali na maana yake, 

• kukamilisha methali mbalimbali 

zinazohusu umoja na ushirikiano katika 

mazungumzo akishirikiana na 

wenzake, kwenye daftari au kwa 

kutumia vyombo vya kidijitali, 

 

1. Je, ni nini 

umuhimu wa 

methali katika 

jamii? 

2. Ni methali 

gani unazozijua 

kuhusu umoja 

na ushirikiano? 
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• kusakura mtandaoni kwa kusaidiwa na

mzazi au mlezi wake ili kupata methali

zaidi zinazohusu umoja na ushirikiano

na matumizi ya methali hizo,

• kujadili na wenzake kuhusu methali

alizozipata mtandaoni ili wajengane

kimaarifa.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili methali kwa kushirikiana na wenzake.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu matumizi ya methali.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotumia methali kujieleza.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua methali.

  Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake.

• Umoja: wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anapokamilisha methali mbalimbali zinazohusu umoja na ushirikiano katika

mazungumzo akishirikiana na wenzake.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na wenzake.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposikiliza methali za umoja na ushirikiano zikitumiwa kupitia vyombo vya kidijitali

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya matumizi ya methali na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kitaifa na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.



48 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.2 

Kusoma 

5.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili dhana za ukwapi

na utao katika  shairi ili

kuzibainisha,

b) kutambua mashairi ya

tathnia, tathlitha na tarbia

kwa kuzingatia muundo,

c) kusoma mashairi ya

tathnia, tathlitha na tarbia

ili kupata ujumbe,

d) kuchangamkia usomaji

wa mashairi ili

kuyathamini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili ukwapi na utao katika shairi,

• kutambua ukwapi na utao katika shairi

kwenye ubao, chati, vitabu au vyombo vya

kidijitali,

• kusoma shairi akizingatia ukwapi na utao,

• kujirekodi akisoma aina za mashairi lengwa

akitumia vyombo vya kidijitali ili kuweza

kujirekebisha anakokosea,

• kutofautisha mashairi ya tathnia, tathlitha na

tarbia kwenye ubao, chati, vitabu au vifaa

vya kidijitali,

• kutambua mashairi ya tathnia, tathlitha na

tarbia katika matini mbalimbali,

• kusoma mashairi ya   tathnia, tathlitha na

tarbia kwa mahadhi mbalimbali,

• kujadili ujumbe                     kwenye shairi

waliyoyasoma,

• kujibu maswali yanayotokana na mashairi

aliyoyasoma,

• kuandika ujumbe alioupata katika mojawapo

ya mashairi aliyoyasoma na kuujadili na

wenzake darasani.

Je, kuna tofauti gani 

kati ya mashairi 

mbalimbali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili aina lengwa za mashairi.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafakari kuhusu ujumbe wa mashairi aliyosoma mtandaoni.

• Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma mashairi kwa mahadhi yafaayo. Pia anapoweza kufafanua ipasavyo ujumbe               wa shairi

alilolisoma.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua aina za shairi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake. 

• Umoja: wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na wenzake.

• Usalama mtandaoni:  mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kusoma mashairi ya tathnia, tathlitha na tarbia katika matini mbalimbali

akisaidiana na mzazi au mlezi.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kitaifa na yanayofundishwa katika somo la Social Studies.



50 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.3 

Kuandika 

5.3.1 Insha za                  

Maelezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha za 
maelezo katika 
matini             mbalimbali,

b) kuandika insha ya 
maelezo kwa 
kufuata                 kanuni 
zifaazo,

c) kuchangamkia 
utunzi bora 
maishani.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya maelezo

vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali

au tarakilishi,

• kujadili vidokezo vya insha ya maelezo

atakavyovitumia katika kuandika insha yake,

• kuonyesha umilisi wa ubunifu kwa kuandika insha

ya maelezo (k.v. Siku ya sherehe ya kitaifa, Siku ya

michezo ya kitaifa, Nchi yetu, n.k) isiyopungua

maneno 200 akizingatia anwani, mpangilio mzuri

wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi,

uakifishaji mwafaka na lugha ya kiubunifu

inayojumuisha methali na nahau alizojifunza awali

ili kutoa picha dhahiri kuhusu anachokielezea,

• kukuza umilisi wa ujuzi wa kidijitali kwa

kuandika insha ya maelezo na kuisambaza kwa

wenzake na mwalimu ili kuisoma na kuitathmini.

Insha ya maelezo 

ina sifa gani? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika na kurejelea kielelezo cha insha ya maelezo

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi yaliyopendekezwa na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia

tarakilishi.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibika kuandika insha  ifaavyo.

• Umoja: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vigezo na kuandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa

na kutekeleza shughuli zingine za ujifunzaji.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha za maelezo na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kitaifa na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.



52 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 

Sarufi 

5.4.1 Ngeli ya               U-U 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya

upatanisho wa kisarufi vya

ngeli ya U - U katika

sentensi,

b) kutambua nomino katika

ngeli ya U - U kutokana na

upatanisho wa kisarufi,

c) kutumia  nomino za ngeli ya

U - U katika umoja na

wingi akizingatia

upatanisho wa kisarufi,

d) kuchangamkia kutumia

nomino za ngeli ya U-U

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya ngeli ya

U-U katika sentensi kwa

kuvipigia mstari au kuvikoleza

rangi katika tarakilishi,

• kutambua nomino katika ngeli ya

U-U kutokana na upatanisho wa

kisarufi kwenye sentensi (k.m:

uji, ugali, uhuru, ujanja, urafiki),

• kuandika nomino katika ngeli ya

U-U katika umoja na wingi

akishirikiana na wenzake,

• kutunga sentensi sahihi kwa

kutumia             nomino za ngeli ya U-U

kwa kushirikiana na wenzake.

Je, ni nomino zipi 

hupatikana katika 

ngeli ya U-U? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotambua nomino za ngeli ya U-U ipasavyo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino za ngeli ya U-U.
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Maadili:  

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake kwa kushirikiana na wenzake. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutekeleza shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anapoandika mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya U-U katika umoja na 

wingi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa dhana hiyo 

katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kitaifa na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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6.0 USAWA WA KIJINSIA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

 

6.1.1 Matamshi 

Bora 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kukariri au kuimba shairi 

kuhusu suala lengwa kwa 

kuzingatia, matamshi ya 

maneno yenye sauti 

lengwa na mahadhi 

mbalimbali ili kukuza 

matamshi bora, 

b) kueleza maana ya 

maneno yenye sauti 

lengwa yaliyotumika 

katika shairi, 

c) kutumia kwa usahihi 

msamiati uliotumiwa 

katika shairi ili 

kuboresha                  mawasiliano, 

d) kuonyesha ufahamu wa 

ujumbe katika shairi kwa 

kujibu maswali, 

e) kuchangamkia mahadhi 

mbalimbali katika 

ushairi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza shairi kuhusu suala lengwa 

na lenye maneno yenye sauti lengwa 

(d/nd, ch/sh, j/nj na g/ng) 

likikaririwa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kifaa cha kidijitali, 

• kukariri akishirikiana na wenzake, 

shairi kuhusu suala lengwa kwa 

kuzingatia matamshi ya maneno 

yenye sauti lengwa na mahadhi 

mbalimbali, 

• kutamka maneno yaliyoundwa 

kutokana na sauti d/nd, ch/sh, j/nj 

na g/ng katika shairi, 

• kutambua msamiati uliotumika katika 

ushairi kuhusu usawa wa kijinsia 

(k.m. jinsia, ubaguzi, mtoto                wa kiume, 

mtoto wa kike, usawa, heshima na 

uwajibikaji), 

• kutumia msamiati uliotumika katika 

shairi kutunga sentensi sahihi 

akishirikiana na wenzake, 

• kusakura mtandaoni, akishirikiana na             

wenzake, ili kukariri au kuimba shairi 

kwa mahadhi mbalimbali, 

Kwa nini ni 

muhimu kuwa na 

matamshi bora? 
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• kujadili ujumbe katika shairi 

waliloliimba, 

• kujibu maswali yanayotokana na 

shairi alilosikiliza, aliloimba au 

kukariri, 

• kusoma mashairi katika        vitabu na 

mtandaoni ili kukuza hamu ya 

ujifunzaji. 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anasikiliza shairi lililorekodiwa likikaririwa. Pia, anaposakura mtandaoni kupata  mashairi 

zaidi na kuyakariri. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapokariri shairi kwa kuzingatia matamshi bora na mahadhi mbalimbali. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoendelea kusoma mashairi katika vitabu na mtandaoni. 

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake kwa kushirikiana.  

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutekeleza shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

•   Usawa wa kijinsia: mwanafunzi anapotambua msamiati uliotumika katika ushairi kuhusu usawa wa kijinsia. 

•    Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anaposakura mtandaoni, akishirikiana na  wenzake, ili kukariri au kuimba shairi kwa mahadhi 

mbalimbali. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kukariri mashairi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi 

hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usawa wa kijinsia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studie. 



56 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalumu 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

6.2 

Kusoma 

6.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili mambo ya

kuzingatia katika

kuchagua makala ya

kusoma katika maktaba,

b) kutambua makala

atakayosoma katika

maktaba,

c) kusoma makala

mbalimbali ili kupata

ujumbe,

d) kufurahia kusoma makala

mbalimbali ili kujenga

ufasaha wa lugha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza umuhimu wa kusoma kwa kina,

kujadili mambo ya kuzingatia

anapochagua matini za kusoma katika

maktaba (k.v. makala yanayoambatana

na umri, ukubwa                  wa maandishi, ujumbe

anaotaka kuupata),

• kuchagua makala mbalimbali kuhusu                suala

lengwa katika maktaba (makala

yaliyochapishwa au katika kifaa cha

kidijitali),

• kusoma makala ya aina mbalimbali

aliyoyachagua,

• kujadiliana kwa heshima na wenzake

kuhusu ujumbe alioupata katika makala

aliyoyasoma kutumia kamusi  kupata maana

za msamiati uliotumika katika makala.

1. Je, kwa nini ni

muhimu kuwa na

mazoea ya

kusoma makala

au hadithi?

2. Kusoma makala

kuhusu usawa wa

kijinsia kuna

umuhimu gani?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma makala katika vifaa vya kidijitali.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposoma makala mbalimbali na kuweza kueleza ujumbe uliomo.

 Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu ujumbe uliokatika makala.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake.
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Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutekeleza shughuli mbalimbali za ujifunzaji

• Usawa wa kijinsia: mwanafunzi anapochagua makala mbalimbali kuhusu suala lengwa katika maktaba (makala yaliyochapishwa au

katika kifaa cha kidijitali).

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapojadiliana kwa heshima na wenzake kuhusu ujumbe alioupata katika makala aliyoyasoma.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usawa wa kijinsia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studie.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 

Kuandika 

6.3.1   Insha 
ya Wasifu  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele

vya kimuundo vya

insha za wasifu ili

kuibainisha,

b) kuandika insha ya

wasifu kwa kuzingatia

sifa zake,

c) kufurahia uandishi wa

insha za wasifu kwa

kueleza sifa za mtu,

kitu, mnyama au

mahali.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kukuza hamu ya ujifunzaji kwa kutazama

nakala za insha ya wasifu kwenye chapa

au kwenye tarakilishi,

• kutambua vipengele muhimu vya

kimuundo (k.v. kichwa, mwili, hitimisho)

katika uandishi wa insha ya wasifu,

• kukuza umilisi wa mawasiliano na

ushirikiano kwa kujadili na wenzake kuhusu

mada mbalimbali zinazoweza kutungiwa

insha za wasifu,

• kuandika kwenye kitabu chake au kwenye

tarakilishi insha ya wasifu               isiyopungua

maneno 200 kwa kuzingatia msamiati na

ujumbe unaohusu suala lengwa. Pia

azingatie ujumbe, tahajia, anwani, muundo

na mtindo,

• kuwawasilishia wenzake insha           

aliyoiandika ili wampe maoni yao.

Insha ya wasifu ina 

sifa gani? 



59 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma nakala mbalimbali za insha ya wasifu. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi katika utungaji wa insha ya wasifu. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga insha ya wasifu. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu hoja za insha atakayoandika. 

Maadili:  

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapojadili. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika insha na kuikamilisha kwa wakati. 

Masuala mtambuko: 

• Usawa wa kijinsia: mwanafunzi anapotunga insha ya wasifu kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya wasifu na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji 

wa stadi hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usawa wa kijinsia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4 

Sarufi 

6.4.1 Ngeli ya  I-I 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya

upatanisho wa kisarufi vya

ngeli ya I - I katika

sentensi,

b) kutambua nomino katika

ngeli ya I - I katika sentensi

ili kuzibainisha,

c) kutumia  nomino za ngeli

ya I - I katika umoja na

wingi akizingatia

upatanisho wa kisarufi,

d) kuchangamkia kutumia

nomino za ngeli ya I-I

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya ngeli ya I-I

katika sentensi kwa kuvipigia mstari au

kuvikoleza rangi katika tarakilishi,

• kutambua nomino katika ngeli ya I-I

kutokana na upatanisho wa kisarufi

kwenye sentensi (k.v. chumvi, miwani na

sukari, chai,       kahawa, mirathi, asali,

sharubati),

• kuandika nomino katika ngeli ya      I-I

katika umoja na wingi akishirikiana na

wenzake,

• kutunga sentensi sahihi kwa kutumia             

nomino za ngeli ya I-I kwa kushirikiana

na wenzake.

Je, ni nomino 

zipi hupatikana 

katika ngeli ya 

I-I?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika nomino katika ngeli ya I-I.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino na ngeli zake.
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vipakatalishi anavyotumia.

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake kwa kushirikiana na wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutekeleza shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usawa wa kijinsia: mwanafunzi anapoandika mafungu ya maneno yenye  nomino za ngeli ya I-I katika umoja na wingi kuhusu

suala lengwa.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usawa wa kijinsia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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7.0 MAJANGA NA JINSI YA KUYAZUIA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

7.1.1 Nahau 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua nahau za kazi

na ushirikiano katika

matini mbalimbali,

b)  kujadili maana ya nahau

mbalimbali za kazi na

ushirikiano ili

kuzitofautisha,

c) kutumia nahau za kazi na

ushirikiano katika

mawasiliano,

d) kuthamini matumizi ya

nahau za kazi na

ushirikiano katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nahau za kazi na

ushirikiano (k.v. chapa kazi, kunja

jamvi, changa bia, sema

kwa sauti moja, fanya itifaki) katika

chati, michoro, picha, vikapu

maneno, mti maneno, chati, kamusi

na katika vyombo               vya kidijitali,

• kujadili na wenzake maana za nahau

za kazi                    na ushirikiano kwa kutoa

mifano,

• kuambatanisha nahau na maana

yake,

• kutumia nahau za kazi na ushirikiano

katika sentensi akiwa                peke yake au

kwa kushirikiana na wenzake,

• kusakura mtandaoni ili kupata nahau

zaidi za kazi na ushirikiano   na maana

zake na kuziandika,

• kujadili na wenzake nahau alizozipata

ili kuelimishana.

Je, ni nahau zipi 

zinazohimiza watu 

kufanya mambo 

mbalimbali? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta maana za nahau na kuzitumia kwa ufasaha katika mawasiliano.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo:  mwanafunzi anapofikiria kuhusu maana za nahau na matumizi yake.

Maadili: 

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi pamoja na wenzake.

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anapotambua na kutumia nahau za kazi na ushirikiano.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata nahau zaidi za kazi na ushirikiano na maana zake na

kuziandika.

Uhusianona Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nahau anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majanga na jinsi ya kuyazuia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

7.2 

Kusoma 

7.2.1 Kusoma 

kwa Mapana 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matini

anazotaka kusoma kwenye

maktaba,

b) kuchagua matini anazotaka

kusoma kwenye maktaba,

c) kusoma matini ili

kufaidika na ujumbe na

lugha inayotumiwa,

d) kufurahia usomaji wa

matini za aina mbalimbali

ili kujenga utamaduni wa

kusoma.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua aina mbalimbali za matini 
(k.v. vitabu, magazeti, na majarida) 
kwenye tarakilishi au kadi za katalogi,

• kuchagua matini                 atakayoisoma,

• kusoma matini kimyakimya ili kupata 
ujumbe uliopo na kufaidi matumizi ya 
lugha,

• kusimulia ujumbe kutokana na matini 
alizosoma kwa wenzake,

• kujadiliana na wenzake matini 
alizosoma ili kuchochea hamu ya 
usomaji wa mapana  miongoni mwao.

1. Unapenda kusoma

matini ya aina

gani?

2. Ni vipi

unavyoweza

kupata matini ya

kusoma?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposoma na kusimulia ujumbe aliosoma kutokana na matini za aina mbalimbali.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposoma matini mbalimbali kuhusu majanga na jinsi ya kuyazuia ili kupata 
ujumbe.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuzingatia maoni katika mijadala.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoazima, kutunza na kurudisha vitabu  maktabani

Masuala mtambuko: 

• Majanga na jinsi ya kuzuia: mwanafunzi anapotambue aina mbalimbali za matini (k.v. vitabu, magazeti, na majarida) kwenye

tarakilishi au kadi za katalogi kuhusu suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake  katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majanga na jinsi ya kuyazuia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 Insha za 

Maelezo  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili maudhui ya

insha ya maelezo ili

kukuza ubunifu,

b) kuandika insha ya

maelezo kwa

kuzingatia mada,

mtiririko, sarufi,

muundo na mtindo

ufaao,

c) kuchangamkia utungaji

wa insha za maelezo ili

kukuza hali ya

kujiamini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vifungu vya insha za maelezo 
vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au 
tarakilishi (k.v. maelezo kuhusu kuzuia 
mmomonyoko wa udongo, mafuriko, mitetemeko ya 

ardhi, mkurupuko wa magonjwa kama vile 
kipindupindu),

• kujadili  mada na vidokezo vya              insha 
atakayoiandika,

• kuandika insha ya maelezo isiyopungua maneno 
200 akizingatia kategoria za maneno  kama vile 
aina mbalimbali za viwakilishi ifaavyo ili 
kuuwasilisha ujumbe lengwa, anwani, mpangilio 
mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za 
kisarufi, uakifishaji

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu unaojumuisha 
methali           na nahau alizojifunza awali,

• kutunga insha ya maelezo mtandaoni na 
kuisambaza kwa            wenzake na mwalimu ili kuisoma 

na kuitathmini,

• kuwawasilishia wenzake insha aliyoandika ili 
waitathmini.

Unazingatia nini 

unapoandika insha 

ya maelezo? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano:  mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo

cha         insha ya maelezo.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kutunga insha ya maelezo.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

• Umoja: mwanafunzi anapotekeleza shughuli kwa kushirikiana na wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Majanga na jinsi ya kuyazuia: mwanafunzi anapotunga insha ya maelezo kuhusu suala lengwa (k.v. maelezo kuhusu kuzuia

mmomonyoko wa udongo, mafuriko, mitetemeko ya ardhi, mkurupuko wa magonjwa kama vile kipindupindu).

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake  katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotunga insha ya maelezo mtandaoni na kuisambaza kwa                 wenzake na mwalimu ili kuisoma na

kuitathmini.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi

hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majanga na jinsi ya kuyazuia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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b) kutumia ipasavyo

upatanisho wa kisarufi

wa ngeli ya PA- KU-

MU katika matini,

c) kuchangamkia kutumia

nomino za ngeli ya PA-

KU-MU katika

mawasiliano.

• kubadilisha sentensi kuzingatia viambishi

vya ngeli ya PA-KU-MU katika umoja na

wingi,

• kutunga sentensi kwa kutumia viambishi

vya ngeli ya PA-KU-MU akiwa peke yake

au kwa kushirikiana na wenzake,

• kujaza mapengo kwa kutumia viambishi

vya ngeli ya PA-KU- MU kwa maandishi

ya mkono au kwa tarakilishi.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua nomino na ngeli ya PA-KU-MU.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4 

Sarufi 

7.4.1 Ngeli               ya 

PA-KU-MU  

(Kipindi 1) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya

upatanisho wa kisarufi

vya ngeli ya PA-KU-

MU  katika matini,

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya  ngeli ya PA-KU-

MU katika matini,

• kuandika nomino katika ngeli ya         PA-KU-

MU katika umoja na wingi akishirikiana

na wenzake,,

Tunawezaje kutambua 

nomino katika ngeli 

ya           PA-KU-MU? 
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi kutunza vipakatalishi anavyotumia.

• Uzalendo: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake kwa kushirikiana.

Masuala mtambuko: 

• Majanga na jinsi ya kuyazuia: mwanafunzi anapoandika nomino katika ngeli ya  PA-KU-MU katika umoja na wingi kuhusu suala 
lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake  katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majanga na jinsi ya kuyazuia na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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8.0 WANYAMA WA MAJINI 

Mada Mada Ndogo Matokeo 

Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

8.1 Visawe 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho 

wa                 mada ndogo, 

mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua maneno 

zaidi ya matatu 

yenye  maana sawa 

katika kundi la 

maneno, 

b) kutumia visawe 

ifaavyo katika 

mawasiliano, 

c) kuthamini matumizi                   

ya maneno zaidi ya 

matatu yenye maana 

sawa katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua maneno zaidi ya matatu yenye 

maana sawa (k.v. mwizi- luja, mkupuzi, 

pwagu, pwaguzi, mkwepuzi; hongo, rushwa, 

chai, kadhongo, mvugulio; pesa - njenje, 

ngwenje, fedha, hela; lengo - dhamira, nia, 

azma, kusudi; maskini, mlalahoi, fukara, 

mkata, fakiri) kwa kutumia kapu la maneno, 

kadi za maneno, mti wa maneno, tarakilishi,  

• kueleza maana ya maneno zaidi ya matatu 

yenye maana sawa kwa kujadiliana na 

wenzake, 

• kuambatanisha maneno zaidi ya matatu 

yaliyo na maana sawa katika kapu maneno, 

mti maneno, ubao, chati, vyombo vya 

kidijitali na kadi za maneno,  

• kuhusisha visawe na vifaa halisi, picha, 

michoro kwenye chati, kitabu au katika 

vyombo vya                      kidijitali, 

• kujadili visawe mbalimbali  akiwa na 

wenzake, 

• kutumia kisawe kimoja kuchukua nafasi 

ya kingine katika sentensi. 

Unajua maneno 

gani ya Kiswahili 

yaliyo na maana 

sawa? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanya  kazi  na wenzake

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiria kuhusu visawe mwafaka.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua visawe.

Maadili:  

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki kutunga sentensi zinazojumuisha maadili mbalimbali k.v. umoja, uzalendo, uwajibikaji na upendo. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapohusisha visawe na vifaa halisi,             picha, michoro kwenye chati akirejelea suala

lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya visawe anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa majini na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

 
(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,             mwanafunzi 

aweze: 

a) kujadili sifa za mchezo wa 

kuigiza ili kuzibainisha, 

b) kusoma mchezo mfupi wa 

kuigiza kwa ufasaha kwa 

kuzingatia ujumbe na 

msamiati wa suala lengwa, 

c) kuonyesha ufahamu wa 

mchezo wa kuigiza kwa 

kujibu maswali na kutoa 

muhtasari, 

d) kuonea fahari nafasi ya 

mchezo wa kuigiza katika 

jamii. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya mchezo wa kuigiza 

akishirikiana na wenzake, 

• kujadili na wenzake sifa za  mchezo 

wa kuigiza (k.v. huwa na wahusika, 

kuna mazungumzo, maelekezo), 

• kusoma mchezo wa kuigiza 

akizingatia wahusika, maelekezo na 

ujumbe, 

• kutambua msamiati wa suala lengwa 

uliotumiwa katika mchezo wa kuigiza 

(k.v. kiboko, samaki, mamba, chura, 

kasa), 

• kushiriki katika majadiliano kuhusu 

msamiati uliotumiwa katika mchezo 

wa kuigiza, 

• kujibu maswali kutokana na mchezo 

aliousoma, 

• kutoa muhtasari wa ujumbe ulio 

katika mchezo wa kuigiza, 

• kutazama mchezo mfupi wa kuigiza 

shuleni au kwenye vifaa vya 

kidijitali, 

• kushiriki katika mjadala kuhusu  ujumbe 

unaojitokeza kwenye mchezo wa 

kuigiza. 

1. Je, mchezo wa 

kuigiza  una sifa 

gani? 

2. Umewahi 

kushiriki katika 

mchezo gani wa 

kuigiza? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki shughuli za ujifunzaji na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika mchakato wa ujifunzaji.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofikiri kuhusu ujumbe uliomo kwenye mchezo wa kuigiza.

• Kujiamini: mwanafunzi anapong’amua ujumbe uliomo kwenye mchezo wa kuigiza.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu uigizaji wa                   wenzake.

• Umoja: wanaposhirikiana kuigiza mchezo kuhusu                                    suala lengwa.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapotambua msamiati wa suala lengwa uliotumiwa katika mchezo wa kuigiza.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kuigiza suala lengwa na masuala mengine

yanayohusiana na jamii.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi

hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa majini na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.3 

Kuandika 

8.3.1  

 
Insha za 

Masimulizi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kujadili mtiririko wa 

hoja katika insha ya 

masimulizi, 

b) kuandika insha ya 

masimulizi kwa 

kufuata             kanuni 

zifaazo, 

c) kuchangamkia 

utunzi mzuri katika 

uandishi wa insha ya 

masimulizi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili mtiririko wa hoja katika  insha ya 

masimulizi kwa kurejelea vielelezo vya 

insha zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi, 

• kujadili        muundo wa insha ya masimulizi, 

• kuonyesha ubunifu kwa kuandika insha 

isiyopungua maneno 200 inayosimulia tukio 

linalohusiana na wanyama wa porini 

akizingatia nomino na vivumishi 

mbalimbali, mnyambuliko wa vitenzi, 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati 

safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka, lugha ya kiubunifu na urefu 

unaotarajiwa, 

• kukuza ujuzi wa kidijitali kwa   kuandika 

insha ya masimuizi katika vifaa vya 

kidijitali na kuisambaza kwa wenzake na  

mwalimu ili kuisoma na kuitathmini, 

• kuwawasilishia wenzake insha aliyoandika 

ili waitathmini na kumwelekeza 

Ni nini unachoweza 

kufanya ili uwe 

mwandishi bora wa 

insha? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala akiwa na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo

cha  insha ya masimuizi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimuizi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi yaliyopendekezwa na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia

tarakilishi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake.

• Uwajibikaji: mwanafunzi kuandika Insha za wasifu zinazolenga watu ambao wanajulikana kwa uaminifu, uwajibikaji, wenye

mapenzi na wazalendo.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya masimulizi

katika vifaa vya kidijitali na kuisambaza kwa wenzake na  mwalimu ili kuisoma na kuitathmini

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika insha ya masimulizi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa majini na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya 

Shughuli za Ujifunzaji 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4 8.4.1 

Mnyambuliko wa 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,     mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vitenzi katika 

hali ya kutendeana, 

kutendesha, kutendua 

katika matini, 

b) kutumia vitenzi katika 

hali za kutendeana, 

kutendesha, kutendua 

ipasavyo katika sentensi, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya vitenzi katika hali ya 

kutendeana, kutendesha, 

kutendua katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vitenzi katika hali za 

kutendeana, kutendesha na kutendua 

katika chati, jedwali,                         kapu maneno, mti  

maneno, ubao na vyombo vya 

kidijitali, 

• kunyambua vitenzi katika hali lengwa 

akiwa peke yake, akishirikiana na 

wenzake, 

• kutumia vitenzi katika hali lengwa 

kwenye sentensi, 

• kujaza mapengo katika jedwali la 

mnyambuliko wa vitenzi kwenye daftari 

au kwa kutumia                tarakilishi, 

• kuandika sentensi upya kwa                    kutumia 

vitenzi katika hali mbalimbali. 

Je, vitenzi 

vinaweza 

kubadilika vipi 

mwishoni ili 

kuleta maana 

mbalimbali? 

Sarufi Vitenzi 

  

  

  

 (Vipindi 3) 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanya kazi kwa kushirikiana na wenzake. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaponyambua vitenzi katika hali mbalimbali. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapotoa majibu na kushiriki katika shughuli mbalimbali. 

Maadili: 

Maadili mbalimbali k.v. upendo, umoja, heshima,                 uzalendo n.k. kutokana na sentensi zilizotungwa. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaponyambua vitenzi kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotumia vitenzi katika hali mbalimbali ipasavyo kuonyesha na kuendeleza mahusiano 

katika jamii. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mnyambuliko wa vitenzi anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa 

dhana hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la wanyama wa majini na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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9.0 AFYA YA AKILI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

9.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Mazungumzo ya 

Kimuktadha 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo,  

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua miktadha

rasmi      na isiyo rasmi

katika mawasiliano ili

kuitofautisha,

b) kutumia lugha

katika miktadha

rasmi na isiyo  rasmi

ili kufanikisha

mawasiliano,

c) kuchangamkia

matumizi ya lugha

katika miktadha

rasmi na isiyo rasmi

kuimarisha maadili

yafaayo.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua miktadha mbalimbali

kunakotumiwa lugha rasmi na isiyo

rasmi (k.v. ofisini, hospitalini,

nyumbani, sokoni),

• kusikiliza mazungumzo rasmi na

yasiyo rasmi kwa kutazama maigizo

kwenye vyombo vya kidijitali (k.v.

video, rununu, runinga, tarakilishi),

• kushiriki katika maigizo ya

mazungumzo ya miktadha rasmi                  na

yasiyo rasmi akishirikiana na                     wenzake,

• kushiriki katika mazungumzo rasmi na

yasiyo rasmi kuhusu suala lengwa (k.v,

mambo yanayosababisha msongo wa

mawazo unao sababishwa na ajali za

barabarani n.k),

• kutambua nidhamu ya lugha

inayozingatiwa katika mazingira

rasmi (k.m lugha ya heshima na                                adabu

anapowasiliana).

1. Ni wapi katika

shughuli zetu za

kila siku

tunaitumia lugha

rasmi na isiyo

rasmi?

2. Ni nini

kinachofanya

mazungumzo yawe 

rasmi au yasiyo

rasmi? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake darasani. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapobuni na kushiriki katika mazungumzo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza na kutazama mazungumzo. 

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali. 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu wenzake wakati wa kuigiza na kushiriki katika mazungumzo. 

Masuala mtambuko: 

• Afya ya akili: mwanafunzi anapotambua miktadha tofauti ya matumizi ya lugha rasmi na isiyo rasmi kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapotumia lugha rasmi na isiyo rasmi katika miktadha faafu ili kuimarisha mahusiano ya 

kijamii. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi hiyo 

katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya ya akili na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

9.2 

Kusoma 

9.2.1 Kusoma 

kwa Mapana  

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,  mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina 

mbalimbali za matini ili 

kuchagua inayomvutia, 

b) kusoma matini 

aliyochagua ili kufaidika 

na ujumbe na lugha 

iliyotumiwa, 

c) kufurahia usomaji wa 

aina mbalimbali za 

matini ili kupanua 

mawazo yake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matini zinazomvutia 

maktabani na mtandaoni, 

• kusoma matini alizochagua ili 

kufaidi ujumbe na lugha 

iliyotumiwa, 

• kutolea wenzake muhtasari wa 

kile alichosoma kwenye matini 

ili kupashana ujumbe na 

kuchocheana kusoma zaidi kwa 

ajili ya kujifurahisha, 

• kujadiliana na wenzake matini 

ambazo wamesoma kwa 

kuzingatia ukuzaji wa 

msamiati. 

1. Ni habari zipi 

unazopenda kusoma 

kwenye matini? 

2. Unazingatia nini 

unapochagua matini 

za kusoma? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposimulia na kujadiliana na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi na mtandao kupata matini za kusoma. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini na kuzisoma. 
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Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza matini anazosoma.

• Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu                     alichosoma.

Masuala mtambuko: 

• Afya ya akili: mwanafunzi anapotambua na kusoma matini zinazomvutia maktabani na mtandaoni kuhusu suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotambua matini zinazomvutia             mtandaoni na kuzisoma.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya ya akili na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.3 

Kuandika 

9.3.1 Insha za 

Maelezo 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo,  

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maudhui 

ya insha ya 

maelezo kwa 

kuzingatia mada, 

b) kuandika insha ya 

maelezo kwa 

kufuata                       kanuni 

zifaazo ili 

kufanikisha, 

mawasiliano 

c) kuchangamkia 

utunzi             mzuri 

wenye mapambo 

ya lugha. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maudhui kutokana na mada ya 

insha ya maelezo, 

• kujadili mada ya insha na muundo wa 

insha ya maelezo, 

• kuandika insha ya maelezo akitumia 

vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa picha 

dhahiri kuhusu anachokielezea. Pia 

akizingatie anwani, mpangilio mzuri wa 

mawazo, hati safi, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka na lugha ya kiubunifu 

inayojumuisha methali na nahau 

alizojifunza awali, 

•  kuandika insha ya maelezo akitumia kifaa 

cha kidijitali kuhusu suala lengwa (k.v  

athari za  msongo wa mawazo kwa sababu 

ya ajali za barabarani na kuisambaza kwa 

wenzake na 

mwalimu ili kuisoma na kuitathmini), 

• kuwawasilishia wenzake insha aliyoandika ili 

waitathmini. 

Je, ni mambo gani 

unayoweza 

kuwasilisha 

unapoandika insha 

ya maelezo?   

 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia wakati wa kuandika insha ya maelezo mtandaoni na kurejelea 

kielelezo cha  insha ya maelezo. 
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• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi yaliyopendekezwa na anapoimarisha ujuzi wake wa 

kutumia tarakilishi 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji 

• Upendo: mwanafunzi anapofanya kazi pamoja. 

Masuala mtambuko: 

• Afya ya akili: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia ujuzi wa kidijitali kuandika insha ya maelezo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi hiyo katika 

somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya ya akili na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4 Sarufi 9.4.1 

Vinyume vya 

Vivumishi 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vinyume vya 

vivumishi katika matini, 

b) kutunga sentensi kwa 

kutumia vinyume vya 

vivumishi, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya vinyume vya 

vivumishi katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vinyume vya vivumishi (k.v. 

zuri- baya, kali-butu, refu- fupi) katika 

chati, kadi za maneno, kapu maneno, 

mti maneno au vifaa vya kidijitali, 

• kutafuta  vinyume vya vivumishi kwa 

kurejelea orodha ya vivumishi 

alivyopewa, 

• kutalii mazingira yake na kuunda  

orodha ya vinyume vya vivumishi, 

• kutunga sentensi kwa kutumia 

vinyume vya vivumishi kwa 

kuzingatia upatanisho wa 

kisarufi. 

Je, ni vivumishi vipi 

unavyoweza 

kutambua vinyume 

vyake? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi ya vikundi. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali. 
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Maadili:  

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali. 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya mazingira: mwanafunzi anapotalii mazingira yake na kuunda orodha ya vinyume vya vivumishi. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume vya maneno anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa 

dhana hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la afya ya akili na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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10.0 KUKABILIANA NA UGAIDI

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

10.1.1 Sitiari za 

Tabia 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,      mwanafunzi aweze: 

a) kujadili dhana ya sitiari ili

kuitofautisha na dhana

zingine za lugha,

b) kutambua sitiari za tabia

katika matini mbalimbali ili

kuzibainisha,

c) kutumia sitiari za tabia kwa

usahihi katika sentensi ili

kuimarisha mawasiliano,

d) kufurahia matumizi ya

sitiari katika mawasiliano

ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na wenzake  maana ya

sitiari,

• kutambua sitiari za tabia (k.v.

yeye ni sungura, yeye ni fisi,

yeye ni kasuku, mimi ni kobe

safarini) katika vitabu, matini,

chati na vyombo vya kidijitali

akishirikiana na wenzake,

• kutoa mifano ya sitiari za tabia

akisaidiana na mwenzake,

• kueleza maana ya sitiari

mbalimbali,

• kutumia sitiari katika sentensi     . 

Ni maneno gani 

unayoweza 

kutumia 

kulinganisha kitu 

na kingine kwa 

njia ya moja kwa 

moja? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi ya vikundi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotambua sitiari katika matini.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua sitiari.
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Maadili: 

• Heshima: anapoheshimu maoni ya wenzake.

• Umoja: anaposhirikiana na wenzake.

Masuala mtambuko: 

• Kukabiliana na ugaidi: mwanafunzi anapotoa mifano ya stiari akirejelea suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anaposaidiwa na mzazi au mlezi, kutunga sentensi mbalimbali akitumia sitiari za

tabia na anapotambua sitiari za tabia katika matini.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusikiliza na kuzungumza anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na ugaidi na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

10.2 

Kusoma 

10.2.1 Kusoma 

kwa Mapana  

 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,      mwanafunzi aweze: 

a) kutambua na kufungua 

faili iliyo na kifungu cha 

kusoma ili kuimarisha 

umilisi wake wa kutumia 

tarakilishi, 

b) kuonyesha uelewa wa 

hatua za kiusalama kwa 

kusakura matini kwenye 

tovuti salama ili kupata 

vifungu vya kusoma 

kutumia vyombo vya 

kidijitali, 

c) kuchangamkia matumizi 

ya vifaa vya kidijitali 

katika kutafuta na kusoma 

ujumbe ili kuimarisha 

maarifa yake. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua mambo ya kuzingatia anaposoma 

matini zilizohifadhiwa katika  kifaa cha 

kidijitali (k.v. kutofuta kazi za wenzake 

zilizohifadhiwa katika vifaa vya  kidijitali) 

akishirikiana na wenzake, 

• kutambua mambo ya kuzingatia 

anaposoma matini za mtandaoni (k.v. 

kufungua mitandao ifaayo, kutowasiliana 

na watu usiowajua, kutofichua nywila 

yako kwa wenzake), 

• kutambua jina la faili lengwa kwenye  

tarakilishi na kufanya mazoezi ya 

kufungua na kufunga, 

• kutambua mitandao salama yenye matini                         

inayoafiki kiwango na mahitaji yake, 

• kutambua umuhimu wa kutoa habari kwa 

mwalimu, mzazi au mlezi wake endapo                           

atapata ujumbe kutoka kwa watu asiowajua 

mtandaoni na kutowasiliana nao, 

• kutafuta maana za maneno mapya kwenye  

kamusi mtandaoni, kusimulia wenzake habari 

alizosoma. 

1. Unakumbuka 

habari gani 

uliyoisoma 

mtandaoni? 

2. Ni hatua gani            

za kiusalama 

unazozingatia 

unapotafuta 

habari 

mtandaoni? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi atapata hamu ya kutafuta matini za kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni. 
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Maadili:  

Uwajibikaji: katika utunzaji wa vifaa vya kidijitali na  kuzingatia mitandao salama. 

Masuala mtambuko: 

• Usalama wa mitandaoni: mwanafunzi anapotambua mambo ya kuzingatia anaposoma matini za mtandaoni na anapotambua 

mitandao salama yenye matini             inayoafiki kiwango na mahitaji yake. 

• Usalama na ulinzi: mwanafunzi anapofahamu namna anavyoweza kujizuia na ulaghai wa mtandaoni kwa kutowasiliana na watu 

asiowajua na kutoa habari kwa mwalimu au mzazi endapo atapata ujumbe kutoka kwa watu asiowajua mtandaoni. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa mapana anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa 

stadi hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na ugaidi na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 

• Masomo yote kwa vile yanatakiwa kuzingatia  ujuzi wa kidijitali. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo 

Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 

Insha za 

Masimulizi 

 

 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maudhui ya 

insha ya masimulizi   

ili kuandika ifaavyo, 

b) kuandika insha ya 

masimulizi kwa 

kufuata kanuni 

zifaazo, 

c) kuchangamkia 

utunzi mzuri ili 

kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua insha ya masimulizi kwa 

kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi, 

• kujadili mada na vidokezo vya insha ili 

kuvitumia katika kuandika insha yake, 

• kuelezea maudhui atakayotumia kuandikia 

insha ya masimulizi, 

• kuandika insha ya masimulizi (k.v. kuhusu 

ugaidi, uhalifu, ajali, safari n.k) isiyopungua 

maneno 200 akizingatia mada, mpangilio 

mzuri                               wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni 

za kisarufi, uakifishaji mwafaka, lugha ya 

kiubunifu na urefu unaotarajiwa. Pia 

azingatie aina mbalimbali za maneno, 

mnyambuliko wa vitenzi, na nyakati ili 

kejenga picha dhahiri ya                anachokiandikia 

daftarini, 

• kuandika insha ya masimulizi katika                    vifaa 

vya kidijitali na kuisambaza kwa wenzake na 

mwalimu ili kuisoma na kuitathmini, 

• kuwawasilishia wenzake insha 

aliyoandika ili waitathmini na 

kumwelekeza. 

Insha ya masimulizi 

ina sifa gani? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na wenzake.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha                         ya

mawasiliano.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi yaliyopendekezwa na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia

tarakilishi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibika katika matumizi ya vifaa vya kidijitali.

Masuala mtambuko: 

• Kukabiliana na ugaidi: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu suala lengwa (k.v. kuhusu ugaidi, uhalifu)

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi katika  vifaa vya kidijitali na kuisambaza kwa wenzake na

mwalimu ili kuisoma na kuitathmini.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na ugaidi na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 

Sarufi 

10.4.1 

Hali ya 

Masharti 

(nge,ngali na ki) 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya

hali ya masharti kwenye

kitenzi,

b) kutumia vitenzi katika

hali ya masharti kwenye

sentensi,

c) kufurahia matumizi ya

hali ya masharti katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya hali ya

masharti (nge, ngali, ki) kwenye

vitenzi katika chati, ubao au kwa

kutumia vifaa vya kidijitali,

• kutumia vitenzi vya hali ya

masharti  katika sentensi kwa

kuandika  daftarini au kupiga chapa

kwenye tarakilishi/kipakatalishi,

•  kubadilisha sentensi kutoka hali moja

hadi nyingine,

• kutunga sentensi katika hali ya mazoea

na hali ya masharti mtandaoni na

kuwatumia wenzake waweze kuzisoma

na kutathmini usahihi wake.

Je, unajua viambishi 

vipi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na wenzake darasani na mtandaoni.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoendelea kutunga sentensi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kipakatalishi au tarakilishi kutunga sentensi na vile vile kuzisambaza mtandaoni.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapojifunza kuthamini maoni ya wenzake.

• Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi.

Masuala mtambuko: 

• Kukabiliana na ugaidi: mwanafunzi anapotunga sentensi katika hali ya mazoea na hali ya masharti kuhusu suala lengwa.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anapotunga sentensi katika hali ya mazoea na hali ya masharti mtandaoni na

kuwatumia wenzake waweze kuzisoma na kutathmini usahihi wake.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya hali ya masharti anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa stadi

hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kukabiliana na ugaidi na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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11.0 USHURU 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

11.1.1 

Kujieleza kwa 

Ufasaha 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo 

mwanafunzi aweze: 

a) kubuni na kusimulia

kisa mbele ya

wenzake akizingatia

mada lengwa,

b) kutumia ishara

zifaazo kuimarisha

masimulizi yake,

c) kufurahia usimulizi

wa visa mbalimbali

kuhusu maisha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadiliana na wenzake kuhusu mada

mbalimbali ambazo huweza

kusimuliwa kuhusiana na mambo na

hali za maisha (k.v. hadithi za

mashujaa, shughuli za sikukuu za

kitaifa, usomaji wa bajeti, ulipaji wa

ushuru, hekaya),

• kusikiliza kisa cha kisimulizi kuhusu

mada lengwa kutoka kwa mgeni

mwalikwa, tepurekoda, video na

tarakilishi ili kupata sifa za usimulizi

mzuri,

• kusimulia kisa kuhusiana na mada

fulani akizingatia mtiririko wa

matukio, kanuni za kisarufi, kupanda

na kushuka kwa sauti, ishara za uso,

viziada lugha, tasfida, na wakati ili

kuufanya utungo wake uvutie,

Masimulizi 

kuhusu ushuru 

yana umuhimu 

gani? 
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• wa mawazo, mfuatano wa kuuliza

na kujibu maswali kutokana                     na visa

vilivyosimuliwa darasani.

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kusimulia kisa kuhusu mambo mbalimbali katika jamii.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposimama mbele ya hadhira na kusimulia kisa.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposikiliza masimulizi kupitia vifaa vya kielektroniki.

Maadili: 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitahidi kusimulia.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutoa masimulizi.

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu mada mbalimbali ambazo huweza kusimuliwa kuhusiana

na mambo na hali za maisha ikiwemo ulipaji wa ushuru.

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji.

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anaposhirikisha hadhira kupitia uimbaji, kupiga makofi, kucheza, kuitikia ili kuupa

usimulizi wake uhai                           zaidi na kuteka makini ya wasikilizaji.

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kutoa masimulizi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji

wa stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.2 

Kusoma 

11.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha    

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya

kuzingatia katika kusoma

kwa ufasaha,

b) kusoma kifungu kwa

kuzingatia matamshi bora,

c) kusoma kifungu kwa kasi

ifaayo,

d) kusoma kifungu kwa

kutumia sauti ipasavyo,

e) kusoma kifungu kwa

kuambatanisha ishara

zifaazo,

f) kuchangamkia kusoma

kifungu kwa kuzingatia

vipengele vya usomaji kwa

ufasaha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadiliana na wenzake vipengele vya

kuzingatia katika kusoma makala kwa

ufasaha,

• kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika

matini andishi au ya kidijitali akizingatia

matamshi bora,

● kusoma kifungu cha hadithi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo

(maneno sahihi  yasiyopungua 85 kwa

dakika) ili wenzake wamtolee maoni,

• kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo

(k.v. kiwango cha sauti na kiimbo),

• kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara

zifaazo panapofaa (k.v. ishara za uso na

mikono zinazozingatia tamaduni),

• kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma

makala akizingatia vipengele vya usomaji

bora.

Je, kusoma kwa 

ufasaha kuna 

umuhimu gani? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kujadiliana kuhusu vipengele vya kusoma kwa ufasaha.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara zifaazo wakati wa kusoma kifungu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji wanapojadili vipengele vya usomaji bora.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu.

• Umoja:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili vipengele vya usomaji bora.

Masuala mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii na kitaifa: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa  ufasaha na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa

stadi hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

11.3 

Kuandika 

11.3.1 Barua 

Rasmi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada                  ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kujadili maudhui ili

kuandika barua

rasmi        inayozingatia

mada,

b) kuandika barua

rasmi  inayozingatia

mada, hati safi,

muundo na mtindo

ufaao ili kuwasiliana

ipasavyo,

c) kuchangamkia utunzi

wa barua rasmi

katika                       mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua mada ya kuandikia barua  rasmi,

• kujadili na wenzake maudhui yafaayo 
kulingana na mada ya insha ya barua rasmi,

• kuandika vidokezo vya                 kumwongoza,

• kujadili na wenzake vipengele vya                    aya,

• kuandika barua rasmi kwa mwalimu 
daftarini kuomba msamaha na kuiwasilisha 
kila hoja katika aya yake,

• kutumia sentensi inayobeba wazo   kuu 
mwanzoni mwa kila aya,

• kuandika kwa hati safi au kwa

kutumia tarakilishi huku akizingatia kanuni 

zifaazo,.

• kujadiliana na wenzake kuhusu umuhimu 
wa barua rasmi katika                 mawasiliano.

1. Uandishi wa

barua rasmi

huzingatia

vipengele gani?

2. Unazingatia nini

ili kuunda aya

nzuri?

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuandika barua rasmi kwa mwalimu.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoandika barua kwa kutumia tarakilishi.
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  Maadili:  

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili maudhui ya barua         rasmi. 

• Heshima: mwanafunzi anapozingatia maoni ya wenzake wakati wa mijadala. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapoandika barua rasmi kuomba msamaha. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika barua rasmi kuhusu suala lengwa. 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kuandika barua rasmi na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa 

stadi hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.1 

Ukanushaji 

wa Maneno  

 
(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,    mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua viambishi 

vya hali ya masharti 

katika sentensi, 

b) kukanusha viambishi 

vya hali ya masharti 

katika sentensi, 

c) kufurahia ukanushaji 

wa viambishi hali ya 

masharti katika 

sentensi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya hali ya masharti 

(nge, ngali, ki) katika vitenzi kwa kuvipigia 

mistari kwenye vitabu au kuvikolezea wino                          

kwenye tarakilishi, 

• kutambua viambishi vya hali ya masharti 

katika hali kanushi (k.v. singe, singali, 

sipo), 

• kusoma sentensi zenye viambishi lengwa 

kwenye vitabu au tarakilishi                        katika hali 

yakinishi na kanushi, 

• kukanusha maneno na sentensi akizingatia 

hali ya masharti kwenye               daftari au kwa 

kutumia tarakilishi, 

• kutunga sentensi sahihi zenye viambishi 

vya hali ya masharti na             kuzikanusha, 

• kusikiliza au kutazama vipindi vya             

ukanushaji wa hali ya masharti 

kupitia vifaa vya kidijitali. 

1. Viambishi vya hali 

ya masharti katika 

vitenzi ni vipi? 

2. Viambishi vya hali 

ya masharti katika 

ukanushaji ni vipi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika vikundi ili kujadili kuhusu ukanushaji. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojaribu kukanusha maneno na sentensi. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika somo. 
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Maadili:  

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenazake katika kazi ya vikundi. 

Masuala mtambuko: 

• Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotambua viambishi vya hali ya masharti kuhusu suala lengwa na kutunga sentensi. . 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anaposikiliza au kutazama vipindi vya ukanushaji wa hali ya masharti 

kupitia vifaa vya kidijitali. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanushaji wa maneno na anayojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa 

stadi hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.2 Ukubwa 

na Udogo wa 

Nomino 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo,    mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino zinazoanza 

kwa kiambishi ki- katika kundi 

la maneno 

b) kubadilisha nomino, 

zinazoanza kwa ki- katika              hali 

wastani kuwa katika hali ya 

ukubwa na udogo, 

c) kutunga sentensi sahihi 

akitumia nomino zinazoanza 

kwa ki- katika                    hali ya ukubwa 

na udogo huku akizingatia 

upatanisho wa kisarufi, 

d) kufurahia kutumia nomino 

zinazoanza kwa ki- kwa 

usahihi katika hali ya ukubwa 

na udogo ili kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua nomino zinazoanza 

kwa kiambishi Ki- (k.v. kiti, 

kitabu, kitanda) kwa kutumia 

kadi za maneno, mti wa 

maneno, chati au vifaa vya 

kidijitali, 

• kushiriki kwenye mjadala wa 

kutambua viambishi 

vinavyotumika kudhihirisha 

ukubwa na udogo wa nomino, 

• kushiriki katika vikundi 

kubadilisha nomino kutoka hali ya 

wastani hadi hali ya ukubwa na 

udogo, 

• kushiriki katika mchezo wa 

vikundi ambapo kikundi kimoja 

kitataja wastani wa nomino na 

kingine kutaja ukubwa na udogo 

wa nomino hiyo,  

• kutunga sentensi kwa kutumia                     

nomino hizo katika hali ya 

ukubwa na udogo kwa kuzingatia 

upatanisho wa kisarufi. 

Je, ni nomino gani 

zinazoanza kwa 

kiambishi ki- 

unazozijua? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki mijadala kuhusu mada ya ukubwa na udogo wa nomino. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi katika hali ya ukubwa na udogo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali ya wastani,                 ukubwa na 

udogo. 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapojadili. 

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi kwa kushirikiana na wenzake. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

• Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapoashiriki katika mchezo wa vikundi ambapo kikundi kimoja kitataja wastani wa nomino 

na kingine kutaja ukubwa na udogo wa nomino hiyo. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukubwa na udogo wa nomino na anayojifunza katika somo la Kiswahili na 

ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa 

Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 

Sarufi 

11.4.3 Ukubwa na 

Udogo wa Nomino 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo,   mwanafunzi 
aweze: 

a) kutambua nomino 
zinazoanza kwa kiambishi  
ji- ili kuzibainisha, 

b) kubadilisha nomino 
zinazoanza kwa kiambishi 
ji- katika hali wastani kuwa 
katika hali ya ukubwa na 
udogo, 

c) kutunga sentensi sahihi 
akitumia nomino zinazoanza 
kwa kiambishi ji- katika hali 
ya ukubwa na udogo huku 
akizingatia upatanisho wa 
kisarufi, 

d) kufurahia kutumia nomino 
zinazoanza kwa kiambishi 
Ji- kwa usahihi katika hali 
ya ukubwa na udogo ili 
kuimarisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutaja nomino zinazoanza kwa 

kiambishi ji- katika hali ya 

ukubwa na udogo kwa 

kutumia kadi maneno, mti 

maneno, chati au vifaa vya 

kidijitali k.v. jani (jijani - 

kijani), jiko (jijiko - kijijiko), 

• kushiriki kwenye mjadala wa 

kutambua viambishi 

vinavyotumika kudhihirisha 

ukubwa na udogo wa nomino 

zinazoanza kwa kiambishi Ji-, 

• kubadilisha nomino kutoka 

hali ya wastani hadi hali ya 

ukubwa na udogo, 

• kutunga sentensi kwa 

kutumia nomino hizo katika 

hali ya ukubwa na udogo kwa 

kuzingatia upatanisho wa 

kisarufi. 

Je, ni nomino 

gani zinazoanza kwa 

kiambishi ji- 

unazozijua? 
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Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki mijadala kuhusu mada hii. 

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi katika hali ya udogo. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali ya wastani na udogo. 

Maadili:  

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapojadili. 

• Umoja: mwanafunzi anapofanya kazi kwa kushirikiana na wenzake. 

Masuala mtambuko: 

• Utangamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji. 

•  Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia udogo na ukubwa kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukubwa na udogo wa nomino na anayojifunza katika somo la Kiswahili na 

ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ushuru na yanayofundishwa katika somo la Socia Studies. 
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MWONGOZO WA VIWANGO NA VIGEZO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA 

 

MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha 

Matarajio 

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kuwasiliana 

kwa kuzingatia 

matamshi bora 

(matamshi ya sauti 

zinazokaribiana: d/nd, 

ch/sh, j/nj, g/ng) 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi 

bora ya sauti lengwa 

kila wakati. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia 

matamshi bora ya 

sauti lengwa. 

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi bora 

ya baadhi ya sauti 

lengwa.   

Anawasiliana kwa 

kuzingatia matamshi bora 

ya baadhi ya sauti lengwa 

kwa kuelekezwa.  

Kuweza kuzungumza 

na kujieleza kwa 

ufasaha  

(kwa kutumia maneno 

ya heshima,adabu na 

vyeo) 

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha na 

kikamilifu akitumia 

maneno ya heshima 

adabu na vyeo 

katika miktadha 

mbalimbali.  

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha akitumia 

maneno ya 

heshima, adabu na 

vyeo katika 

miktadha 

mbalimbali. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akitumia baadhi ya 

maneno ya heshima, 

adabu na vyeo katika 

miktadha mbalimbali. 

Anazungumza na kujieleza 

kwa ufasaha akitumia 

baadhi ya maneno ya 

heshima, adabu na vyeo 

katika baadhi ya miktadha. 
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Kuweza kusikiliza na 

kujibu ipasavyo 

(maamkuzi na maagano 

,mazungumzo ya 

kimuktadha) 

Anasikiliza na 

kujibu maamkuzi na 

maagano kwa 

kuzingatia miktadha 

ifaayo kwa wepesi. 

Anasikiliza na 

kujibu maamkuzi 

na maagano kwa 

kuzingatia 

miktadha ifaayo 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi na 

maagano kwa kuizingatia 

miktadha ifaayo. 

Anasikiliza na kujibu 

baadhi ya maamkuzi na 

maagano na kuzingatia 

baadhi ya miktadha ifaayo 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

lugha kiubunifu 

(vitendawili, methali 

nahau, visawe,sitiari za 

tabia,masimulizi) 

 

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa 

kurejelea 

vitendawili, methali, 

nahau, visawe, 

sitiari za tabia na 

masimulizi kwa 

utendeti. 

 

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa 

kurejelea 

vitendawili, 

methali, nahau, 

visawe, sitiari za 

tabia na 

masimulizi. 

Anatumia lugha 

kiubunifu kwa kurejelea 

baadhi ya vitendawili, 

methali, nahau, visawe, 

sitiari za tabia na 

masimulizi. 

Anatumia lugha kiubunifu 

kwa kurejelea baadhi ya 

vitendawili, methali, nahau, 

visawe, sitiari za tabia na 

masimulizi kwa kusaidiwa. 
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MADA: KUSOMA 

           Viwango 

 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kusoma kwa 

ufahamu - 

Vifungu/mashairi/ 

maigizo (ujumbe, 

umbo,matumizi ya 

msamiati mwafaka, 

kutoa muhtasari) 

Anasoma vifungu, 

mashairi na maigizo na 

kutambua ujumbe, 

umbo na matumizi 

mwafaka ya msamiati 

kwa utendeti.   

Anasoma vifungu, 

mashairi na maigizo 

na kutambua ujumbe, 

umbo na matumizi 

mwafaka ya msamiati. 

 

Anasoma baadhi ya 

vifungu, mashairi na 

maigizo na kutambua 

ujumbe, umbo na 

matumizi mwafaka ya 

msamiati.  

Anasoma baadhi ya 

vifungu, mashairi na 

maigizo na kutambua 

kwa kiasi ujumbe, umbo 

na matumizi mwafaka 

ya msamiati. 

Kuweza kusoma kwa 

kina.  

(Matumizi ya kamusi: 

tahajia,ngeli,aina na 

maana za maneno) 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia vipengele 

vilivyoorodheshwa kwa 

uketo. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia vipengele 

vilivyoorodheshwa. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele 

vilivyoorodheshwa. 

Anatumia kamusi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele 

vilivyoorodheshwa 

akisaidiwa. 

Kuweza kusoma kwa 

ufasaha.  

(matamshi bora, 

kiwango kifaacho cha 

sauti, kasi ifaayo, 

ishara zifaazo) 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha kikamilifu. 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha kwa 

kuelekezwa.  
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Kuweza kusoma kwa 

mapana. 

(kutambua na 

kuchagua  matini ya 

kusoma kutambua 

ujumbe na matumizi 

ya lugha) 

  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha kwa 

mapana.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua ujumbe na 

matumizi ya lugha.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua kwa kiasi 

ujumbe na matumizi ya 

lugha.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua kwa kiasi 

ujumbe na matumizi ya 

lugha kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kidijitali. 

( kuzingatia hatua za 

kiusalama katika 

kutumia vifaa vya 

kidijitali, kusakura 

matini kwenye tovuti 

salama.)  

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

vipengele vifaavyo kwa 

uketo.  

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

vipengele vifaavyo. 

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo. 

Anasoma matini ya 

kidijitali akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo akielekezwa. 
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MADA: KUANDIKA 

                  Viwango 

 

Vigezo 

Kuzidi matarajio 

 

Kufikia matarajio 

 

Kukaribia matarajio 

 

Mbali na matarajio 

 

Kuweza kuandika 

aina mbalimbali za 

insha (wasifu, 

masimulizi, maelezo 

na barua rasmi) kwa 

kuzingatia vipengele 

vifuatavyo: muundo, 

ujumbe, mtindo na 

kanuni zifaazo za 

uandishi.  

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

utendeti. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo vya 

uandishi. 

Anaandika aina mbalimbali 

za insha kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

kuongozwa. 

 

Kuweza kuandika 

kwa tarakilishi.  
( aina mbalimbali za 

maandishi,ishara 

zinazotumiwa).  

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo kwa uketo.   

 

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

 

Anaandika kwa 

tarakilishi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo.  

 

Anaandika kwa tarakilishi 

kwa kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo kwa 

kuelekezwa. 
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MADA: SARUFI 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kutambua 

na kutumia aina 

mbalimbali za 

maneno katika 

lugha ya Kiswahili. 
(vivumishi na 

viwakilishi) 

Anatambua na kutumia 

aina mbalimbali za 

maneno katika matini 

kwa kina. 

Anatambua na kutumia 

aina mbalimbali za 

maneno katika matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini.  

Anatambua na kutumia 

baadhi ya aina za 

maneno katika matini 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua 

na kutumia alama 

za uakifishi. 
(alama ya hisi,ritifaa 

na koloni) 

Anatambua na kutumia 

alama za uakifishi katika 

matini kwa utendeti. 

Anatambua na kutumia 

alama za uakifishi 

katika matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya alama za 

uakifishi katika matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya alama za 

uakifishi katika matini 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

viambishi vya ngeli, 

ngeli za nomino na 

kutumia upatanisho 

wa kisarufi 

ipasavyo. 

(YA-YA, U-U, I-I na 

PA-KU-MU) 

Anatambua viambishi 

vya ngeli, ngeli za 

nomino na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo na kwa wepesi. 

 

Anatambua viambishi 

vya ngeli, ngeli za 

nomino na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya ngeli, 

ngeli za nomino na 

kutumia upatanisho wa 

kisarufi ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya ngeli, 

ngeli za nomino na 

kutumia kwa kiasi 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo. 
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MADA: SARUFI 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

Kuweza kutambua 

na kutumia vitenzi 

katika kauli 

mbalimbali. 

(kutendeana 

,kutendesha na 

kutendua) 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika kauli 

mbalimbali kwa uketo. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika kauli 

mbalimbali. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika baadhi ya 

kauli. 

Anatambua na kutumia 

vitenzi   katika baadhi ya 

kauli kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya 

vivumishi na 

kuvitumia katika 

matini. 

Anatambua vinyume vya 

vivumishi na kuvitumia 

katika matini kwa 

utendeti. 

Anatambua vinyume 

vya vivumishi na 

kuvitumia katika 

matini. 

Anatambua vinyume vya 

baadhi ya vivumishi na 

kuvitumia katika matini.  

Anatambua vinyumevya 

baadhi ya vivumishi na 

kuvitumia katika matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

na kutumia 

viambishi vya hali 

ya masharti kwenye 

matini. 

 

(nge,ngali na ki) 

Anatambua na kutumia 

viambishi vya hali ya 

masharti kwenye matini 

kwa utendeti. 

Anatambua na kutumia 

viambishi vya hali ya 

masharti kwenye 

matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya viambishi vya 

hali ya masharti kwenye 

matini. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya viambishi vya 

hali ya masharti kwenye 

matini kwa kuongozwa. 

Kuweza kutambua  

viambishi vya 

ukanushaji katika 

hali ya masharti 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya ukanushaji 

na kukanusha sentensi 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

Anatambua baadhi ya 

maneno yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na kukanusha 

Anatambua baadhi ya 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 
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MADA: SARUFI 

                  Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio  

 

Kufikia Matarajio 

 

Kukaribia Matarajio 

 

Mbali na Matarajio 

 

ipasavyo. 
(nge, ngali na ki)  

ipasavyo na kwa wepesi. kukanusha sentensi 

ipasavyo.  

sentensi ipasavyo. ukanushaji na 

kukanusha baadhi ya 

sentensi.  

Kuweza kutambua 

nomino katika hali 

ya ukubwa na 

udogo 
(nomino zinazoanza 

kwa kiambishi ki- na  

kiambishi ji-) 

Anatambua na kutumia 

nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo kwa 

wepesi. 

Anatambua na kutumia 

nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya nomino katika 

hali ya ukubwa na 

udogo. 

Anatambua na kutumia 

baadhi ya nomino katika 

hali ya ukubwa na 

udogo kwa kusaidiwa. 
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Shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii ya Gredi 4-6 

Katika kiwango hiki, lengo la shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ni kupata uwiano kati ya dhana 

zilizofunzwa katika masomo mbalimbali na maisha ya kila siku. Wanafunzi wanafanya ulinganisho kati ya kile wamejifunza na 

maisha yao ya kila siku. Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji imeshughulikiwa katika somo la Social studies. 

Utekelezaji wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji inahitaji ushirikiano ambapo mwalimu anashirikiana na 

walimu wa masomo mengine kuandaa na kutekeleza shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Ingawa 

shughuli hizi zinaelekezwa na mwalimu, mwanafunzi anatakiwa kupewa nafasi ya kutambua changamoto/tatizo na kuzua utatuzi 

wake. Usalama wa mwanafunzi unatakiwa kuzingatiwa katika utambuzi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia 

ujifunzaji. Hatua zifuatazo za shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji zinatakiwa kusambazwa katika mihula 

yote. 

 

Hatua za utekelezaji wa shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji 

1)      Maandalizi 

• Tambua umilisi wa kimsingi unaolengwa, maadili na stadi zinazokusudiwa katika matokeo maalum yanayotatarjiwa kwa 

mujibu wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji.  

• Tambua nyenzo hitajika katika shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (zinazopatikana katika mazingira) 

• Kusambaza shughuli hizo katika muhula mzima (bainisha siku na wakati/muda wa shughuli hizo). 

• Wasiliana na wanafunzi, wazazi/walezi, wasimamizi wa shule, walimu na washikadau wengine katika jamii ya shule. 

• Tambua na kuandaa vifaa vya tathmini.  
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2)      Utekelezaji wa shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii.  

• Gawia wanafunzi majukumu. 

• Hakikisha kila mwanafunzi anashriki kikamilifu katika shughuli husika. 

• Tazama wanafunzi wanapotekeleza shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na kurekodi matokeo ya 

utekelezaji wao. 

• Tumia kifaa cha tathmini kinachofaa kutathmini mchakato mzima pamoja na matokeo yake (tathmini kazi ya 

mwanafunzi kuanzia mwanzo hadi mwisho). 

• Tathmini umilisi wa kimsingi unaolengwa, maadili na stadi katika somo.  

3)      Tafakuri kuhusu shughuli ya huduma jumuhishi ya kijamii. 

Chukua nafasi ya kujitathmini kuhusu shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ukiwa na 

wanafunzi kwa kujadiliana nao kuhusu yafuatayo: 

• Ni nini kilifanyika vizuri na kwa nini? 

• Ni nini hakikufanyika vizuri na kwa nini? 

• Ni nini kinaweza kufanywa tofauti? 

• Wamejifunza nini? 

Kutakuwa na shughuli moja jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itakayotekezwa mara moja kwa mwaka. 

Masuala ya shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji yatatokana na masuala mtambuko pana katika 

masomo tofautitofati. Waalimu wanatakiwa kuangazia suala tofauti kila mwaka ili kuwapa wanafunzi fursa ya kushughulikia 

masuala mtambuko mbalimbali katika miktadha yao.  

Shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itashirikisha kila mmoja katika jamii ya shuleni (wanafunzi, 

wazazi/walezi, wasimamizi wa shule na walimu). Wazazi/walezi ni washikadau muhimu katika maandalizi na utekelezaji wa 

shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Ingawa walimu wana jukumu muhimu katika maandalizi na 
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ujumuishaji wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji, wanafunzi wanatakiwa kushiriki kikamilifu katika 

mchakato mzima.  

Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji inampa mwanafunzi nafasi ya kukuza umilisi wa kimsingi na maadili 

mbalimbali. Mwalimu anatakiwa kubadilisha umilisi wa kimsingi na maadili yanayoangaziwa kila mwaka. 

Tathmini ya shughuli jumuhishi ya huduma ya jamii.  

Tathmini ya Shughuli jumuishi ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji itaangazia vipengele vitatu ambavyo ni: stadi 

katika masomo mbalimbali yaliyoshirikishwa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji, umilisi wa kimsingi na 

maadili yanayodhihirishwa. Ni lazima tathmini izingatie mchakato mzima pamoja na matokeo ya shughuli ya huduma ya kijamii 

inayochangia ujifunzaji. Mwalimu atawatathmini wanafunzi wakiwa katika vikundi akitumia vifaa vya tathmini kama vile ratiba 

ya ukaguzi, orodha hakiki, viwango vya ukadiriaji au kifaa kingine kinachofaa.  
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI 

NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 
 

Mada Mapendekezo Ya Mbinu Za 

Kutathmini 

Mapendekezo ya Nyenzo za 

Kufundishia 

Mapendekezo ya Shughuli 

Nyingine Zilizoratibiwa za 

Ujifunzaji 

1.0 KUSIKILIZA 

NA 

KUZUNGUMZA 

a) Kumakinikia jinsi 

mwanafunzi anavyotumia 

lugha katika mawasiliano 

b) Kujibu maswali 

c) Maigizo 

d) Kutambua k.m. kwenye 

orodha 

e) Kuambatanisha maneno na 

majibu 

f) Mijadala 

g) Mazungumzo 

h) Matumizi ya ishara za 

mwili k.v ishara za uso, za 

mikono na mabega 

kuimarisha masimulizi yake 

i) Wanafunzi kufanyiana 

Tathmini 

• Chati 

• Michoro na picha 

• Mgeni mwalikwa 

• Vifaa vya kidijitali (k.v 

tarakilishi/vipakatalishi

, kinasasauti, rununu, 

projekta, video) 

• Mti maneno 

• Kapu maneno 

• Vitabu mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi 

2. Vyama mbalimbali shuleni 

Vyama/vilabu mbalimbali shuleni 

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali 

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 
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KUSOMA a) Kutunga sentensi k.m. kwa 

kutumia msamiati lengwa 

b) Kujibu maswali k.m. katika 

ufahamu 

c) Kutoa muhtasari wa 

ufahamu au matini 

yaliyosomwa 

d) Kukariri na kuimba 

mashairi 

e) Kusoma kwa sauti 

f) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 

g) Potfolio 

h) Shajara 

• Tarakilishi/vipakatalishi 

• Kinasasauti 

• Rununu 

• projekta 

• Tarakilishi/vipakatalishi 

• Kinasasauti 

• Rununu 

• Nakala ya shairi 

• Kamusi mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi 

2. Vyama mbalimbali shuleni 

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali 

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

 

KUANDIKA a) Kuandika tungo mbalimbali 

b) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 

c) Potfolio 

d) Shajara 

e) Mijadala kuhusu vidokezo 

vya insha 

• Kielelezo cha insha ya 

masimulizi 

• Kielelezo cha insha ya  

maelezo 

• Kielelezo cha insha ya 

wasifu 

• Nakala ya barua ya 

kirafiki 

• Nakala ya barua rasmi 

1. Kazi ya vikundi 

2. Vyama mbalimbali shuleni 

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali 

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 
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SARUFI a) Kutambua k.m. kwenye

orodha

b) Kuambatanisha maneno

lengwa

c) Kujaza mapengo

d) Kujaza fumbo maneno

e) Kazi mradi

• Tarakilishi/vipakatalishi

• Kinasasauti

• Rununu

• projekta

• Kapu maneno

• Mti wa maneno

• Kadi maneno

• Picha za vitu mbalimbali

• Michoro

• Chati

• Mabango

• Sanamu

• Nyenzo halisi

1. Kazi ya vikundi

2. Vyama mbalimbali shuleni

3. Ziara za nyanjani

4. Kutagusana na vyombo vya

habari na vifaa vingine vya

kidijitali




