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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 

Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera kuhusu elimu, mafunzo, na utafiti yanatimiza malengo ya Katiba ya Kenya ya 2010, 

Ruwaza ya Kenya 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, na Mikataba ya Kikanda na ya 

Kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza lengo la Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu imefanikiwa kutekeleza hatua kwa hatua Mtaala 

wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule ya Msingi na katika Shule ya Junia. 

Utekelezwaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha kuangalia mara kwa mara jinsi unavyotekelezwa ili kutathmini ufanisi wake. Miaka mitano baada ya 

kutekelezwa kwake, tathmini tamati ya utekelezaji ilifanywa katika shule za msingi ili kubainisha ufanisi wake kama inavyopendekezwa katika Utaratibu 

wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF). Serikali ya Kenya iliunda Tume ya Rais ya Elimu ya kushughulikia masuala mbalimbali yanayoathiri sekta ya 

elimu nchini mwaka wa 2022. Tume hii ilitoa mapendekezo mbalimbali yaliyochangia marekebisho ya mtaala. Mapendekezo ya tume hii, ripoti za tathmini 

za mwisho zilizofanywa, mapendekezo kutoka kwa washikadau, na wale wanaotekeleza mtaala yalisababisha hatua ya kufanya marekebisho katika mtaala 

pamoja na kuchunguza upya masomo yaliyopendekezwa.   

Mitaala ya Gredi ya Saba inaendeleza umilisi walioupata wanafunzi kufikia mwisho wa Gredi ya Sita. Aidha, inatoa fursa kwa wanafunzi kuendelea 

kutalii na kukuza uwezo wao wanapojiandaa kujiunga na Daraja ya Juu ya Shule za Upili. 

Mtaala huu unaeleza Malengo ya Elimu ya Kitaifa, kauli kiini, matokeo ya kijumla na maalum yanayotarajiwa kwa kila somo pamoja na mada na mada 

ndogo. Mtaala huu pia unabainisha shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi unaokuzwa, 

masuala mtambuko, maadili, shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na vigezo na viwango vya kuzingatia katika kutathmini. 

Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali na wadau wengine wa elimu watatumia mtaala kuandaa utekelezaji fanifu na wenye tija wa 

Mtaala wa Kiumilisi. 

MHE. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 
WAZIRI WA ELIMU  

WIZARA YA ELIMU 
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DIBAJI YA KATIBU MKUU 
Wizara ya Elimu imetekeleza Mtaala wa Kiumilisi ulioanza mwaka wa 2019. Gredi ya Saba ndiyo kiwango cha kwanza katika Shule ya 
Junia katika mpangilio mpya wa elimu. 

Mtaala wa Gredi ya Saba uliofanyiwa marekebisho, unaendeleza utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kutoka Gredi ya Sita katika shule 

za msingi. Sifa kuu ya daraja hii ni mtaala mpana unaomwezesha mwanafunzi kutalii talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua 

mkondo wa masomo katika Daraja ya Juu Shule za Upili. Hili ni muhimu sana katika kutimiza ruwaza na lengo la mabadiliko ya mtaala 

yanayoendelea kama ilivyoelezwa katika Mswada Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 wenye mada: Kuelekea kufikia Elimu Bora, Faafu 

na Jumuishi na Mafunzo kwa Maendeleo Endelevu Nchini Kenya. Mswada huu unafafanua mabadiliko kutoka kwa mtaala unaolenga 

kupokeza maarifa hadi mtaala unaolenga kukuza uwezo wa kila mwanafunzi. 

Kwa hivyo, mtaala wa Gredi ya Saba unakusudiwa kuimarisha ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi wa Mtaala wa Kiumilisi 

ambao ni: mawasiliano na ushirikiano, uwazaji kina na utatuzi wa matatizo, ubunifu, uraia, ujuzi wa kidijitali, hamu ya ujifunzaji na 

kujiamini. 

Mtaala huu unatoa mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji husishi na tofautishi kuambatana na mada ndogo mbalimbali na vipengele 

vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Mtaala pia unapendekeza nyenzo za kufundishia pamoja na mbinu mbalimbali za kutathmini. 

Inatarajiwa kuwa mtaala huu utawaongoza walimu kikamilifu kuwaelekeza wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa katika Gredi ya 

saba na kuwaandaa kuingia katika Gredi inayofuata bila tatizo. Vilevile, ni matumaini yangu kuwa walimu watautumia mtaala huu 

kuufanya ujifunzaji kuwa wa kuvutia, kuchangamsha na wenye kufurahisha. 

DKT. BELIO KIPSANG’, CBS 
KATIBU MKUU 

IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA AWALI NA ELIMU YA MSINGI 

WIZARA YA ELIMU 



v 

SHUKRANI 

Sheria nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya inaipa mamlaka Taasisi kukuza mitaala na nyenzo za 

utekelezaji wa mtaala kwa elimu ya msingi na taasisi za elimu na mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote cha elimu huhusisha 

utafiti wa kina, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato uliopangwa kikamilifu na wa mashauriano, KICD 

ilibuni Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) ambao unaitikia mahitaji ya karne ya 

21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Itifaki ya Jumuia ya Afrika Mashariki pamoja na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 

KICD hupata ufadhili kutoka kwa Serikali ya Kenya ili kuwezesha kufikia kikamilifu majukumu na utekelezaji wa mipango ya serikali na sekta za 

Wizara ya Elimu. Taasisi pia inapata msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo unaolenga miradi mahususi. Mtaala wa Gredi ya Saba uliofanyiwa 

marekebisho umeandaliwa kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mpango wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP); 

ulio chini ya uelekezi wa Wizara ya Elimu. Kwa hivyo, Taasisi inatoa shukrani za dhati kwa msaada kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya 

Elimu na washirika wengine wa maendeleo kwa sera na msaada wa mali na mikakati. Taasisi inatoa shukrani za kipekee kwa Waziri wa Elimu, Katibu 

Mkuu katika Idara ya Serikali ya Mafunzo ya Awali na Elimu ya Msingi. 

Tungependa kuwashukuru wakuza mitaala wa Taasisi na wafanyakazi wengine, walimu wote na wakufunzi walioshiriki kama wanajopo katika 

ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia Mashirika Huru ya Serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa michango yao katika kuuandaa 

Mtaala wa Gredi ya Saba. Kwa mintarafu hii, tunatambua msaada wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Afisa Mkuu 

Mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Mitihani nchini Kenya (KNEC) kwa usaidizi wao katika mchakato mzima wa kuuandaa mtaala. Mwisho, 

tunamshukuru Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) na wanachama wengine wa Baraza kwa uelekezi wao wa mara 

kwa mara katika mchakato huu. 

Tunawahakikishia walimu wote, wazazi na wadau wengine kuwa mtaala huu utaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika Gredi 

ya Saba na uandaaji wa wanafunzi kuingia katika Gredi ya nane. 

PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, PhD, MBS 

MKURUGENZI/AFISA MTENDAJI MKUU 

TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA 
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze kuishi

na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa kuondoa

mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa utangamano na

kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa.

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini.

a) Mahitaji ya kijamii

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa maendeleo

ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na maendeleo ya haraka ya

usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya.

b) Mahitaji ya kiuchumi

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo ya

kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa yanayohitajika

humu nchini.

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda.

Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea.

Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo

itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni.

3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa

kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo.
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4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa wenye

nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa.

Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa

wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma jumuishi za kijamii bila

kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia.

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa

kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii thabiti

ya kisasa.

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano ya

kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo.

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa kujiepusha na

mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa

mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.
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MGAO WA VIPINDI 

Somo Vipindi Kwa Wiki 

(Dakika 40 kwa kipindi) 

1. English 5 

2. Kiswahili/KSL 4 

3. Mathematics 5 

4. Integrated Science 5 

5. Social Studies 4 

6. Religious Studies 4 

7. Pre-Technical Studies 4 

8. Agriculture 4 

9. Creative Arts and Sports 5 

Pastoral/Religious Instructional Programme 1* 

Jumla 40 +1* 
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MATOKEO YA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI 

Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:  

1. kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza

2. kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali

3. kudhihirisha ujuzi wa kijamii, kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema

4. kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu

5. kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya

6. kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia

7. kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano

8. kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo

9. kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji.

KAULI KIINI 

Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Shule ya Junia umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu utajengea haiba 

na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu na kumwandaa 

kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa kuzihusisha na 

tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi ataweza 

kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii. 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA SHULE YA JUNIA 

Kufikia mwisho wa Shule ya Junia, mwanafunzi aweze: 

1. Kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo

2. Kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii

3. Kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha

4. Kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali

5. Kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji

6. Kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali

7. Kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili

8. Kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.
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MUHTASARI WA MADA NA MADA NDOGO 

Mada  Mada Ndogo Idadi ya Vipindi 

Vilivyopendekezwa 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 Kusikiliza na Kujibu: Mazungumzo 2 

2.1.1 Kusikiliza kwa Kina: Sauti /dh/ na /th/ 2 

3.1.1 Tanzu za Fasihi: Fasihi andishi na simulizi 2 

4.1.1 Nyimbo: Nyimbo za Watoto na Bembelezi 2 

5.1.1 Mazungumzo Mahususi 2 

6.1.1  Kusikiliza kwa Kufasiri 2 

7.1.1 Kusikiliza kwa Ufahamu:  Ufahamu wa kusikiliza 2 

8.1.1 Kuzungumza ili Kupasha Habari 2 

9.1.1 Kusikiliza kwa Kina: Sauti /d/ na /nd/ 2 

10.1.1 Nyimbo: Nyimbo za Kazi na Nyimbo za Dini 2 

11.1.1 Kuzungumza kwa Kuambatanisha na Vitendo/Ishara 2 

12.1.1 Kusikiliza kwa Makini 2 

13.1.1 Wahusika katika Nyimbo 2 

14.1.1 Lugha katika Nyimbo 2 

15.1.1 Kusikiliza Habari na Kujibu 2 

Kusoma 1.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Simulizi 2 

2.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia 2 



xiv 

3.2.1 Kusoma kwa Kina: Novela 2 

4.2.1 Kusoma kwa Ufasaha 2 

5.2.1 Kusoma kwa Ufahamu 2 

6.2.1 Kusoma kwa Kina: Maudhui na Dhamira 2 

7 .2.1 Ufupisho 2 

8.2.1 Kusoma kwa Kina:  Mandhari na Ploti 2 

9.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Kushawishi 2 

10.2.1 Kusoma kwa Kina: Wahusika 2 

11.2.1  Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia 2 

12.2.1 Kusoma kwa Ufasaha  2 

13.2.1 Kusoma kwa Kina:  Mbinu za Lugha 2 

14.2.1  Kusoma kwa Ufahamu:  Kifungu cha Mjadala 2 

15.2.1 Ufupisho 2 

Kuandika 1.3.1 Viakifishi: Herufi kubwa na Kikomo 2 

2.3.1 Barua ya Kirafiki ya Kutoa Mwaliko 2 

3.3.1 Insha za Kubuni 2 

4.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi 2 

5.3.1 Insha ya Maelekezo  2 

6.3.1 Insha za Kubuni: Picha 2 

7.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo 2 

8.3.1 Viakifishi: Mabano na Kistari Kifupi 2 
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9.3.1   Insha za Kubuni: Masimulizi 2 

10.3.1  Barua ya Kuomba Msamaha 2 

11.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo 2 

12.3.1  Hotuba ya Kupasha Habari 2 

13.3.1  Insha za Kubuni: Maelezo 2 

14.3.1 Insha ya Maelekezo 2 

15.3.1 Kuandika Kidijitali: Baruapepe 2 

Sarufi  1.4.1 Aina za nomino: Nomino za Makundi na Nomino za Dhahania 2 

2.4.1 Vihusishi: Vihusishi vya -a Unganifu   na Vihusishi vya Sababu                  2 

3.4.1   Aina za nomino: Nomino za Wingi na Nomino za Vitenzi-jina 2 

4.4.1 Nyakati na Hali: Wakati uliopo, Wakati uliopita na Wakati ujao 2 

5.4.1   Nyakati na Hali: Wakati uliopita hali ya kuendelea na Wakati 

ujao hali ya kuendelea 

2 

6.4.1   Vitenzi: Vitenzi Vikuu na Vitenzi Visaidizi 2 

7.4.1   Vitenzi Vishirikishi 2 

8.4.1 Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya A-WA na Ngeli ya U-I 2 

9.4.1   Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya KI-VI na LI-YA 2 

10.4.1  Vinyume vya Maneno 2 

11.4.1  Mnyambuliko wa Vitenzi:  Kauli ya Kutenda,  Kutendea na 

Kutendwa 

2 

12.4.1 Aina za Sentensi:  Sentensi Sahili 2 



xvi 

Kumbuka: Idadi ya vipindi vilivyopendekezwa kwa kila mada ndogo vinaweza kuwa vichache au vingi kutegemea na 

muktadha.  

13.4.1 Ukanushaji kwa Kuzingatia Nyakati 2 

14.4.1 Ukubwa wa Nomino 2 

15.4.1 Usemi Halisi na Usemi wa Taarifa 2 

Jumla ya vipindi 120 
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MWONGOZO WA KUTUMIA VITABU VYA KUSOMA KATIKA SHULE YA JUNIA 

Lengo la Vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia  

Utanzu ulioteuliwa wa kusomwa katika Gredi ya Saba ni Novela. Matokeo yanayotarajiwa: 

a) kukuza jadi ya usomaji miongoni mwa wanafunzi jambo ambalo ni muhimu miongoni mwa wanafunzi katika maisha

yao ya ujifunzaji,

b) kuwaandaa wanafunzi kusoma fasihi katika somo la Kiswahili katika mkondo wa Sayansi ya Jamii katika Shule ya Juu,

c) kuwatanguliza wanafunzi katika vipengele vya kimsingi vya fasihi ambavyo ni muhimu katika maisha ya kila siku,

tukijua kwamba wengine watasoma fasihi katika Daraja ya Juu Shule za Upili.

Kufunza vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia 

Wanafunzi katika shule ya Junia:   

a) wataongozwa kusoma vitabu mbalimbali ili kuwapa nafasi ya kuingiliana na dhana na stadi katika mtaala. Hii itawaweka 
katika hali ya kupata stadi za kuzungumza, kusikiliza, kusoma, kuandika, na sarufi mwanzoni,

b) wanatarajiwa kwamba wataingiliana na tanzu mbalimbali ili kuwa na uzoefu na dhana za kimsingi za fasihi ili 
kujiburudisha na pia kukuza mazoea ya usomaji,

c) hawapaswi kushirikishwa katika uhakiki wa kazi za fasihi kwa undani.

Ni muhimu kukumbuka kuwa ni vitabu tu vilivyoidhinishwa na KICD vinavyopaswa kusomwa kulingana na viwango lengwa. 

Tathmini ya Vitabu vya Kusoma 

Kama inavyopendekezwa katika mtaala, tathmini endelevu na tamati haipaswi kuegemea vitabu vyovyote teule.  Hii ni kwa 

sababu vitabu hivi vya kusoma SIO vitabu teule vya fasihi au setbooks kama vinavyojulikana. Tathmini inapaswa kuwa wazi 

na ya vipengele vya kimsingi kulenga dhana za kimsingi kama zinavyoelekezwa katika mtaala. Zaidi ya hayo, tathmini 

inapaswa kufanywa kwa njia ambayo kila mwanafunzi atakuwa na nafasi sawa bila kujali ni kitabu gani ambacho mwanafunzi 

amesoma.  



1.0 USAFI WA KIBINAFSI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

1.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
1.1.1 Kusikiliza 

na Kujibu 

Mazungumzo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vipengele

vya kuzingatia katika

usikilizaji wa

mazungumzo,

b) kutambua vipengele

vya kuzingatia katika

kujibu mazungumzo,

c) kutumia vipengele

vifaavyo katika

kusikiliza na kujibu

mazungumzo,

d) kuchangamkia

kushiriki

mazungumzo katika

miktadha mbalimbali.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vipengele vya

kuzingatia katika

kusikiliza mazungumzo,

• kutambua vipengele vya

kuzingatia katika kujibu

mazungumzo,

• kusikiliza mazungumzo

kuhusu suala lengwa

katika kifaa cha kidijitali

huku akizingatia

vipengele vya kuboresha

usikilizaji wa

mazungumzo,

• kusikiliza na kujibu

mazungumzo ipasavyo,

• kuigiza mazungumzo

(k.v. ya simu) kuhusu

suala lengwa   kwa

kuzingatia vipengele

vifaavyo vya kusikiliza

na kujibu mazungumzo,

1. Je, unaposikiliza

mazungumzo

unapaswa

kuzingatia nini

ili kupata

ujumbe

unaowasilishwa?

2. Unazingatia nini

unapomjibu mtu

katika

mazungumzo?
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• kushiriki mazungumzo

na mzazi au mlezi

kuhusu suala lengwa kwa

kuzingatia vipengele

vifaavyo vya kusikiliza

na kujibu mazungumzo.

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia ipasavyo katika shughuli za

ujifunzaji kuhusu kusikiliza na kujibu mazungumzo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo mbalimbali na kutambua

vipengele vya kusikiliza na kuzungumza vilivyozingatiwa.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo na kuyajibu ipasavyo bila woga. Pia anapochangia katika shughuli

ya kikundi.

 Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. Pia anapoheshimu zamu ya

wenzake katika mazungumzo.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko: 

Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anaposikiliza, kushiriki na kuigiza mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza na kujibu mazungumzo aliyojifunza katika somo la Kiswahili 

na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 
Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

1.2 Kusoma 1.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu  

Kifungu cha 

simulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari

mahususi katika

kifungu cha

simulizi,

b) kupanga matukio

yanavyofuatana

katika kifungu cha

simulizi,

c) kufanya utabiri na

ufasiri kutokana na

kifungu cha

simulizi,

d) kueleza msamiati

katika kifungu cha

simulizi,

e) kuchangamkia

kusoma vifungu

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma kifungu cha simulizi

kwenye kitabu au kifaa cha

kidijitali,

• kudondoa habari mahususi (k.v.

nani, nini, wapi, lini) katika

kifungu cha simulizi,

• kupanga matukio yanavyofuatana

katika kifungu cha simulizi,

• kufanya utabiri na ufasiri kutokana

na kifungu cha simulizi

alichosoma,

• kueleza msamiati (k.v. maneno na

nahau) katika kifungu cha simulizi

na kuueleza kwa kutumia kamusi,

• kusoma vifungu vya simulizi

mtandaoni au kwenye vitabu

kuhusu suala lengwa (usafi wa

kibinafsi) kisha atambue na

kueleza maana za msamiati huo

1. Kwa nini

tunasoma

ufahamu?

2. Je, ni mambo

gani

yanayoweza

kukusaidia

kuelewa kifungu

cha simulizi?
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vya simulizi ili 

kukuza uelewa wa 

habari. 

kulingana na muktadha wa 

matumizi,  

• kumsomea mzazi au mlezi sentensi

kuhusu usafi wa kibinafsi kisha

kumuelezea maana za msamiati wa

suala husika kimuktadha.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kudondoa habari mahususi.
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa.

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za  ujifunzaji akiwa na wenzake.

Masuala Mtambuko: 

Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kifungu cha simulizi na ujifunzaji wa stadi hiyo katika somo la 
English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 
Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.3 Kuandika 1.3.1 Viakifishi 

• Herufi 
kubwa

• Kikomo

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua herufi

kubwa na kikomo

katika matini

b) kueleza matumizi ya

herufi kubwa na

kikomo katika matini,

c) kutumia herufi kubwa

na kikomo ipasavyo

katika matini,

d) kuonea fahari

matumizi ya herufi

kubwa na kikomo

katika matini ili

kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua herufi kubwa na

kikomo katika maneno,

sentensi au vifungu kwenye

matini andishi au za kidijitali,
● kutafiti mtandaoni au kwenye

vitabu vya ziada kuhusu

matumizi ya herufi kubwa na

kikomo katika maneno,

sentensi na vifungu na

kuandika daftarini mwake,
● kueleza matumizi ya herufi

kubwa na kikomo katika

maneno, sentensi na vifungu

kwenye matini andishi au za

kidijitali,
● kuandika maneno, sentensi au

vifungu vifupi kuhusu suala

lengwa kwa kutumia herufi

kubwa na kikomo ipasavyo,
● kuwasomea wenzake au

kuwasambazia kazi yake

Herufi kubwa na 

kikomo hutumika 

vipi katika 

maandishi? 
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kwenye mtandao ili waitolee 

maoni.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasomea wenzake kifungu kwa ufasaha na anaposhiriki katika 
mijadala na wanafunzi wenzake.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya herufi kubwa na kikomo.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu matumizi ya herufi kubwa na kikomo katika matini.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotumia herufi kubwa na kikomo katika kifungu 

alichokiandika.

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:  

Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia herufi kubwa na kikomo 

ipasavyo. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya herufi kubwa na kikomo aliyojifunza katika somo la Kiswahili na yale

amejifunza kuhusu dhana hiyo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

1.4 Sarufi 1.4.1 Aina za 

nomino 

• Nomino za 
pekee

• Nomino za 
kawaida

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za

pekee na za kawaida

katika matini,

b) kutambua aina za

nomino za pekee katika

matini,

c) kutumia nomino za

pekee na za kawaida

ipasavyo katika matini,

d) kuchangamkia

matumizi ya nomino za

pekee na za kawaida

katika matini ili

kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua nomino za pekee na za

kawaida kwenye orodha ya

maneno, sentensi au vifungu,
● kutaja aina za nomino za pekee

(k.v. majina ya watu, siku za wiki,

miezi ya mwaka, mito, nchi,

anwani za vitabu, za magazeti na

za majarida),
● kujaza nafasi katika sentensi au

vifungu kwa kutumia nomino za

pekee na za kawaida ipasavyo,
● kutunga sentensi au vifungu vifupi

kwa kutumia nomino za pekee na

za kawaida akizingatia masuala

mtambuko mbalimbali likiwemo

suala la usafi wa kibinafsi,
● kumtajia mzazi au mlezi wake

nomino za pekee na za kawaida

katika mazingira ya nyumbani.

1. Ni vitu gani

katika mazingira

yako ambavyo

ni nomino za

pekee?

2. Ni vitu gani

katika mazingira

yako ambavyo

ni nomino za

kawaida?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja nomino za pekee na za kawaida akiwa na wenzake.  
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua nomino za pekee na za kawaida. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za pekee na za kawaida. 

Maadili: 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko: 

Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za pekee na 

za kawaida. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino za pekee katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu 

dhana hiyo katika somo la English.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Integrated Science na Agriculture. 
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2.0 LISHE BORA 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

2.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
2.1.1 Kusikiliza 

kwa Kina 

Sauti /dh/ na /th/ 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti /dh/

na /th/ katika silabi

na maneno,

b) kutamka sauti /dh/

na /th/ ipasavyo

katika silabi na

maneno,

c) kutumia maneno

yenye sauti /dh/ na

/th/ katika sentensi

ili kuyatofautisha

kimaana,

d) kuonea fahari

matamshi bora ya

sauti /dh/ na /th/

katika mazungumzo.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua sauti /dh/ na /th/

katika silabi na maneno,
● kutambua maneno yenye

sauti /dh/ na /th/

yakitamkwa na mwalimu,

mgeni mwalikwa au katika

kifaa cha kidijitali na

kuyatamka ipasavyo,
● kutumia maneno yenye sauti

/dh/ na /th/ kwenye sentensi

ili kuyatofautisha kimaana,
● kusikiliza sentensi

zilizotungwa na wenzake na

kutoa maoni yake kuhusu

jinsi maneno yenye sauti

/dh/ na /th/ yalivyotumiwa,
● kuunda vitanzandimi

vinavyotumia sauti /dh/ na

/th/ daftarini mwake au

kwenye kifaa cha kidijitali,

Ni maneno yepi 

unayoyajua yaliyo 

na sauti /dh/ na 

/th/? 
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● kusoma vitanzandimi 
alivyounda akizingatia 
matamshi bora ya sauti /dh/

na /th/ huku wenzake 
wakisikiliza ili wamtolee 
maoni,

● kumsomea mzazi au mlezi 
wake kifungu kuhusu suala 
lengwa akizingatia 
matamshi bora ya sauti /dh/

na /th/.

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kuunda na kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti

/dh/ na /th/.
● Ubunifu: mwanafunzi anapounda vitanzandimi vyenye maana akitumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/ na kuvitamka

ipasavyo katika kikundi.
● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /dh/ na /th/ katika silabi na maneno na kuunda vitanzandimi kwa

kutumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/.
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Maadili: 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na pia kutunza vifaa

vya kidijitali anavyotumia.
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko: 

Lishe bora: mwanafunzi anapotamka na kuzingatia maneno yenye sauti lengwa ipasavyo katika muktadha wa suala 
lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora aliyojifunza katika somo la Kiswahili na yale amejifunza

kuhusu dhana hiyo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la  lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated

Science na Agriculture.



12 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.2 Kusoma 2.2.1 Kusoma 

kwa Mapana 

Matini ya 
kujichagulia

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza ujumbe wa

matini aliyosoma,

b) kutambua msamiati

uliotumiwa katika

matini ya kujichagulia,

c) kutumia ipasavyo

msamiati uliotumiwa

katika matini

aliyosoma,

d) kujenga mazoea ya

kusoma matini za

miktadha mbalimbali ili

kupanua mawanda ya

fikra.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza ujumbe wa matini 
aliyoisoma (andishi au ya 
kidijitali),

● kurekodi ujumbe wa matini 
aliyoisoma katika kijitabu 
chake kwa marejeleo ya 
baadaye,

● kutambua msamiati 
uliotumiwa katika matini ya 
kujichagulia,

● kutumia kamusi kutafuta 
maana za maneno asiyoyajua,

● kujenga rekodi ya msamiati 
aliojifunza katika kitabu,

● kutunga sentensi akitumia 
msamiati katika matini 
aliyoisoma,

● kusakura mtandaoni na 
kujichagulia matini ya ziada 
kisha aisome na kumweleza 
mzazi au mlezi wake ujumbe 
wa matini hiyo.

1. Unapenda

kusoma matini

za aina gani?

2. Unazingatia nini

unapochagua

matini ya

kujisomea?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika muhtasari na kuuwasilisha kwa wenzake.
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye

kamusi.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili: 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu

anaposakura mtandaoni.
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Masuala Mtambuko: 

Lishe bora: mwanafunzi anapotumia ipasavyo msamiati katika matini na kuitumia kutunga sentensi kuhusu lishe bora. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa mapana katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu 
usomaji huo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated 
Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.3 Kuandika 2.3.1 Barua ya 

Kirafiki ya 

Kutoa 

Mwaliko 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza umuhimu wa

barua ya kirafiki ya

kutoa mwaliko,

b) kutambua ujumbe katika

barua ya kirafiki ya

kutoa mwaliko,

c) kutambua vipengele vya

kimuundo vya barua ya

kirafiki ya kutoa

mwaliko,

d) kuandika barua ya

kirafiki ya kutoa

mwaliko kwa kuzingatia

ujumbe, lugha na

muundo ufaao,

e) kufurahia uandishi wa

barua ya kirafiki ya

kutoa mwaliko ili

kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza umuhimu wa 
kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa mwaliko kuhusu 
masuala mbalimbali,

● kutambua ujumbe katika 
kielelezo cha barua ya 
kirafiki ya kutoa mwaliko,

● kujadili na wenzake 
vipengele vya kimuundo 
vya barua ya kirafiki ya 
kutoa mwaliko,

● kushiriki katika kujadili na 
wenzake kuhusu lugha 
inayofaa katika uandishi 
wa barua ya kirafiki ya 
kutoa mwaliko,

● kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa mwaliko kuhusu 
hafla fulani  akizingatia 
ujumbe, lugha na muundo 
ufaao na kuwasomea

1. Je, ni shughuli

gani zinazoweza

kukufanya

uandike barua

ya kirafiki ya

kutoa mwaliko?

2. Je, ni mambo

gani

yanayotiliwa

maanani katika

kuandika barua

ya kirafiki ya

kutoa mwaliko?
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wenzake darasani ili 

waitathmini. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa

barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko na kuheshimu maoni ya wenzake. Pia anapowasomea wenzake barua aliyoandika.
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika kwa mvuto barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kwa kuzingatia ujumbe, lugha na

muundo ufaao.
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapopendekeza shughuli ambazo zinaweza kumfanya aandike barua

ya kirafiki ya kutoa mwaliko. Pia anapoandika barua kuhusu masuala yanayoathiri jamii na kuwashirikisha wenzake

katika kupendekeza suluhu.

Maadili: 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.
● Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:  

Lishe bora: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua ya kirafiki katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu

uandishi huo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated

Science na Agriculture.
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 Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.4 Sarufi 2.4.1 Aina za 

nomino 

• Nomino za

makundi

• Nomino za

dhahania

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino 
za makundi na za 
dhahania katika 
matini,

b) kutumia nomino 

za makundi na za 
dhahania ifaavyo 
katika matini,

c) kuchangamkia 
kutumia nomino 

za makundi na za 
dhahania katika 
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua nomino za

makundi na za dhahania

kwenye chati, kadi maneno,

kapu maneno na matini

nyingine,
● kutambua nomino za

makundi na za dhahania

katika mazingira ya shuleni

na nyumbani na kuzitungia

sentensi,
● kujaza nafasi katika sentensi

au vifungu kwa kutumia

nomino za makundi na za

dhahania ifaavyo,
● kutunga sentensi au kifungu

kifupi kwa kutumia nomino

za makundi na za dhahania

akizingatia masuala

mtambuko mbalimbali

likiwemo suala la lishe bora,

1. Ni nomino gani

za makundi

zinazopatikana

katika mazingira

ya shuleni na ya

nyumbani?

2. Ni nomino gani

za dhahania

zinazopatikana

katika mazingira

ya shuleni na ya

nyumbani?
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● kushirikiana na mzazi au

mlezi wake kutambua

nomino za makundi na za

dhahania kwenye mtandao

au kwenye vitabu vya ziada

na kuzitungia sentensi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kikamilifu katika shughuli za ujifunzaji.
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za makundi na za dhahania.
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za makundi na za dhahania na kuzitungia sentensi na vifungu

sahihi.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 
kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Lishe bora: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino za makundi na za dhahania katika somo la Kiswahili na yale 
amejifunza kuhusu dhana hiyo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated 
Science na Agriculture.



 

18 

3.0 UHURU WA WANYAMA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
3.1.1 Tanzu 

za Fasihi 

  

• Fasihi 

simulizi 

• Fasihi 

andishi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya fasihi 

ili kuipambanua,   

b) kujadili sifa za tanzu za 

fasihi,  

c)  kutambua aina za tungo 

za fasihi simulizi na 

fasihi andishi katika 

matini, 

d) kuwasilisha utungo wa 

fasihi anaoujua, 

e) kufurahia kushiriki 

katika uwasilishaji wa 

fasihi simulizi na fasihi 

andishi ili kujenga 

ufasaha wa lugha na 

fasihi.   

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutafiti na kueleza maana ya 

fasihi katika jamii,  

● kutambua tanzu za fasihi na 

kuzitofautisha, 

● kujadili na wenzake sifa za 

fasihi simulizi na fasihi 

andishi, 

● kutambua tungo za fasihi 

simulizi na fasihi andishi 

kutoka simulizi za moja kwa 

moja au kwenye matini za 

kidijitali,  

● kuwasilisha darasani utungo 

wa fasihi anaoujua (k.v. 

hadithi za wanyama) ili 

wenzake wausikilize na 

kumtolea maoni,  

 

 

Fasihi inahusika na 

mambo gani katika 

jamii?  
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● kushiriki na mzazi au mlezi

wake kutafiti kuhusu tanzu

za fasihi simulizi na andishi

katika jamii yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi ya kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza sifa za fasihi simulizi na andishi.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutambua tanzu za fasihi simulizi na andishi katika

jamii yake.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kujieleza.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

● Uraia: mwanafunzi anapothamini tungo za fasihi simulizi katika jamii.

Masuala Mtambuko: 

Uhuru wa wanyama: mwanafunzi anaposimulia tungo na kutilia maanani uhuru wa wanyama. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha tanzu za fasihi simulizi na andishi katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu

tanzu hizo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Agriculture.



 

20 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.2 Kusoma  3.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

Novela 

• Sifa 

 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

novela ili 

kuipambanua, 

b) kujadili sifa za novela 

kama utanzu wa fasihi 

andishi, 

c) kuchangamkia usomaji 

wa novela ili kukuza 

stadi ya kusoma.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutafiti na kueleza maana ya novela, 
● kutafiti maktabani au mtandaoni 

kuhusu sifa za novela (k.v. 

wahusika wachache na maudhui 

machache), 
● kuwasilisha utafiti wake darasani ili 

wenzake wamtolee maoni, 
● kusoma novela iliyoteuliwa na 

mwalimu na kutambua sifa zake, 
● kumsomea mzazi au mlezi sifa za 

novela aliyosoma. 

Unawezaje 

kutofautisha 

novela na tungo 

nyingine za fasihi 

andishi?  

 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika shughuli za kikundi kwa kutumia lugha fasaha. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za novela. Pia 

anaposoma tafiti za wenzake na kuzitolea maoni.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake utafiti wake kuhusu sifa za novela.   
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Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa za novela.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali ipasavyo na kuzingatia maadili anapotafiti mtandaoni.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuwasilisha maoni yao kuhusu utafiti wake wa sifa za novela.

Masuala Mtambuko:  

Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa novela katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu usomaji huo

katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Agriculture.
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Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.3 Kuandika 3.3.1 Insha 

za Kubuni 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kuteua mada na ujumbe

wa kuandikia insha ya

kubuni,

b) kujadili vidokezo

kulingana na mada ya

kuandikia insha ya

kubuni,

c) kuandika vidokezo

vyenye ujumbe

unaolingana na mada

ya insha ya kubuni,

d) kuandika insha ya

kubuni inayozingatia

vidokezo

vilivyoandaliwa,

e) kufurahia kuandaa

vidokezo vyenye

ujumbe unaolingana na

mada ya insha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kuteua mada anayoweza

kuiandikia insha ya kubuni,

● kuteua ujumbe unaoafiki mada

aliyoiteua,

● kujadiliana na wenzake vidokezo

vya mada aliyoteua,

● kuandika vidokezo vyenye

ujumbe unaolingana na mada,

● kuandika insha ya kubuni

inayozingatia vidokezo

alivyoandaa,

● kuwasilisha insha yake darasani

au mtandaoni ili wenzake

wamtolee maoni.

Ni mambo gani 

unayozingatia 

unapoandaa 

vidokezo vya insha 

ya kubuni? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kwa ufasaha vidokezo vya insha ya kubuni.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoteua mada na vidokezo mwafaka vya kuandikia insha ya kubuni.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti kuhusu mada anayoandikia insha ya kubuni kwenye makala mbalimbali.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuteua mada mwafaka na kuiandalia vidokezo.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapozingatia

nidhamu anaposakura mtandaoni.

Masuala Mtambuko: 

Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapotafiti na kuteua mada kuhusu masuala yanayohusu wanyama. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya kubuni katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la

English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

3.4 Sarufi 3.4.1 Aina za 

nomino 

• Nomino za

wingi

• Nomino za

vitenzi-jina

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino

za wingi na za

vitenzi-jina katika

matini,

b) kutumia nomino

za wingi na za

vitenzi-jina

ipasavyo katika

matini,

c) kufurahia

matumizi ya

nomino za wingi

na za vitenzi-jina

katika

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua nomino za wingi na za

vitenzi-jina kwenye chati, kadi

maneno au kapu maneno,

● kutenga nomino za wingi na za

vitenzi-jina katika orodha ya maneno,

sentensi au vifungu kwa kuzipigia

mstari au kuzikolezea wino katika

matini za kidijitali,

● kujaza nafasi katika sentensi au

vifungu kwa kutumia nomino za wingi

na za vitenzi-jina ipasavyo,

● kutunga sentensi au vifungu vifupi

kwa kutumia nomino za wingi na za

vitenzi-jina akizingatia masuala

mtambuko mbalimbali likiwemo suala

la uhuru wa wanyama,

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake

kutafiti (k.v. mtandaoni na vitabuni)

kuhusu nomino za wingi na za vitenzi-

jina na kuzitungia sentensi kisha

awasomee wenzake darasani ili

wamtolee maoni.

Je, ni nomino zipi 

za wingi na za 

vitenzi-jina 

zinazopatikana 

katika mazingira 

yako? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika kazi za kikundi kutambua na kutenga nomino za wingi

na za vitenzi-jina.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za wingi na za vitenzi-jina.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za wingi na za vitenzi-jina na kuzitungia sentensi na vifungu

sahihi.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Maslahi ya wanyama: mwanafunzi anapotunga aya na sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za wingi na za 

vitenzi-jina.   

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Agriculture.
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4.0 AINA ZA MALIASILI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

4.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
4.1.1 Nyimbo 

• Nyimbo 

za watoto

• Bembelezi

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

nyimbo za watoto na

bembelezi,

b) kujadili sifa za nyimbo

za watoto na bembelezi,

c) kujadili mitindo ya

uwasilishaji wa nyimbo

za watoto na bembelezi,

d) kuwasilisha nyimbo za

watoto na bembelezi

kwa kuzingatia

uwasilishaji ufaao,

e) kuchangamkia

uwasilishaji wa nyimbo

za watoto na bembelezi

ili kukuza ubunifu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya nyimbo

za watoto na bembelezi,

● kutafiti vitabuni au

mtandaoni kuhusu sifa za

nyimbo za watoto na

bembelezi,

● kuwasilisha matokeo ya

utafiti wake kwa wenzake

ili waweze kujadili sifa

hizo,

● kusikiliza nyimbo za

watoto na bembelezi

kutoka kwa mwalimu,

mgeni mwalikwa au kifaa

cha kidijitali,

● kushirikiana na wenzake

kujadili mitindo ya

uwasilishaji wa nyimbo

za watoto na bembelezi

1. Je, ni nyimbo

gani za watoto

unazozijua

katika jamii

yako?

2. Unapomwimbia

mtoto

bembelezi,

unazingatia nini

ili apate kulala?
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(k.v. urudiaji wa sauti, 

maneno na vifungu vya 

maneno, uchezeshaji wa 

viungo vya mwili,) katika 

nyimbo walizosikiliza, 

● kuimba nyimbo za watoto 

na bembelezi kwa 

kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya 

uwasilishaji,  

● kutunga nyimbo nyepesi 

za watoto na bembelezi 

na kuziwasilisha kwa 

kutumia mitindo ifaayo, 

● kuimba wimbo wa watoto 

na bembelezi akiwa na 

mzazi au mlezi wake na 

kujadili ujumbe katika 

nyimbo hizo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza nyimbo mbalimbali za watoto na bembelezi. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapoimba na kuwasilisha nyimbo. Pia anapochangia ifaavyo katika shughuli za kikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kuimba nyimbo za watoto na bembelezi.  
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 Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo zinazohusu masuala ya watoto. 

 Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyimbo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English na 

Creative Arts and Sports. 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social 

Studies. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Llililopendekezwa 

4.2 Kusoma  4.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha 

 

  

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kusoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 

bora, 

b) kusoma kifungu kwa 

kasi ifaayo, 

c) kusoma kifungu kwa 

kutumia sauti 

ipasavyo, 

d) kusoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo, 

e) kuridhia kusoma 

makala kwa 

kuzingatia vipengele 

vinavyofanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kujadiliana na wenzake vipengele 

vya kuzingatia katika kusoma 

makala kwa ufasaha, 

● kutazama vielelezo vya video za 

watu wanaosoma makala (k.v.  

hotuba na habari) kwa ufasaha, 

● kusoma kifungu kuhusu suala 

lengwa katika matini andishi au 

ya kidijitali akizingatia matamshi 

bora,   

● kusoma kifungu kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia kasi 

ifaayo (maneno sahihi 

yasiyopungua 90 kwa dakika),  

● kusoma kifungu akizingatia sauti 

ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na 

kiimbo),   

● kusoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara zifaazo 

panapofaa (k.v. ishara za uso na 

mikono), 

Unazingatia nini ili 

kusoma makala 

kwa ufasaha? 
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● kusoma mbele ya wenzake kazi 

yake ili wamtolee maoni, 

● kumsomea mzazi au mlezi 

makala akizingatia vipengele vya 

usomaji bora. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:  

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake 

katika kikundi kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha. 

● Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara zifaazo wakati wa kusoma kifungu. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.  

Maadili:  

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji 

bora. 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika 

kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 

● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora. 
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Masuala Mtambuko:  

Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu maliasili. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.3 Kuandika 4.3.1 Insha 

za Kubuni 

 

Masimulizi 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua lugha ya 

kiubunifu katika insha 

za masimulizi, 

b) kujadili umuhimu wa 

lugha ya kiubunifu 

katika insha za 

masimulizi, 

c) kubainisha wahusika 

na mandhari katika 

insha za masimulizi, 

d) kujadili umuhimu wa 

wahusika na mandhari 

katika insha za 

masimulizi, 

e) kuandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

lugha, wahusika na 

mandhari ifaavyo,   

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua lugha ya kiubunifu 

katika vielelezo vya insha za 

masimulizi, 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

umuhimu wa lugha ya kiubunifu 

katika vielelezo vya insha za 

masimulizi, 

● kubainisha wahusika na mandhari 

katika vielelezo vya insha za 

masimulizi kutoka kwenye 

maandishi au vifaa vya kidijitali, 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

umuhimu wa wahusika na 

mandhari katika insha za 

masimulizi, 

● kuandika insha ya masimulizi 

akitumia lugha kiubunifu na 

kuwabainisha wahusika na 

mandhari akizingatia suala 

lengwa, 

Je, ni mambo gani 

utahitaji kuzingatia 

ili kuandika insha 

nzuri ya 

masimulizi? 
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f) kufurahia kuandika

insha ya masimulizi

akizingatia lugha,

wahusika na mandhari

ifaavyo ili kukuza

ubunifu.

● kuwasomea wenzake insha

aliyoandika ili waitathmini,

● kumsomea mzazi au mlezi

kielelezo cha insha ya masimulizi

kisha atambue matumizi ya lugha

kiubunifu na ubainishaji wa

wahusika na mandhari.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili kwa ufasaha umuhimu wa ubainishaji wa wahusika na mandhari

katika insha za masimulizi. Pia anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitathmini.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kutumia lugha kiubunifu na kubainisha wahusika na mandhari.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha ya masimulizi.

Maadili: 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. Pia

anapotathmini insha za wenzake.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu aina za maliasili kwa kuzingatia 

matumizi ya lugha kiubunifu, ubainishaji wa wahusika na mandhari.  
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Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo

la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

4.4 Sarufi 4.4.1 Nyakati 

na Hali; 

• Wakati

uliopo

• Wakati

uliopita

• Wakati ujao

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kubainisha

vitenzi vilivyo katika

wakati uliopo,

uliopita na ujao

katika matini,

b) kutumia wakati

uliopo, uliopita na

ujao ifaavyo katika

matini,

c) kuchangamkia

kutumia wakati

uliopo, uliopita na

ujao ifaavyo ili

kuboresha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kubainisha vitenzi vilivyo katika 
wakati uliopo, uliopita na ujao 
kutoka kwenye chati, mti maneno, 
kapu maneno au kwa kuvipigia 
mstari kwenye sentensi na vifungu,

● kusoma kifungu na kutambua 
nyakati zilizotumiwa,

● kubadilisha nyakati katika sentensi 
au vifungu kulingana na maagizo,

● kujaza nafasi katika sentensi au 
vifungu kwa kutumia wakati uliopo, 
uliopita na ujao ipasavyo

● kuandika sentensi au vifungu vifupi 
katika wakati uliopo, uliopita au 
ujao daftarini mwake au kwenye 
kifaa cha kidijitali akizingatia 
masuala mtambuko mbalimbali 
likiwemo suala la aina za maliasili,

● kuwasomea wenzake au 
kuwasambazia kazi yake mtandaoni 
ili waitolee maoni.

Kwa nini 

tunatumia nyakati 

mbalimbali katika 

mawasiliano? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowatungia wenzake sentensi kwa kutumia wakati uliopo, uliopita na ujao

ifaavyo. Pia anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika sentensi katika wakati lengwa na

kuwasambazia wenzake mtandaoni.
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi na kuzibadilisha katika wakati uliopo, uliopita na ujao ipasavyo.
● Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na kuzitungia sentensi ifaavyo.

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa

vya kidijitali anavyotumia.
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu mbalimbali kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyakati na hali katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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5.0 UNYANYASAJI WA KIJINSIA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

 

5.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
5.1.1 

Mazungumzo 

Mahususi  

 

• Maamkuzi 

• Maagano 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku, 

b)  kutambua majibu ya 

maamkuzi na maagano 

ya nyakati mbalimbali 

za siku,   

c) kutambua maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi mbalimbali ya 

kijamii pamoja na 

majibu ya maamkuzi 

hayo, 

d)  kutumia maamkuzi na 

maagano mwafaka 

katika miktadha 

mbalimbali, 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua, katika 

mazungumzo, kapu 

maneno, kadi maneno au 

matini mbalimbali, 

maamkuzi pamoja na 

majibu ya maamkuzi 

hayo (k.v. habari za 

asubuhi: njema/nzuri, 

sabalkheri: aheri) na 

maagano pamoja na 

majibu ya maagano hayo 

(k.v. kwaheri: ya 

kuonana, alamsiki: 

binuru) yanayotumiwa 

katika miktadha anuwai,  

● kutambua maamkuzi 

mwafaka kwa kuzingatia 

mahusiano ya kijamii na 

1. Je, ni maamkuzi 

na maagano 

gani 

yanayotumiwa 

katika jamii 

yako? 

2. Kwa nini ni 

muhimu kujua 

maamkuzi na 

maagano 

mbalimbali? 
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e) kujenga mazoea ya 

kutumia maamkuzi na 

maagano mwafaka 

katika maisha ya kila 

siku ili kufanikisha 

mahusiano. 

  

maagano mwafaka 

kulingana na nyakati za 

siku,  

● kusikiliza mazungumzo 

kuhusu suala lengwa 

katika kifaa cha kidijitali 

na kutaja maamkuzi na 

maagano yaliyotumiwa, 

● kuigiza mazungumzo 

kwa kuzingatia 

maamkuzi na maagano 

mwafaka, 

● kushiriki mazungumzo 

na mzazi au mlezi wake 

kwa kuzingatia 

maamkuzi na maagano 

mwafaka. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoigiza mazungumzo na wenzake kwa kuzingatia maamkuzi na maagano 

yafaayo. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza maamkuzi na maagano mbalimbali. 

● Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na kutumia maamkuzi na maagano kwa ukakamavu. 
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Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki katika uigizaji na anapotunza vifaa vya kidijitali vinavyotumiwa.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano yafaayo akizingatia umri, cheo au 

rika.
Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamkuzi na maagano katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies.



40 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.2 Kusoma 5.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari

mahususi katika

kifungu cha ufahamu,

b) kueleza habari za

kifungu cha ufahamu

kwa ufupi,

c) kueleza maana ya

msamiati kulingana na

muktadha wa kifungu

cha ufahamu,

d) kuchangamkia kusoma

kwa ufahamu ili kukuza

uelewa wa habari.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kudondoa habari mahususi (k.v.

nani, nini, wapi, lini) katika

kifungu cha ufahamu,

• kutambua msamiati wa suala

lengwa katika kifungu cha

ufahamu na kuueleza kwa

kutumia kamusi,

• kuandika habari za kifungu cha

ufahamu kwa ufupi,

• kuwawasilishia wenzake kazi

yake ili wamtolee maoni,

• kumsomea mzazi au mlezi

kifungu cha ufahamu na kisha

kujibu maswali.

Unazingatia nini 

unapodondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kifungu.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kusoma na kudondoa habari katika kifungu.

• Ubunifu: mwanafunzi anaposoma kwa ufasaha na kubainisha ujumbe katika kifungu na kukiandika kwa ufupi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura na kusoma makala mbalimbali ya suala lengwa.



 

41 

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.3 Kuandika 5.3.1 Insha ya 

Maelekezo   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya

insha ya maelekezo,

b) kutambua aina za

insha za maelekezo,

c) kujadili sifa za insha

ya maelekezo,

d) kuandaa mpangilio

wa hatua za insha ya

maelekezo,

e) kuandika insha ya

maelekezo

akizingatia vipengele

muhimu vya insha ya

maelekezo,

f) kufurahia kuandika

insha ya maelekezo

akizingatia vipengele

vyake muhimu ili

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutafiti na kueleza maana ya

insha ya maelekezo,

● kutambua anwani ya insha ya

maelekezo ambayo amesoma

kwenye matini,

● kutambua aina za insha za

maelekezo kwenye maandishi au

vifaa vya kidijitali,

● kujadili na wenzake sifa za insha

ya maelekezo kwa kuzingatia

vielelezo vya insha kwenye

matini za kimaandishi au za

kidijitali,

● kushiriki katika kikundi kuandaa

mpangilio ufaao wa hatua za

insha ya maelekezo,

● kuandika insha ya

maelekezo akizingatia vipengele

vyake muhimu (k.v. anwani na

mpangilio mwafaka wa hatua)

huku akitumia vipengele vya

Ukimwelekeza 

rafiki yako 

nyumbani kwenu 

utatumia mpangilio 

gani wa hatua ili 

asipotee njia? 
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kufanikisha 

mawasiliano. 

lugha vinavyotumiwa kuelekeza 

ili kumjengea msomaji taswira 

kamili ya anachoelekezwa 

kufanya, 

● kuwasomea wenzake

katika kikundi insha 
aliyoandika darasani au 
awasambazie kwenye vifaa vya 
kidijitali ili waitolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na anapoisoma vizuri. Pia anaposhiriki

na wenzake katika kujadili kuhusu insha ya maelekezo.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:  

Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala la kijinsia. 

Uhusiano na Masomo Mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelekezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo 

la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

5.4 Sarufi 5.4.1 Nyakati 

na Hali 

• Wakati

uliopita

hali ya

kuendelea

• Wakati

ujao hali

ya

kuendelea

  (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kubainisha

vitenzi vilivyo

katika wakati

uliopita hali ya

kuendelea na ujao

hali ya kuendelea

katika matini,

b) kutumia wakati

uliopita hali ya

kuendelea na ujao

hali ya kuendelea

ifaavyo katika

matini,

c) kuchangamkia

kutumia wakati

uliopita hali ya

kuendelea na ujao

hali ya kuendelea

ifaavyo ili

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kubainisha vitenzi vilivyo katika

wakati uliopita hali ya kuendelea na

ujao hali ya kuendelea kutoka kwenye

chati, mti maneno, kapu maneno au

kwa kuvipigia mstari kwenye sentensi

na vifungu,
● kusoma kifungu kuhusu suala lengwa

na kutambua nyakati na hali

zilizotumiwa,
● kutunga sentensi au vifungu vifupi kwa

kutumia wakati uliopita hali ya

kuendelea na ujao hali ya kuendelea

ifaavyo akizingatia masuala mtambuko

mbalimbali likiwemo suala la

unyanyasaji wa kijinsia,
● kuandika sentensi kuhusu suala lengwa

katika wakati uliopita hali ya kuendelea

na ujao hali ya kuendelea kwenye kifaa

cha kidijitali na kuwasambazia

wenzake mtandaoni ili waziweke

katika nyakati na hali zinazozingatiwa,

Kwa nini 

tunazingatia 

nyakati na hali 

mbalimbali katika 

mawasiliano? 
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kuboresha 

mawasiliano. 

● kubadilisha nyakati na hali katika

kifungu kulingana na maagizo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika sentensi katika wakati na hali lengwa na 
kuwasambazia wenzake mtandaoni.

● Ubunifu: mwanafunzi anapobadilisha nyakati na hali mbalimbali na kutunga sentensi.

● Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobadilisha nyakati na hali katika kifungu.

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala la kijinsia. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wakati uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea katika somo la

Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies.
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6.0 USALAMA SHULENI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
6.1.1 Kusikiliza 

kwa Kufasiri 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza kwa usahihi

masuala

yanayozungumziwa

katika matini ya

kusikiliza,

b) kufasiri habari katika

matini ya kusikiliza,

c) kueleza maana ya

msamiati kama

ulivyotumika katika

matini ya kusikiliza,

d) kutabiri kitakachotokea

katika matini kwa

kurejelea vidokezo

katika matini ya

kusikiliza,

e) kufurahia kufasiri

matini za kusikiliza ili

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza matini kuhusu 
suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu au kifaa cha 

kidijitali,
● kufasiri habari katika 

matini aliyosikiliza,

● kueleza maana ya 
msamiati wa suala 
lengwa kama 
ulivyotumika katika 
habari aliyosikiliza,

● kutabiri kitakachotokea 
katika matini kwa 
kurejelea vidokezo (k.v. 
picha, kichwa/anwani na 
toni ya mzungumzaji) 
vilivyopo katika matini,

Je, ni mambo gani 

utakayozingatia 

katika kuchanganua 

habari 

uliyosikiliza? 
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kukuza stadi ya 

kusikiliza. 

● kushirikiana na mzazi au

mlezi kusikiliza na

kuchanganua habari

katika matini za aina

mbalimbali kuhusu suala

lengwa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza kwa ufasaha masuala yanayozungumziwa katika matini

aliyosikiliza.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia ipasavyo vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio, kipakatalishi au runinga

kusikiliza matini.
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotabiri kitakachotokea katika matini aliyosikiliza.

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya

kidijitali anavyotumia.
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko: 

Suala la usalama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi kuchanganua habari kwenye matini aliyosikiliza 

kuhusu usalama shuleni.        

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa kufasiri katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts

and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.2 Kusoma 6.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

Novela 

• Maudhui

• Dhamira

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza dhana za

maudhui na dhamira

katika fasihi,

b) kujadili maudhui katika

novela,

c) kujadili dhamira katika

novela,

d) kutoa muhtasari wa

dhamira na maudhui

kuhusu novela,

e) kujenga mazoea ya

usomaji wa kazi za

fasihi katika maisha ya

kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya maudhui katika 
fasihi,

● kutambua maudhui mbalimbali 
katika novela iliyoteuliwa na 
mwalimu,

● kujadili maudhui ya novela 
iliyoteuliwa na mwalimu,

● kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu maudhui 
ili waitolee maoni,

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 
maudhui katika novela aliyosoma,

● kushirikiana na mzazi au mlezi 
kusoma chapisho la novela au 
kutoka mtandaoni na kutambua 
ujumbe wake,

● kueleza maana ya dhamira katika 
fasihi,

● kutambua dhamira ya novela 
iliyoteuliwa na mwalimu,

Vitabu vya fasihi 

ulivyowahi 

kusoma 

vinazungumzia 

nini? 
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● kuandika maelezo mafupi kuhusu

dhamira ya novela iliyoteuliwa na

mwalimu,

● kuwawasilishia wenzake darasani

uchambuzi wake kuhusu dhamira,

● kumsomea mzazi au mlezi novela

iliyochapishwa au kutoka

mtandaoni na kutambua dhamira

yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji kuhusu maudhui na dhamira kwenye

novela akiwa na wenzake.

● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake ufupisho wa maudhui na dhamira ili waujadili na kutoa maoni.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapochambua maudhui na dhamira katika novela na kushirikiana na mzazi au mlezi

katika uchambuzi.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye novela

katika kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.

● Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye

novela.
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Masuala Mtambuko: 

Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maudhui na dhamira ya novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika

somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts

and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.3 Kuandika 6.3.1 Insha 

za Kubuni  

 

Picha 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kubuni anwani 

inayooana na kisa 

atakachosimulia 

kutokana na picha 

katika matini,  

b) kutoa maelezo dhahiri 

kuhusu matukio katika 

picha kwenye matini, 

c) kuandika kisa chenye 

maelezo dhahiri 

kutokana na picha 

katika matini,  

d) kufurahia kusimulia 

kisa kutokana na picha 

ili kukuza ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

●  kusimuliana matukio kutokana 

na picha kwenye matini kuhusu 

suala lengwa, 

● kubuni anwani inayooana na 

kisa atakachosimulia kutokana 

na picha kwenye matini, 

● kutoa maelezo dhahiri kuhusu 

matukio katika picha kwenye 

matini, 

● kuandika kisa chenye maelezo 

dhahiri kutokana na picha 

kwenye matini,  

● kuwasomea wenzake kisa 

alichoandika ili wakitolee 

maoni, 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

wake kutafiti mtandaoni au 

vitabuni kuhusu insha za picha 

kisha wasimuliane visa 

kutokana na picha.   

Je, ni vigezo vipi 

utakavyozingatia 

wakati wa 

kuandika insha ya 

kubuni kutokana 

na picha? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu matukio kwenye picha na

kutoa maelezo dhahiri kutokana na picha hizo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutafiti kuhusu insha za picha mtandaoni.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika kisa chenye maelezo dhahiri kutokana na picha.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta habari mtandaoni au vitabuni na mzazi au mlezi wake.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu usalama shuleni. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya picha katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts

and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

6.4 Sarufi 6.4.1 Vitenzi 

• Vitenzi

vikuu

• Vitenzi

visaidizi

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vitenzi

vikuu na visaidizi

katika matini,

b) kutumia vitenzi vikuu

na visaidizi ipasavyo

katika matini,

c) kuchangamkia

kutumia vitenzi vikuu

na visaidizi ipasavyo

katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vitenzi vikuu (k.v. alikuwa

anacheka, angali anasoma) na

visaidizi (k.v. kuwa, weza, kuja, -ngali,

bidi na wahi) kwenye chati, kadi

maneno, kapu maneno au tarakilishi,

● kubainisha vitenzi vikuu na visaidizi

katika sentensi au vifungu kwenye

vitabu, tarakilishi au chati kwa

kuvikolezea wino au kuvipigia mstari,

● kutunga sentensi akitumia vitenzi

vikuu na visaidizi ipasavyo kwa

kuzingatia masuala mtambuko anuwai

likiwemo suala la usalama shuleni,

● kutunga sentensi zinazohusu shughuli

katika mazingira ya nyumbani kwa

kutumia vitenzi vikuu na visaidizi (k.v.

Mtoto huyu huwa anajali usalama

wake).

Tunatofautisha 

vitenzi vikuu na 

vitenzi visaidizi 

kwa njia gani?   
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kazi za kikundi huku akiwapa wenzake nafasi ya kushiriki na

kutoa maoni yao.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vikuu na visaidizi.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vikuu na visaidizi.

● Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua vitenzi vikuu na visaidizi na kuvitungia sentensi na vifungu sahihi.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutunga sentensi zenye vitenzi vikuu na

visaidizi vinavyohusu shughuli katika mazingira ya nyumbani.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Usalama shuleni: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu usalama kwa kutumia vitenzi vikuu na visaidizi.  

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi vikuu na visaidizi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts

and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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7.0 KUHUDUMIA JAMII SHULENI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
7.1.1 Kusikiliza 

kwa Ufahamu  

 

Ufahamu wa 

kusikiliza 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua ujumbe 

katika ufahamu wa 

kusikiliza, 

b) kueleza maana ya 

msamiati ulio katika 

ufahamu wa 

kusikiliza, 

c) kufasiri ujumbe 

kutokana na ufahamu 

wa kusikiliza, 

d) kuchangamkia 

kushiriki katika 

kusikiliza kwa 

ufahamu ili kukuza 

stadi ya kusikiliza 

kwa ufahamu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua ujumbe wa suala 

lengwa uliotumiwa katika 

ufahamu wa kusikiliza 

kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au 

kwenye kifaa cha kidijitali, 

• kueleza maana za msamiati 

wa suala lengwa kama 

ulivyotumiwa katika kauli 

au sentensi zilizosemwa,   

• kusikiliza kauli au vifungu 

vya sentensi kuhusu suala 

lengwa kutoka kwa 

mwalimu au mgeni 

mwalikwa na kufasiri 

ujumbe katika kauli au 

sentensi hizo, 

• kushirikiana na mzazi au 

mlezi kusikiliza ufahamu 

Je, kusikiliza kwa 

ufahamu kuna 

faida zipi? 
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kuhusu suala lengwa 

kutoka kwa kifaa cha 

kidijitali na kutambua 

maana ya msamiati na 

ujumbe muhimu. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza

kwa ufahamu.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza kauli na sentensi na kujibu.

● Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kusema upya alichoambiwa. Pia anapofasiri wazo kuu.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. Pia anapoheshimu zamu ya

wenzake katika mazungumzo.

● Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu ya kuzungumza.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi.
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Masuala Mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza kwa ufahamu kuhusu 

kuhudumia jamii shuleni. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.2 Kusoma 7.2.1 Ufupisho 

 

 

(Vipindi 2) 

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

ufupisho ili 

kuupambanua, 

b) kutambua habari kuu 

za aya na kuzieleza 

kwa usahihi katika 

sentensi moja,  

c) kufupisha kifungu 

akizingatia mpangilio 

ufaao wa habari 

kutokana na matini, 

d) kufurahia kufupisha 

habari kwa usahihi 

katika mawasiliano ya 

kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya ufupisho, 

• kusoma kifungu kuhusu suala 

lengwa katika matini andishi au 

ya kidijitali,  

• kutambua kwenye matini 

andishi au ya kidijitali habari 

kuu za aya na kuzieleza kwa 

usahihi kwa kuzingatia 

mtazamo wa matini katika 

matini ya kufupishwa, 

• kufupisha kifungu alichosoma 

kwa kuzingatia mpangilio ufaao 

wa habari sahihi kutokana na 

matini, 

• kuwawasilishia wenzake kazi 

yake ili waitolee maoni. 

Unazingatia nini 

unapofupisha 

kifungu? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi habari kuu za aya kwenye kifungu

alichosoma.

• Kujiamini: mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili waitolee maoni.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili hoja na maneno muhimu.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia, anapojitolea

kuiandaa kazi yake ili kuwawasilishia wenzake.

• Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu.

Masuala Mtambuko:  

Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anapofupisha kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.3 Kuandika 7.3.1 Insha 

za Kubuni 

Maelezo 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya

insha ya maelezo,

b) kutambua msamiati

ufaao katika kutoa

maelezo,

c) kutambua umuhimu

wa msamiati ufaao

katika insha ya

maelezo,

d) kutumia msamiati

ufaao kwa ufasaha

katika kuandika

insha ya maelezo,

e) kufurahia kuandika

insha za maelezo ili

kujenga stadi ya

kuandika.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua msamiati ufaao katika

kutoa maelezo (k.v. vivumishi na

vielezi) kutoka kwa vielelezo vya

insha kwenye matini za

kimaandishi au za kidijitali,

• kutumia kifaa cha kidijitali

kupigia mstari maneno

yaliyotumiwa kutoa maelezo

katika kifungu,

• kutambua umuhimu wa kuteua

maneno yafaayo katika kielelezo

cha insha ya maelezo,

• kuandika insha ya maelezo kwa

kuzingatia msamiati ufaao ili

kujenga maelezo dhahiri yenye

kuathiri hisia mbalimbali na

kutekeleza majukumu ya

kushawishi, kuburudisha,

kupasha habari au kufunza,

• kuwasomea wenzake insha

aliyoandika ili waitolee maoni.

Je, unatumia lugha 

ya aina gani 

unapotaka 

kumweleza mtu 

jambo fulani ili 

aweze kupata 

picha kamili? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusahihisha insha.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kupigia mstari maneno yaliyotumiwa kutoa maelezo

katika kifungu.

• Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi atakapoandika insha ya maelezo akizingatia suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo

la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

7.4 Sarufi 7.4.1 Vitenzi 

Vishirikishi 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vitenzi

vishirikishi katika

matini,

b) kutumia vitenzi

vishirikishi katika

matini,

c) kuonea fahari

matumizi ya

vitenzi

vishirikishi katika

sentensi na

vifungu.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na mwenzake maana ya vitenzi

vishirikishi,

• kuchopoa vitenzi vishirikishi (k.v. ni, si,

yu, ndiye, ndio, ndipo) kwenye chati, kadi

maneno, kapu maneno au tarakilishi,

• kutaja vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza

katika sentensi na vifungu,

• kutenga vitenzi vishirikishi katika orodha

ya maneno, sentensi au vifungu kwenye

vitabu, tarakilishi kwa kuvikolezea wino

au kuvipigia mstari,

• kutunga sentensi na vifungu kwa kutumia

vitenzi vishirikishi akizingatia masuala

mtambuko mbalimbali likiwemo suala la

kuhudumia jamii shuleni,

• kutunga sentensi zenye vitenzi vishirikishi

zinazohusu shughuli katika mazingira ya

nyumbani na kumsomea mzazi au mlezi

wake (k.v. mimi ni mwanafunzi mtiifu).

Je, unajua aina gani 

za vitenzi?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja kwa uwazi vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza katika sentensi na

vifungu. Pia anapojadiliana na mwenzake kuhusu maana ya kitenzi kishirikishi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vishirikishi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi vishirikishi.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki kutambua vitenzi vishirikishi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu kwa

ukakamavu.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi 

vishirikishi.  

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi vishirikishi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies.
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8.0 ULAGUZI WA BINADAMU 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

8.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
8.1.1 

Kuzungumza 

ili Kupasha 

Habari 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana

ya kuzungumza ili

kupasha habari

ili kutofautisha na

aina nyingine za

uzungumzaji,

b) kutambua aina za

uzungumzaji wa

kupasha habari,

c) kujadili vipengele

vya kuzingatia

katika kuzungumza

ili kupasha habari,

d) kupasha habari kwa

kutumia vipengele

vifaavyo,

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya kuzungumza

ili kupasha habari,

• kujadili na wenzake aina za

uzungumzaji wa kupasha habari

katika jamii yake,

• kusikiliza aina mbalimbali za

uzungumzaji kutoka kwa

mwalimu, mgeni mwalikwa,

wanafunzi wenzake au vifaa

vya kidijitali,

• kutambua uzungumzaji wa

kupasha habari kutoka kwenye

aina za uzungumzaji

alizosikiliza,

• kujadili vipengele vya

kuzingatia katika kuzungumza

ili kupasha habari,

• kusikiliza uzungumzaji wa

kupasha habari ukitolewa na

1. Je, uzungumzaji

wa kupasha

habari hutolewa

katika miktadha

gani ya jamii

yako?

2. Je, utatumia

mikakati gani ili

kuwapasha

wanajamii

habari kuhusu

mambo

mbalimbali?
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e) kuchangamkia

kupasha

habari mbalimbali

ili kufanikisha

mawasiliano.

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

katika vifaa vya kidijitali na 

kutathmini kama umetumia 

vipengele vifaavyo vya 

kuzungumza ili kupasha habari, 

• kushiriki katika uzungumzaji

wa kupasha habari kuhusu suala

lengwa akitumia vipengele

vifaavyo vya mazungumzo ya

kupasha habari,

• kushiriki katika mazungumzo

na mzazi au mlezi wake kuhusu

suala lengwa huku akitumia

vipengele vifaavyo vya kupasha

habari.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kujadili aina za uzungumzaji wa kupasha habari

katika jamii yake. Pia anapowaeleza wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia ili kufanikisha mawasiliano.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji ili kupasha habari kuhusu suala lengwa.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki na mzazi au mlezi wake katika uzungumzaji ili kupasha habari kuhusu

suala lengwa.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

• Upendo: mwanafunzi anapoihusisha hadhira yake katika uzungumzaji. Pia anapowapa wenzake zamu ya kushiriki 

katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza uzungumzaji ili kupasha habari. 

• Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko: 

• Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposhiriki katika kupasha habari kuhusu suala la ulanguzi wa binadamu. 

• Ulanguzi wa binadamu: mwanafunzi anapowapasha wenzake habari kuhusu ulanguzi wa binadamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine:  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uzungumzaji wa kupasha habari katika somo la Kiswahili na uzungumzaji huo katika 

somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies na Religious Studies.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

8.2 Kusoma 8.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

Novela 

 

• Mandhari  

•  Ploti 

 

 

(Vipindi 2) 

 

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

mandhari na ploti 

katika fasihi, 

b) kutambua mandhari 

mbalimbali na ploti ya 

novela, 

c) kueleza umuhimu wa 

mandhari na ploti ya 

novela, 

d) kuandika maelezo 

mafupi kuhusu 

mandhari na ploti ya 

novela aliyosoma, 

e) kuchangamkia nafasi 

ya mandhari na ploti 

katika kazi ya fasihi. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya mandhari 

katika fasihi, 

• kutambua mandhari 

mbalimbali katika novela 

iliyoteuliwa na mwalimu, 

• kujadili umuhimu wa 

mandhari ya novela 

iliyoteuliwa na mwalimu, 

• kuwawasilishia wenzake 

darasani uchambuzi wake 

kuhusu mandhari, 

• kuandika maelezo mafupi 

kuhusu mandhari ya novela 

iliyoteuliwa na mwalimu, 

• kueleza maana ya ploti katika 

fasihi, 

• kutambua ploti ya novela 

iliyoteuliwa na mwalimu, 

• kujadili umuhimu wa ploti ya 

novela iliyoteuliwa na 

1. Ni mandhari gani 

unayokumbuka 

yaliyo katika kazi za 

fasihi ulizowahi 

kusoma? 

2. Ploti ya hadithi ina 

vipengele gani?  
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mwalimu akishirikiana na 

wenzake, 

• kuandika maelezo mafupi

kuhusu ploti ya novela

iliyoteuliwa na mwalimu,

• kuwawasilishia wenzake

darasani uchambuzi wake

kuhusu ploti,

• kumsomea mzazi au mlezi

novela iliyochapishwa au

kutoka mtandaoni na

kutambua mandhari na ploti

yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili mandhari na ploti katika novela akiwa na wenzake

katika kikundi.

• Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani.

• Ubunifu: mwanafunzi anapochanganua habari katika novela ili kupata mandhari na ploti.

• Uwazaji kina: mwanafunzi anapoeleza umuhimu wa mandhari na ploti katika novela.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti na kujiandaa ili awawasilishie wenzake muhtasari wa mandhari na ploti.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili mandhari na ploti kwenye novela

katika kikundi.
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• Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma na kuchanganua novela.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye

novela.

Masuala Mtambuko: 

Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mandhari na ploti katika novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo

katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

8.3 Kuandika 8.3.1 

Viakifishi 

• Kiulizi

• Koma

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua

matumizi ya

kiulizi na koma

katika matini,

b) kutumia kiulizi na

koma ipasavyo

katika matini,

c) kufurahia

matumizi bora ya

kiulizi na koma

katika matini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matumizi ya kiulizi

(k.v. mwishoni mwa sentensi ya

swali) na koma (k.v. kutenga

orodha ya vitu au kuandika

anwani) katika maneno, sentensi

au vifungu vya maneno kwenye

matini andishi au za kidijitali,

• kutumia kifaa cha kidijitali

kusoma matumizi ya kiulizi na

koma,

• kuandika maneno, sentensi au

vifungu vya maneno kuhusu

suala lengwa kwa kutumia kiulizi

na koma ipasavyo,

• kuandika kwenye kifaa cha

kidijitali kifungu kifupi kuhusu

suala lengwa kwa kuzingatia

kiulizi na koma ipasavyo na

kuwasambazia wenzake kwenye

mtandao ili wakitolee maoni,

1. Je, kiulizi

hutumiwa vipi

katika maandishi?

2. Je, koma

hutumiwaje katika

sentensi?
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• kushirikiana na mzazi au mlezi

kutafiti mtandaoni au katika

vitabu vya ziada kuhusu

matumizi ya kiulizi na koma

katika maneno, sentensi au

vifungu.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili matumizi ya kiulizi na koma.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya kiulizi na koma, ubunifu wake unajengeka.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni au katika vitabu vya ziada 
kuhusu matumizi ya kiulizi na koma.

Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kwa kutumia viakifishi. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya kiulizi na koma katika somo la Kiswahili na matumizi hayo katika somo

la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

8.4 Sarufi 8.4.1 Ngeli na 

Upatanisho wa 

Kisarufi 

• Ngeli ya A-WA 

• Ngeli ya U-I 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi 

vya ngeli ya A-WA na  

U-I katika sentensi, 

b) kutambua nomino za 

ngeli ya A-WA na U-I 

katika matini, 

c) kutumia nomino za ngeli 

ya A-WA na U-I  katika 

matini kwa kuzingatia 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi,  

d) kuchangamkia kutumia 

nomino za ngeli ya       

A-WA na U-I katika 

matini.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi vya ngeli 

ya A-WA na U-I katika sentensi 

na mafungu ya maneno, 

• kujaza nafasi katika sentensi au 

vifungu vifupi kwa kuzingatia 

upatanisho wa kisarufi wa ngeli 

ya A-WA na U-I,  

• kuchopoa nomino za ngeli ya   

A-WA na U-I kwenye chati, 

kadi maneno, kapu maneno au 

katika tarakilishi, 

• kutaja majina ya vitu katika 

mazingira ya shuleni yaliyo 

katika ngeli ya A-WA na U-I,  

• kutenga nomino za ngeli ya     

A-WA na U-I katika orodha ya 

nomino, sentensi au vifungu 

kwenye vitabu, tarakilishi, chati 

Ni vitu gani katika 

mazingira yako 

vilivyo na majina 

yanayopatikana 

katika ngeli ya A-

WA na U-I? 



75 

kwa kuzikolezea wino au 

kuzipigia mstari, 

• kuunda sentensi au vifungu

vifupi vyenye upatanisho ufaao

wa kisarufi wa ngeli ya A-WA

na U-I akizingatia masuala

mtambuko mbalimbali

likiwemo suala la ulanguzi wa

binadamu,

• kutunga sentensi zenye

upatanisho ufaao wa kisarufi wa

ngeli ya A-WA na U-I akitumia

nomino za vitu vilivyo katika

mazingira ya nyumbani, na

kumsomea mzazi au mlezi

wake ili amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu akizingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya A-WA na U-I.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuunda sentensi au vifungu kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya

A-WA na U-I.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizounda kwa kutumia nomino za ngeli

ya A-WA na U-I katika mazingira ya nyumbani.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutenga nomino za ngeli

ya A-WA na U-I katika sentensi na vifungu.

• Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya A-WA

na U-I.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA MAWASILIANO 

Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
9.1.1 

Kusikiliza 

kwa Kina 

Sauti: /d/ 

na /nd/ 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti /d/

na /nd/ katika silabi

na maneno,

b) kutamka sauti /d/ na

/nd/ ipasavyo ili

kuzitofautisha

kimatamshi katika

silabi na maneno,

c) kuchangamkia

matamshi bora ya

sauti /d/ na /nd/

katika mazungumzo

ya kawaida ili

kufanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti /d/ na /nd/ katika

silabi na maneno (k.v. doa/ndoa;

duni/nduni; dugu/ndugu),

• kutafuta maneno yenye sauti /d/ na

/nd/ katika matini andishi na za

kidijitali na kuyatamka ipasavyo,

• kusikiliza wenzake wakitamka

maneno yenye sauti /d/ na /nd/ na

kuwatolea maoni kwa heshima,

• kutunga vitanzandimi vinavyotumia

sauti /d/ na /nd/ na kujirekodi kwa

kutumia kifaa cha kidijitali,

• kusikiliza vitanzandimi

alivyovirekodi ili kuvitathmini,

• kusikiliza vitanzandimi

vinavyotumia sauti /d/ na /nd/

katika kifaa cha kidijitali,

Ni maneno yepi 

unayoyajua yaliyo 

na sauti /d/ na 

/nd/? 
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• kuhakiki matamshi ya sauti /d/ na

/nd/ kama zilivyotumiwa katika

vitanzandimi alivyovisikiliza,

• kushiriki mazungumzo na mzazi au

mlezi wake kwa kuzingatia

matamshi bora ya sauti /d/na /nd/.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti lengwa.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotafuta maneno yenye sauti lengwa na kuyatamka ipasavyo.

• Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti

lengwa.
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Maadili: 

• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya

kidijitali anavyotumia.

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa na wenzake katika kikundi. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha matamshi ya sauti katika somo la Kiswahili na matamshi ya sauti katika somo la 

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu 
suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.2 Kusoma 9.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

Kifungu cha 

kushawishi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari

mahususi katika kifungu

cha ufahamu cha

kushawishi,

b) kueleza maana ya

msamiati na vifungu vya

maneno katika kifungu

cha ufahamu cha

kushawishi,

c) kueleza habari za kifungu

cha ufahamu cha

kushawishi kwa ufupi,

d) kuchangamkia usomaji

wa kifungu cha ufahamu

cha kushawishi ili

kukuza uelewa wa

habari.

Mwanafunzi aelekezwe; 

• kudondoa habari mahususi (k.v.

nani, nini, wapi na lini) katika

kifungu cha ufahamu cha

kushawishi,

• kueleza maana ya msamiati

kuhusu suala lengwa (k.v.

maneno na nahau) katika

kifungu cha ufahamu cha

kushawishi na kuueleza kwa

kutumia kamusi,

• kuandika habari za kifungu cha

ufahamu cha kushawishi kwa

ufupi,

• kuwawasilishia wenzake kazi

yake ili wamtolee maoni,

• kumsomea mzazi au mlezi

kifungu cha ufahamu cha

kushawishi na kujibu maswali.

Kifungu cha 

kushawishi kina 

sifa gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposoma kifungu cha ufahamu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa kifungu cha kushawishi katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika 

somo la English.
• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu 

suala hilo katika somo la Pre-Technical Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.3 Kuandika 9.3.1 Insha 

za Kubuni 

Masimulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele

vinavyozingatiwa

kujenga wazo katika

insha ya masimulizi,

b) kueleza vipengele

vinavyojenga wazo

katika insha ya

masimulizi,

c) kuandika insha ya

masimulizi akikuza

wazo katika aya

ipasavyo,

d) kufurahia utunzi wa

insha za masimulizi

zenye mpangilio mzuri

wa wazo.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vipengele

vinavyozingatiwa kujenga wazo

(k.v. mada, utangulizi, kati na

hitimisho) katika insha ya

masimulizi kwenye matini za

kimaandishi na za kidijitali,

• kueleza vipengele vinavyojenga

wazo katika insha ya masimulizi,

• kuandika insha ya masimulizi

akizingatia sehemu ya mwanzo,

kati na hitimisho,

• kuwasomea wenzake insha

aliyoandika au awasambazie

kwenye vifaa vya kidijitali ili

waitolee maoni.

Ni sehemu gani 

kuu katika 

mpangilio wa 

matukio ya insha 

ya masimulizi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika na kuwasomea wenzake insha aliyoiandika.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi yenye kuzingatia vipengele vifaavyo vya kujenga wazo.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Utunzi na haki za watoto: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi, anaposahihisha insha na wenzake na 

kujifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika 

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu 
suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

9.4 Sarufi 9.4.1 Ngeli na 

Upatanisho wa 

Kisarufi 

• Ngeli ya KI-VI

• Ngeli ya LI-YA

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi 
vya upatanisho wa 
kisarufi vya ngeli ya 
KI-VI na LI-YA 
katika sentensi,

b) kutambua nomino za 
ngeli ya KI-VI na 

LI-YA katika matini,

c) kutumia nomino za 
ngeli ya KI-VI na 

LI-YA katika matini 
kwa kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi,

d) kuchangamkia 
kutumia nomino za 
ngeli ya KI-VI na 

LI-YA katika matini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua viambishi vya 
upatanisho wa kisarufi vya 
ngeli ya KI-VI na LI-YA katika 

sentensi na mafungu ya 

maneno,

• kujaza nafasi katika sentensi au 

vifungu vifupi kwa kuzingatia 

upatanisho wa kisarufi wa ngeli 

ya KI-VI na

LI-YA,

• kuchopoa nomino za ngeli ya 
KI-VI na LI-YA kwenye chati, 
kadi maneno, kapu maneno au 
tarakilishi,

• kutaja majina ya vitu katika 
mazingira ya shuleni yaliyo 
katika ngeli ya KI-VI na

LI-YA,

• kutenga nomino za ngeli ya KI-

VI na LI-YA katika orodha ya 

nomino, sentensi au vifungu 
kwenye vitabu, tarakilishi,

Utajuaje kama 

matini inazingatia 

kanuni za kisarufi? 
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chati kwa kuzikolezea wino au 

kuzipigia mstari, 

• kutunga sentensi au vifungu 

vifupi vyenye upatanisho 

ufaao wa kisarufi wa ngeli ya 

KI-VI na LI-YA akizingatia 

masuala mtambuko 

mbalimbali likiwemo suala la 

matumizi ya vifaa vya 

kidijitali katika mawasiliano, 

• kuwasilisha kazi yake darasani 

au kuwasambazia wenzake 

mtandaoni ili waitolee maoni,  

• kutunga sentensi zenye 

upatanisho ufaao wa kisarufi 

wa ngeli ya KI-VI na LI-YA 

akitumia nomino za vitu 

vilivyo katika mazingira ya 

nyumbani, na kumsomea 

mzazi au mlezi wake ili 

amtolee maoni. 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu vifupi akitumia nomino za ngeli ya KI-VI na LI-YA.

• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuunda sentensi au vifungu vifupi kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi wa

ngeli ya KI-VI na LI-YA.

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga kwa kutumia nomino za ngeli

ya KI-VI na LI-YA katika mazingira ya nyumbani.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapochangia na kushirikiana na wenzake katika kikundi.

• Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika ngeli ya 

KI-VI na LI-YA.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli na upatanisho wa kisarufi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika

somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu

suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.
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10.0 KUJITHAMINI 

Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

10.1.1 

Nyimbo 

• Nyimbo za

kazi

• Nyimbo za

dini

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 
nyimbo za kazi na za 
dini ili kuzibainisha,

b) kutambua mazingira 
ambapo nyimbo za kazi 
na za dini huimbwa,

c) kueleza ujumbe katika 
nyimbo za kazi na za 
dini,

d) kuwasilisha nyimbo za 

kazi na za dini kwa 
kuzingatia hisia na 
ishara za mwili,

e) kuchangamkia nyimbo 
za kazi na za dini kama 
vipera vya fasihi 
simulizi.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza kielelezo cha wimbo

wa kazi na wa dini kutoka kwa

mwalimu, mgeni mwalikwa au

kifaa cha kidijitali,

• kueleza maana ya nyimbo za

kazi na za dini ili kuzibainisha,

• kutambua mazingira ambapo

nyimbo za kazi na za dini

huimbwa,

• kueleza ujumbe katika nyimbo

za kazi na za dini,

• kuwasilisha nyimbo za kazi na

za dini kuzingatia hisia na

ishara,

• kujirekodi akiimba nyimbo za

kazi na za dini kwa kutumia

vifaa vya kidijitali na kusikiliza

akiwa na wenzake.

1. Je, unajua nyimbo

zipi katika jamii

yako?

2. Je, nyimbo za

kazi na za dini

zinatofautianaje?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini. 

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza nyimbo mbalimbali za kazi na za 

dini. Pia anapojirekodi akiimba nyimbo za kazi na za dini.  

• Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha nyimbo za kazi na za dini akizingatia hisia na ishara za mwili zifaazo. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha nyimbo kwa wepesi na ukakamavu. 

 Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za uimbaji. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na pia kutunza vifaa vya kidijitali 

anavyotumia. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

• Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini.  

• Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika nyimbo. 

 Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uwasilishaji wa nyimbo katika somo la Kiswahili na uwasilishaji huo katika somo la 

English, na Creative Arts and Sports.  

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies. 
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Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.2 Kusoma 10.2.1 

Kusoma 

kwa Kina 

Novela 

Wahusika 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua wahusika

katika novela,

b) kujadili sifa za

wahusika katika novela,

c) kueleza uhusiano kati ya

wahusika katika novela,

d) kuandika muhtasari wa

sifa za wahusika katika

novela,

e) kujadili mafunzo

yanayotokana na

matendo ya wahusika

katika novela,

f) kujenga mazoea ya

usomaji wa kazi za

kifasihi katika maisha

ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua wahusika katika novela

iliyoteuliwa na mwalimu,

• kujadili sifa za wahusika katika

novela iliyoteuliwa na mwalimu,

• kuigiza wahusika katika novela

iliyoteuliwa na mwalimu ili

kukuza uelewa wa sifa zao,

• kueleza uhusiano kati ya

wahusika katika novela

iliyoteuliwa na mwalimu,

• kutazama video kuhusu wahusika

katika novela iliyoteuliwa na

mwalimu,

• kuandaa muhtasari kuhusu sifa za

wahusika katika video

aliyotazama,

• kujadili mafunzo yanayotokana

na matendo ya wahusika,

• kumsimulia mzazi au mlezi wake

hadithi ya novela na kujadiliana

kuhusu wahusika wawili.

Ni mambo yapi 

yanayokuwezesha 

kuwaelewa 

wahusika katika 

novela? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza na wenzake wahusika katika novela.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika novela.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua sifa za wahusika katika novela.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kuwachambua wahusika katika kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 
Kujithamini: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wahusika wa novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la 

English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.3 Kuandika 10.3.1 Barua 

Rasmi ya 

Kuomba 

Msamaha   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza umuhimu wa

barua rasmi ya kuomba

msamaha,

b) kutambua ujumbe katika

barua rasmi ya kuomba

msamaha,

c) kutambua vipengele vya

kimuundo vya barua

rasmi ya kuomba

msamaha,

d) kuandika barua rasmi ya

kuomba msamaha kwa

kuzingatia ujumbe,

muundo na lugha ifaayo,

e) kufurahia kujieleza kwa

njia ifaayo kupitia kwa

barua.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza umuhimu wa kuandika 
barua rasmi ya kuomba msamaha 
kuhusu matukio mbalimbali,

• kutambua ujumbe unaoafiki 
barua rasmi ya kuomba msamaha 
kwa kujadiliana na mwenzake,

• kujadili na wenzake vipengele 

vya kimuundo vya barua rasmi ya 

kuomba msamaha,

• kujadili na wenzake kuhusu lugha 

inayofaa katika uandishi wa 

barua rasmi ya kuomba msamaha,

• kuandika barua rasmi ya kuomba 
msamaha kuhusu matukio 
mbalimbali na kuwasomea 
wenzake darasani ili waitolee 
maoni,

• kuandika barua rasmi ya kuomba 
msamaha katika kifaa cha 
kidijitali na kuwasambazia

Je, ni mambo gani 

yanayoweza 

kukufanya 

uandike barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha? 
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wenzake kupitia mtandao ili 

waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili vipengele vya barua rasmi ya kuomba 
msamaha.

• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua rasmi ya kuomba msamaha.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapowaza kuhusu matukio yanayomfanya mtu kuomba msamaha.

• Uraia: mwanafunzi anapoomba msamaha anajenga mshikamano katika jamii au taifa.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa nafasi wenzake kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika barua ya kuomba msamaha. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua rasmi ya kuomba msamaha katika somo la Kiswahili na 

uandishi huo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na dhana ya msamaha katika somo la Kiswahili na dhana hiyo 
katika somo la Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

10.4 Sarufi 10.4.1 Vinyume 

• Vinyume vya 
nomino

• Vinyume vya 
vivumishi

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza dhana ya

kinyume cha
maneno,

b) kutambua
vinyume vya
nomino na
vivumishi katika
matini,

c) kutumia vinyume
vya nomino na
vivumishi katika
matini,

d) kuchangamkia
kutumia vinyume
vya nomino na
vivumishi katika
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya kinyume cha
maneno,

• kutambua vinyume vya nomino na
vivumishi kwa kutumia kadi maneno,
mti maneno au kapu maneno,

• kutambua vinyume vya nomino na
vivumishi katika orodha ya maneno,
sentensi au vifungu,

• kuchagua sentensi zinazoashiria
matumizi ya vinyume vya nomino na
vivumishi kutoka kwa sentensi
mbalimbali kwenye vitabu, tarakilishi
au chati,

• kutumia vinyume vya nomino na
vivumishi kujaza nafasi katika
sentensi au vifungu,

• kutunga sentensi au kifungu kifupi
kwa kutumia vinyume vya nomino na
vivumishi ipasavyo akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la kujithamini,

Je, dhana ya 
vinyume vya 
nomino ina maana 
gani?  



94 

• kusakura mtandaoni au katika vitabu
vya ziada ili kupata vinyume zaidi
vya nomino na vivumishi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kazi ya kikundi.

• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vinyume vya nomino na vivumishi.

• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya nomino na vivumishi.

• Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua vinyume vya nomino na vivumishi na kuvitungia sentensi sahihi.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Kujithamini: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuchopoa vinyume vya nomino na vivumishi na
kutunga sentensi sahihi.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume vya maneno katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies.
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11.0 MAJUKUMU YA WATOTO 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

11.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

11.1.1 Kuzungumza 

kwa Kuambatanisha 

na Vitendo/Ishara   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze:   

a) kueleza maana ya

kuzungumza

kwa kuambatani- 

sha na vitendo au

ishara,

b) kutambua umuhimu

wa kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo au ishara,

c) kujadili vitendo au

ishara vya

kuambatanisha na

mazungumzo,

d) kutoa mazungumzo

kwa kuyaambatanisha

na vitendo au ishara

zifaazo,

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya

kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo,

• kutambua umuhimu wa

kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo au ishara (k.v.

kumwelekeza mtu njia

na kueleza jinsi ya

kutayarisha chakula),

• kuigiza jinsi ya

kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo,

• kushiriki na wenzake

katika kikundi

kusikiliza au kutazama

mazungumzo

1. Ni vitendo gani

tunatumia

tunapozungumza?

2. Kuna umuhimu

gani wa kutumia

vitendo

tunapozungumza?
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e) kujenga mazoea ya

kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo au ishara ili

kufanikisha

mawasiliano.

yanayoambatanisha 

vitendo au ishara 

kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au 

kwenye vifaa vya 

kidijitali, 

• kujadili vitendo au

ishara za

kuambatanisha na

mazungumzo,

• kusikiliza au kutazama

mazungumzo

yanayoambatana na

vitendo au ishara

kuhusu suala

lengwa na kubainisha

vipengele vya

kuzungumza kwa aina

hii vilivyozingatiwa,

• kuwasilisha

mazungumzo

yanayoambatana na

vitendo au ishara

kuhusu suala lengwa
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kwa kuzingatia vitendo 

au ishara zifaazo, 

• kushiriki na mzazi au

mlezi wake katika

kuzungumza kwa

kuambatanisha na

vitendo au ishara

kuhusu suala lengwa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia lugha nyepesi kuwaelimisha wenzake kuhusu majukumu ya 
watoto huku akiambatanisha na vitendo au ishara.

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposhiriki katika kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo na 
kufafanua namna ya kutekeleza jambo fulani.

• Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kutumia mbinu zifaazo za kufanikisha 
mazungumzo.

• Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza na kuambatanisha na 
vitendo katika kikundi.
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Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika mazungumzo bila kuwakata kauli. 

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyovitumia kuwaelezea wenzake kuhusu suala fulani. 

• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kwa kuambatanisha na vitendo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara katika somo la Kiswahili na 

dhana hiyo kakita somo la English. 

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies na Religious Studies.  
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

11.2 Kusoma 11.2.1 

Kusoma kwa 

Mapana 

Matini ya 

kujichagulia 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza ujumbe wa

matini ya kujichagulia,

b) kutambua msamiati

uliotumiwa katika

matini ya kujichagulia,

c) kutumia ipasavyo

msamiati aliosoma

katika matini ya

kujichagulia,

d) kutoa muhtasari wa

matini ya kujichagulia

aliyosoma,

e) kujenga mazoea ya

kusoma matini

mbalimbali katika

maisha ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza ujumbe wa matini ya

kujichagulia aliyosoma,

● kutambua msamiati uliotumiwa

katika matini ya kujichagulia

(andishi au ya kidijitali),

● kutumia kamusi kutafuta maana

za maneno asiyoyajua,

● kujenga rekodi ya msamiati

aliojifunza katika kitabu,

● kutunga sentensi akitumia

msamiati katika matini

aliyoisoma na kuwasomea

wenzake darasani,

● kutoa muhtasari wa matini ya

kujichagulia aliyosoma na

kuwasilisha kwa wenzake ili

waitolee maoni,

● kusakura mtandaoni na

kujichagulia matini ya ziada

kisha aisome.

1. Unapenda

kusoma matini

za aina gani?

2. Unazingatia

nini

unapochagua

matini ya

kujisomea?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuwawasilishia muhtasari wa matini ya 
kujichagulia aliyosoma.

● Kujiamini: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia akizingatia 
ufasaha wa lugha.

● Ubunifu: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma.
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili: 

• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia

waliyosoma.

• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu

anaposakura mtandaoni.

• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Masuala Mtambuko: 

Majukumu ya watoto: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa mapana katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.3 Kuandika 11.3.1 Insha 

za Kubuni 

Maelezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vipengele 
vya mpangilio wa 
insha ya maelezo,

b) kueleza mpangilio wa 
insha ya maelezo,

c) kuandika insha ya 
maelezo inayozingatia 
mpangilio ufaao wa 
maelezo,

d) kufurahia kuandika 
insha za maelezo 
katika maisha ya kila 
siku akizingatia 
mpangilio ufaao wa 
maelezo.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua mpangilio wa insha ya

maelezo katika matini za

kimaandishi au za kidijitali (k.v.

mpangilio unaozingatia mahali,

hasa kama maelezo yanahusu

mahali na mpangilio unaozingatia

mfuatano wa matukio kiwakati),

● kueleza jinsi maelezo

yalivyopangwa katika kielelezo

cha insha ya maelezo,

● kuandika vidokezo vya insha

vinavyozingatia jinsi maelezo

yalivyopangwa katika insha ya

maelezo kuhusu suala lengwa,

● kuandika insha ya maelezo

akizingatia mpangilio ufaao wa

maelezo,

● kuwasomea wenzake insha

aliyoiandika au awasambazie

kwenye vifaa vya kidijitali ili

waitolee maoni.

Je, unawezaje 

kupanga matukio 

katika insha ya 

maelezo? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake darasani.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuwasambazia wenzake insha.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha yenye mpangilio mzuri wa maelezo.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

● Kujiamini: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na pia anaposahihisha insha na 
wenzake.

• Majukumu ya watoto: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la

English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

11.4 Sarufi 11.4.1 

Mnyambuliko 

wa Vitenzi 

Kauli ya:  

• Kutenda

• Kutendea

• Kutendwa

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze:  

a) kutambua kauli ya

kutenda, kutendea na

kutendwa katika

vitenzi,

b) kutumia vitenzi katika

kauli ya kutenda,

kutendea na kutendwa

ipasavyo,

c) kuchangamkia kutumia

ipasavyo vitenzi katika

kauli ya kutenda,

kutendea na kutendwa

ili kujenga ufasaha wa

lugha.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vitenzi katika kauli ya

kutenda, kutendea na kutendwa,

● kuteua vitenzi katika kauli ya

kutenda, kutendea na kutendwa,

kwenye chati, kadi maneno, kapu

maneno, sentensi na vifungu

au tarakilishi,

● kujaza nafasi katika sentensi au

vifungu vifupi kwa kutumia vitenzi

katika kauli ya kutenda, kutendea

na kutendwa ipasavyo,

● kugeuza vitenzi katika kauli ya

kutenda, kutendea na kutendwa,

● kutunga sentensi au vifungu vifupi

kwa kutumia vitenzi katika kauli

ya kutenda, kutendea na kutendwa

akizingatia masuala mbalimbali

likiwemo suala la majukumu ya

watoto.

Ni kauli gani za 

vitenzi 

unazozijua? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika shughuli za ujifunzaji.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vitenzi katika kauli mbalimbali.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi katika kauli mbalimbali.

● Kujiamini: mwanafunzi anapotambua viambishi vya kauli mbalimbali.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuteua vitenzi katika kauli

mbalimbali.

● Majukumu ya watoto: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli

mbalimbali.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mnyambuliko wa vitenzi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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12.0 MAGONJWA AMBUKIZI 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

12.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
12.1.1 Kusikiliza 

kwa Makini 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua hoja muhimu

katika habari

aliyosikiliza,

b) kuwasilisha hoja

muhimu katika habari,

c) kujenga mazoea ya

kutambua hoja katika

habari anayosikiliza ili

kuimarisha usikilizaji

wa makini.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua hoja muhimu

katika habari

aliyosikiliza kuhusu

suala lengwa,

● kusikiliza habari kuhusu

suala lengwa na

kutaja hoja muhimu kwa

maneno machache,

● kutafiti mtandaoni

kuhusu suala lengwa na

kuwawasilishia wenzake

hoja muhimu kuhusu

suala hilo kwa maneno

machache,

● kumsomea mzazi au

mlezi habari kuhusu

suala lengwa na

kushirikiana kutambua

hoja muhimu.

Kwa nini ni 

muhimu kutambua 

hoja katika habari 

uliyosikiliza?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowatolea wenzake hoja muhimu katika habari aliyosikiliza inayochangia 

uelewa wa suala hilo. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza kupitia hoja kuu. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua na kusema hoja muhimu bila kuwakatiza. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

Masuala Mtambuko: 

Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa makini katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo 

la English. 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Integrated Science na Agriculture.  
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 Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

12.2 Kusoma 12.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kusoma kifungu kwa

kuzingatia matamshi

bora,

b) kusoma kifungu kwa

kasi ifaayo,

c) kusoma kifungu kwa

kutumia sauti

ipasavyo,

d) kusoma kifungu kwa

kuambatanisha ishara

zifaazo,

e) kuridhia kusoma

makala kwa

kuzingatia vipengele

vinavyofanikisha

mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kujadiliana na wenzake

vipengele vya kuzingatia

katika kusoma makala kwa

ufasaha,

● kutazama vielelezo vya video

za watu wanaosoma makala

kwa ufasaha (k.v. hotuba na

habari),

● kusoma kifungu kuhusu suala

lengwa katika matini andishi

au ya kidijitali akizingatia

matamshi bora,

● kusoma kifungu kuhusu suala

lengwa kwa kuzingatia kasi

ifaayo (maneno sahihi

yasiyopungua 95 kwa

dakika),

● kusoma kifungu akizingatia

sauti ifaayo (k.v. kiwango cha

sauti na kiimbo),

Unazingatia nini ili 

kusoma makala 

kwa ufasaha? 
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● kusoma kifungu kwa

kuambatanisha ishara zifaazo

panapofaa (k.v. ishara za uso

na mikono),

● kusoma mbele ya wenzake

kazi yake ili wamtolee maoni,

● kumsomea mzazi au mlezi

makala akizingatia vipengele

vya usomaji bora.

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake

katika kikundi kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha.

● Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji

bora.

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika

kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora.
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Masuala Mtambuko: 

Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu magonjwa ambukizi. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
• Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika somo la English.

• Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 
Integrated Science na Agriculture.
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

12.3 Kuandika 12.3.1 

Hotuba ya 

Kupasha 

Habari 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

hotuba ya kupasha 

habari, 

b) kutambua hotuba ya 

kupasha habari katika 

matini, 

c) kueleza ujumbe, lugha 

na muundo wa hotuba 

ya kupasha habari, 

d) kuandika hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo 

ufaao, 

e) kuchangamkia nafasi 

ya hotuba ya kupasha 

habari katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya hotuba ya 

kupasha habari, 

● kujadiliana na wenzake kuhusu 

ujumbe, lugha na muundo ufaao 

wa hotuba ya kupasha habari, 

● kujadili na wenzake miktadha 

inayochochea hotuba ya kupasha 

habari, 

● kujadili na wenzake vidokezo 

vinavyoweza kutumiwa katika 

kuandika hotuba ya kupasha 

habari, 

● kuandika hotuba ya kupasha 

habari kuhusu suala lengwa 

akizingatia ujumbe, lugha na 

muundo ufaao kisha awasambazie 

wenzake mtandaoni au 

kuwasomea darasani ili waitolee 

maoni, 

● kuandika hotuba ya kupasha 

habari kuhusu suala linaloathiri 

Ni mambo yepi 

ambayo yanaweza 

kuelezwa kupitia 

kwa hotuba? 
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jamii yao na kumsomea mzazi au 

mlezi wake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi kuhusu hotuba ya kupasha habari.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika hotuba ya kupasha habari na kuisambaza kwa mtandao.
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari.
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari kuhusu suala linaloathiri jamii yao na 

kumsomea mzazi au mlezi wake.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo

wa hotuba ya kupasha habari.

● Elimu ya afya na kujikinga: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa hotuba ya kupasha habari katika somo la Kiswahili na uandishi huo 

katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 
Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

12.4 
Sarufi 

12.4.1 Aina za 
Sentensi 

• Sentensi 
sahili

• Sentensi 
ambatano

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya

sentensi sahili na
ambatano,

b) kutambua sentensi
sahili na ambatano
katika matini,

c) kutunga sentensi
sahili na ambatano
ipasavyo,

d) kuchangamkia
matumizi ya sentensi
sahili na ambatano
katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya sentensi sahili na 

ambatano,
● kutenga sentensi sahili na ambatano 

katika orodha ya sentensi kwenye 
vitabu, chati au tarakilishi kwa 
kuzipigia mstari au kuzikolezea 
wino,

● kutaja sentensi sahili na ambatano 
zinazojitokeza katika vifungu,

● kuunganisha sentensi sahili mbili 
au zaidi kuunda sentensi ambatano

● kuunda sentensi sahili kutokana na 
sentensi ambatano,

● kutunga sentensi sahili na 
ambatano ipasavyo akizingatia 
masuala mtambuko mbalimbali 
likiwemo suala la magonjwa 
ambukizi,

● kumtungia mzazi au mlezi sentensi 
sahili na ambatano zinazohusu 
shughuli katika mazingira ya 
nyumbani.

1. Ni aina gani ya
sentensi
unazozijua?

2. Je, sentensi sahili
na ambatano
hutofautianaje?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja sentensi sahili na ambatano zinazojitokeza katika vifungu akiwa na

wenzake.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua sentensi sahili na ambatano.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia sentensi sahili na ambatano.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi sahili na ambatano katika kifungu.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtungia mzazi au mlezi wake sentensi sahili na ambatano zinazohusu shughuli

katika mazingira ya nyumbani.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutunga sentensi sahili na ambatano.

• Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili na ambatano kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha aina za sentensi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Integrated Science na Agriculture.
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13.0 UTATUZI WA MIZOZO 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

13.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
13.1.1 

Wahusika 

katika Nyimbo 

   

(Vipindi 2)  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua wahusika 

katika wimbo, 

b) kuchambua 

wahusika katika 

wimbo, 

c) kueleza mafunzo 

kutokana na 

wahusika katika 

wimbo, 

d) kufurahia kushiriki 

katika uchanganuzi 

wa wahusika katika 

nyimbo. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kusikiliza wimbo na kutambua 

wahusika katika wimbo huo 

(k.v. mwimbaji, hadhira 

lengwa na wahusika wengine 

kwenye wimbo), 

● kuchambua wahusika katika 

wimbo aliousikiliza, 

● kusikiliza na kuimba wimbo 

katika vifaa vya kidijitali 

kuhusu suala lengwa akiwa na 

wenzake huku akichukua 

nafasi mbalimbali (k.v. 

mwimbaji au hadhira), 

● kusikiliza wimbo katika vifaa 

vya kidijitali na kueleza 

mafunzo kutokana na 

wahusika katika wimbo huo, 

● kutunga wimbo kuhusu mada 

lengwa na kuwawasilishia 

Je, wahusika 

katika wimbo 

wana majukumu 

gani? 
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wenzake ili kuchanganua 

wahusika, 

● kushirikiana na mzazi au

mlezi kuchanganua wahusika

katika nyimbo mbalimbali

kutoka kwa jamii yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchambua wahusika kwa njia

wazi akiwa na wenzake.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia nyimbo.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga wimbo kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake.

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua wahusika na nafasi zao katika wimbo.

● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake wimbo alioutunga.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya

kidijitali anavyotumia.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko: 

● Utatuzi wa mizozo: mwanafunzi anapoimba nyimbo kuhusu suala lengwa.

● Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapoimba nyimbo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wahusika katika nyimbo ya somo la Kiswahili na dhana hiyo katika 
somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 
Social Studies.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

13.2 Kusoma 13.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

 

Novela 

Mbinu za Lugha 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

mbinu za lugha 

katika fasihi, 

b) kutambua mbinu za 

lugha katika novela, 

c) kueleza umuhimu wa 

mbinu za lugha 

zilizotumiwa katika 

novela, 

d) kufurahia 

kuchanganua 

matumizi ya mbinu 

za lugha katika 

fasihi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya mbinu za lugha 

katika fasihi, 

● kutambua mbinu za lugha (k.v. 

tashbihi, sitiari, nahau, methali, 

tasfida na tanakali za sauti) 

katika novela iliyoteuliwa na 

mwalimu, 

● kueleza umuhimu wa mbinu za 

lugha zilizotumiwa katika novela 

iliyoteuliwa na mwalimu, 

● kuhakiki uwasilishaji wa 

wenzake na kutoa maoni, 

● kufanya utafiti maktabani au 

mtandaoni kuhusu matumizi ya 

mbinu za lugha katika novela, 

● kumtajia mzazi au mlezi  

matumizi ya mbinu za lugha 

katika novela aliyosoma. 

Mbinu za lugha 

zina umuhimu gani 

zinapotumiwa 

katika kazi za 

fasihi? 
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 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua mbinu za lugha kwenye novela aliyosoma

akiwa na wenzake katika kikundi.

● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake muhtasari wa matumizi ya mbinu za lugha katika novela kwa

kutetea hoja zake.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika

novela.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili mbinu za lugha katika novela huku

akiheshimu maoni yao.

● Upendo: mwanafunzi anapohakiki uwasilishaji wa wenzake huku akiwakosoa kwa upendo na kuwahimiza.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojiandaa ipasavyo ili kuwawasilishia wenzake kazi yake. Pia anapochukua hatua ya

kutafiti kuhusu matumizi ya mbinu za lugha maktabani au mtandaoni.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anapoeleza ujumbe katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha mbinu za lugha katika novela ya Kiswahili na mbinu hizo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

13.3 Kuandika 13.3.1 Insha 

za Kubuni 

Maelezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mambo

ya kimsingi katika

uandishi wa insha

ya maelezo,

b) kuandika insha ya

maelezo

inayodhihirisha sifa

za mtu,

c) kuchangamkia

kutoa maelezo

kamilifu kuhusu

kitu au jambo.

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua mambo ya kimsingi

katika uandishi wa insha ya

maelezo,

• kuandaa vidokezo vya insha ya

maelezo kuhusu sura na matendo

ya mtu anayelengwa katika insha

hiyo,

• kuandika daftarini au katika kifaa

cha kidijitali insha ya maelezo

inayotoa sifa za mtu akizingatia

muundo ufaao na inayohusisha

suala lengwa kisha awasomee

wenzake darasani au awasambazie

wenzake mtandaoni ili waitolee

maoni,

• kutolea insha za wenzake maoni

kwa upendo.

1. Je, insha ya

maelezo inahusu

nini?

2. Je, ni vigezo

vipi vinatumika

katika kuandika

insha ya

maelezo?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadiliana kuhusu insha ya

maelezo.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kuisambaza mtandaoni.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kwa muundo ufaao.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobuni na kusambaza insha kwa wenzake.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapotolea insha za wenzake maoni.

Masuala Mtambuko: 

Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la

English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

13.4 Sarufi 13.4.1 Ukanushaji 
kwa Kuzingatia 
Nyakati 

• Uliopita
• Uliopo
• Ujao

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya

ukanushaji,
b) kutambua wakati

uliopita, uliopo na ujao
katika matini,

c) kutambua ukanushaji
kwa kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na ujao
katika matini,

d) kutumia ipasavyo hali
ya ukanushaji wa
wakati uliopita, uliopo
na ujao katika matini,

e) kuchangamkia
kukanusha sentensi
katika wakati uliopita,
uliopo na ujao ili
kukuza mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya ukanushaji,
● kutambua nyakati tatu tofauti

(uliopita, uliopo, ujao) kutoka
kwenye chati, mti maneno,
vitabu au vifaa vya kidijitali,

● kutambua ukanushaji wa
sentensi katika wakati
uliopita, uliopo na ujao,

● kukanusha sentensi alizopewa
katika wakati uliopita, uliopo
na ujao,

● kutunga sentensi au vifungu
vifupi kwa kutumia wakati
uliopita, uliopo na ujao na
kuzikanusha akizingatia
masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
utatuzi wa mizozo,

● kuwasilisha kazi yake
darasani au kuwasambazia
wenzake mtandaoni ili
kuitolea maoni.

Tunakanusha 
sentensi kwa 
kuzingatia nyakati 
gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kazi za kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua ukanushaji kwa kuzingatia nyakati.  

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa nyakati. 

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa nyakati na kuutungia sentensi sahihi. 

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanushaji katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English. 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social 

Studies.  
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14.0 MATUMIZI YA PESA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

14.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 

  

14.1.1 Lugha 

katika 

Nyimbo  

 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo, 

b) kujadili umuhimu wa 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo teule, 

c) kuonea fahari 

uchanganuzi 

wa lugha 

katika nyimbo kama 

utungo wa fasihi 

simulizi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vipengele vya lugha 

kwa kusikiliza nyimbo kuhusu 

suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu, kwenye maandishi 

(k.v. vitabu na chati) au vifaa 

vya kidijitali,  

● kujadili umuhimu wa vipengele 

vya lugha vilivyotumika katika 

nyimbo alizozisikiliza, 

● kutunga wimbo unaohusiana na 

suala lengwa akizingatia 

vipengele vya lugha katika 

nyimbo, 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

wake kusikiliza nyimbo katika 

jamii yake na kutambua 

vipengele vya lugha katika 

nyimbo.  

1. Nyimbo 

hutumia 

vipengele gani 

vya lugha? 

2. Kutumia 

vipengele 

mbalimbali vya 

lugha katika 

wimbo kuna 

umuhimu gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua vipengele vya lugha katika nyimbo wakiwa na wenzake katika

kikundi.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza nyimbo.

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga wimbo na kuzingatia vipengele vya lugha.

● Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake katika kikundi vipengele vya lugha katika nyimbo kwa njia wazi.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza nyimbo na kutambua vipengele

vya lugha vilivyotumika.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

• Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga nyimbo kuhusu suala lengwa.

• Uwekaji wa malengo ya kifedha: mwanafunzi anaposikiliza nyimbo kutoka kwa mwalimu na kutunga nyimbo kuhusu

suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyimbo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English na

Creative Arts and Sports

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-

Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

14.2 Kusoma 14.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu  

Kifungu cha 

mjadala 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kudondoa habari

mahususi katika

kifungu cha mjadala,

b) kutambua msamiati

mpya katika kifungu

cha mjadala,

c) kuandika habari za

kifungu cha mjadala

kwa ufupi,

d) kuchambua mitazamo

katika kifungu cha

mjadala,

e) kuridhia kusoma kwa

ufahamu ili kukuza

uelewa wa habari.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kudondoa habari mahususi (k.v.

nani, nini, wapi, lini) katika

kifungu cha mjadala cha

ufahamu,

● kutambua msamiati kuhusu

suala lengwa katika kifungu cha

mjadala na kuueleza

kimuktadha au kwa kutumia

kamusi,

● kuandika habari za kifungu cha

ufahamu kwa ufupi,

● kuchambua mitazamo iliyo

katika kifungu cha ufahamu cha

mjadala,

● kuwawasilishia wenzake kazi

yake ili wamtolee maoni,

● kutathmini kazi ya wenzake

kwa upendo,

1. Kwa nini

tunasoma

ufahamu?

2. Je, ni mambo

gani

yanayoweza

kukusaidia

kuelewa

kifungu cha

ufahamu?
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● kumsomea mzazi au mlezi

kifungu cha ufahamu na kujibu

maswali.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake ya ufahamu kwa wenzake.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapotathmini kazi ya wenzake kwa upendo.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Matumizi ya pesa: mwanafunzi anaposoma kifungu cha ufahamu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa kifungu cha mjadala katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika 

somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-

Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

14.3 Kuandika 14.3.1 Insha 

ya Maelekezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina za insha

za maelekezo,

b) kujadili sifa za insha

ya maelekezo,

c) kuandaa mpangilio wa

hatua za insha ya

maelekezo,

d) kuandika insha ya

maelekezo akizingatia

vipengele muhimu vya

insha ya maelekezo,

e) kufurahia kutoa

maelekezo ifaavyo

katika maisha ya kila

siku akizingatia

anwani na mpangilio

ufaao wa hatua.

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kubainisha sifa za insha ya

maelekezo kwa kuzingatia

vielelezo vya insha kwenye

matini za kimaandishi au za

kidijitali (k.v. usahihi wa

habari, mpangilio wa

maelezo wenye mantiki,

lugha sahili na maelezo

yanayotoka upande mmoja),

● kujadili na wenzake aina za

insha za maelekezo,

● kushiriki katika kikundi

kujadili mpangilio ufaao wa

hatua za kuelekeza,

● kuandaa mpangilio wa hatua

za insha ya maelekezo,

● kuandika insha ya

maelekezo akizingatia

anwani na mpangilio

mwafaka wa hatua huku

akitumia vipengele vya

Utatumia 

mpangilio gani wa 

kumwelekeza mtu 

asipotee njia? 
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lugha vinavyotumiwa 

kuelekeza ili kumjengea 

msomaji taswira kamili ya 

anachoelekezwa kufanya, 

● kuwasomea wenzake

katika kikundi insha

aliyoandika darasani au

awasambazie kwenye vifaa

vya kidijitali ili waitolee

maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili kuhusu anwani na hatua katika

kielelezo cha insha ya maelekezo waliyosoma.

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambaza insha.

● Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza.

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.

● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko: 

● Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kusahihisha insha ya maelezo na wenzake 

na kujifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini. 

● Ukadiriaji wa matumizi ya pesa: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo kuhusu suala kuu.  

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha za maelekezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo 

la English. 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-

Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

14.4 Sarufi 

  
14.4.1 Ukubwa 

wa Nomino 

 

(Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino 

katika hali ya 

ukubwa katika 

matini, 

b) kutambua viambishi 

vya ukubwa katika 

nomino, 

c) kutumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa ipasavyo, 

d) kuchangamkia 

kutumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa katika 

sentensi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua nomino katika hali ya 

ukubwa (k.v. jitu, joka, jiji, kapu, 

goma, jisu na jishamba) kwenye 

orodha ya nomino, chati, kadi 

maneno, kapu maneno, sentensi, 

vifungu vya maneno au 

tarakilishi, 

● kutambua viambishi vya ukubwa 

katika maneno,  

● kuandika majina ya vifaa vya 

darasani katika ukubwa, 

● kuambatanisha nomino za hali ya 

wastani na za hali ya ukubwa kwa 

usahihi, 

● kubadilisha nomino za hali ya 

wastani ziwe katika hali ya 

ukubwa, 

● kujaza nafasi katika sentensi au 

vifungu kwa kutumia nomino 

katika hali ya ukubwa ipasavyo,  

● kutunga sentensi au vifungu 

vifupi akitumia nomino katika 

Unazingatia nini 

unapoandika 

nomino katika 

ukubwa? 
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hali ya ukubwa akizingatia 

masuala mtambuko mbalimbali 

likiwemo suala la matumizi ya 

pesa, 

● kuwasilisha kazi yake darasani ili 

wenzake waitathmini, 

● kumtajia mzazi au mlezi majina 

ya vifaa vya nyumbani katika 

ukubwa (k.v. jimeza, jijiko na 

jisahani). 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi kikamilifu. 

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika hali ya ukubwa.   

● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino katika hali ya ukubwa.   

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya ukubwa katika mazingira ya 

nyumbani.  

Maadili: 

● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.  

● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi anajifunza ukakamavu, stahamala na

kujiamini.

● Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukubwa katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-

Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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15.0 MAADILI YA MTU BINAFSI 

Mada Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

15.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
15.1.1 

Kusikiliza 

Habari na 

Kujibu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua masuala

katika matini

aliyosikiliza,

b) kutambua msamiati wa

suala lengwa katika

matini aliyosikiliza,

c) kutabiri yatakayotokea

katika matini kutokana na

vidokezo alivyosikia

katika habari,

d) kueleza maana za

msamiati wa suala lengwa

kama ulivyotumiwa

katika matini

aliyosikiliza,

e) kuchangamkia

kushiriki katika

kusikiliza kwa

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua masuala

yanayoshughulikiwa

katika matini kuhusu

suala lengwa,
● kutambua msamiati wa

suala lengwa uliotumiwa

katika matini alizosikiliza

kutoka kwenye kifaa cha

kidijitali, mwalimu au

mgeni mwalikwa,
● kutabiri kitakachotokea au

atakachofanya

mhusika kutoka kwenye

matini aliyosikiliza kwa

kuzingatia vidokezo (k.v.

anwani na picha)

anavyopatana navyo

katika usikilizaji,

Je, ni mambo gani 

yanayokuelekeza 

kufasiri suala 

muhimu katika 

habari 

unayosikiliza? 
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      ufahamu ili kukuza 

      stadi ya kusikiliza.  

  

● kueleza maana za 

msamiati wa suala lengwa 

kama ulivyotumiwa 

katika matini aliyosikiliza, 
● kusikiliza matini kuhusu 

suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu au mgeni 

mwalikwa na kufasiri 

wazo kuu katika habari 

hiyo, 
● kusikiliza habari kwenye 

vifaa vya kidijitali (k.v. 

kinasasauti) kuhusu suala 

lengwa na kutaja masuala 

yanayoshughulikiwa, 
● kushirikiana na mzazi au 

mlezi kutafiti kwenye 

tovuti salama kuhusu 

maadili ya mtu binafsi na 

kutambua suala kuu au 

masuala makuu katika 

matini. 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kuchangia kutambua na kueleza maana za 

msamiati wa suala lengwa katika matini aliyosikiliza. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia habari na kujibu kulingana na maagizo. 
● Kujiamini: mwanafunzi anaposikiliza matini ipasavyo na anapochangia katika shughuli za kikundi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu na mzazi au mlezi wake na kujifunza 

maarifa ya kuwasilisha habari kuhusu maadili ya mtu binafsi. 

 Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; pia anapoheshimu zamu ya 

wenzake katika mazungumzo. 
● Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu ya 

kuzungumza. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusikiliza na kujibu mazungumzo kuhusu suala 

lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza habari na kujibu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika 

somo la English. 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies na Religious Studies.    
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

15.2 Kusoma 

  
15.2.1 Ufupisho 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya za matini 

kwa sentensi mojamoja,  

b) kueleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya zote za 

matini kwa aya moja, 

c) kuandika ufupisho 

unaozingatia mtazamo wa 

matini ya kufupishwa, 

d) kufurahia kufupisha 

ujumbe kwa usahihi katika 

miktadha mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza kwa usahihi ujumbe 

katika kila aya kwa kutumia 

sentensi mojamoja, 

• kueleza kwa usahihi ujumbe 

wa aya zote za matini kwa 

aya moja, 

• kujadili katika kikundi 

kuhusu jinsi ya kuandika 

ufupisho wa matini, 

• kumsomea mzazi au mlezi 

kifungu na kuandika ufupisho 

kutoka mtandaoni au vitabuni 

na kutambua ujumbe wa aya 

za matini. 

Ni mambo gani 

yanayokusaidia 

kuandika 

ufupisho? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu ufupisho wa matini. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofanya ufupisho wa matini katika kikundi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma kifungu kutoka mtandaoni na kukifupisha. 
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Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko: 

● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kufupisha kifungu.

● Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma na kufupisha kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

15.3 Kuandika 15.3.1 

Kuandika 

Kidijitali 

 

Baruapepe 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua ujumbe 

unaoafiki baruapepe kwa 

rafiki, 

b) kutambua vipengele vya    

kimuundo vya baruapepe 

kwa rafiki, 

c) kutumia lugha inayofaa 

katika uandishi wa 

baruapepe kwa rafiki, 

d) kuandika baruapepe kwa 

rafiki kwa kuzingatia 

ujumbe, lugha na muundo 

ufaao, 

e)  kujenga mazoea ya 

kuwasiliana kwa kuandika 

baruapepe kwa rafiki. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa rafiki kwa 

kujadiliana na mwenzake, 
● kujadili vipengele vya 

kimuundo vya baruapepe kwa 

rafiki, 
● kushiriki katika kujadili na 

wenzake kuhusu lugha 

inayofaa katika uandishi wa 

baruapepe kwa rafiki, 
● kuandika baruapepe kwa rafiki 

kwenye tarakilishi na 

kumsambazia mwenzake 

kupitia mtandao ili aitolee 

maoni, 
● kumwandikia mwalimu wake 

baruapepe kwa rafiki ili 

aitathmini. 

Je, utazingatia nini 

unapoandika barua 

pepe kwa rafiki 

yako? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo 

wa baruapepe kwa rafiki. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika baruapepe kwa rafiki na kuisambaza mtandaoni. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki kwenye tarakilishi na kumsambazia mwalimu.  

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko: 

Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa 

baruapepe kwa rafiki. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa baruapepe katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la 

English. 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies na Religious Studies.    
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 Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 

Zilizopendekezwa  
Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

15.4 Sarufi  

  
15.4.1 Usemi 

Halisi na 

Usemi wa 

Taarifa  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze:  

a) kueleza maana za 

usemi halisi na usemi 

wa taarifa, 

b) kutambua kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa, 

c) kutumia usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

ifaavyo, 

d) kuchangamkia 

matumizi ya usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana za usemi halisi na 

usemi wa taarifa, 
● kutambua kanuni za kimsingi za 

kubadilisha usemi halisi kuwa 

usemi wa taarifa,  
● kubadilisha sentensi sahili kutoka 

usemi halisi hadi usemi wa taarifa 

na usemi wa taarifa hadi usemi 

halisi,  
● kutunga sentensi sahili za usemi 

halisi na usemi wa taarifa 

akizingatia masuala mtambuko 

mbalimbali likiwemo suala la 

maadili ya mtu binafsi,  
● kuwasomea wenzake ili wamtolee 

maoni, 
● kushirikiana na wenzake kutunga na 

kutathmini sentensi sahili za usemi 

halisi na usemi wa taarifa. 

1. Ni kwa usemi 

gani tunaweza 

kuwasilisha 

ujumbe? 

2. Je, ni mambo gani 

unayozingatia 

wakati wa 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi 

wa taarifa? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi na kujadili usemi halisi na wa taarifa. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotambua sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa kwenye matini ya 

kidijitali. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotunga na kutathmini sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa na 

wenzake. 

Maadili: 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko: 
● Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutambua sentensi sahili za usemi halisi na 

usemi wa taarifa anakuza ukakamavu, stahamala na kujiamini.  
● Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutumia usemi halisi na wa taarifa katika 

sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine: 
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya usemi halisi na usemi wa taarifa katika somo la Kiswahili na dhana hiyo 

katika somo la English.  
● Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la 

Social Studies na Religious Studies. 
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MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA 

Mada: Kusikiliza na Kuzungumza 

Viwango 

Vigezo 
Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutumia vipengele 

vya kuzingatia katika 

usikilizaji.  (kutumia lugha 
ya adabu, kutomkata kalima 

mzungumzaji, ubadilishanaji 

zamu ufaao, kujibu kwa 

kujikita katika kiini cha 

swali/ mazungumzo) 

Anatumia 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu 

mazungumzo kwa 

wepesi.  

Anatumia 

vipengele 

vifaavyo katika 

kusikiliza na 

kujibu 

mazungumzo. 

Anatumia baadhi ya 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo. 

Anatumia baadhi ya 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo 

kwa kusaidiwa.  

Kusikiliza kwa kina  

(Matamshi ya sauti 

mbalimbali:/dh/ na /th/, /d/ 

na /nd/.) 

Anasikiliza na 

kutambua sauti 

lengwa na 

kuzitamka kwa 

ufasaha. 

Anasikiliza na 

kutambua sauti 

lengwa na 

kuzitamka. 

Anasikiliza na 

kutambua baadhi ya 

sauti lengwa na 

kuzitamka. 

Anasikiliza na 

kutambua baadhi ya 

sauti lengwa na 

kuzitamka kwa 

kuongozwa. 

Kuweza kusikiliza na 

kufasiri ujumbe 

(kutambua ujumbe, 

kuuhusisha ujumbe katika 

matini na maisha ya kila 

siku) 

Anasikiliza na 

kufasiri ujumbe na 

kuuhusisha na 

maisha ya kila 

siku kwa utondoti. 

Anasikiliza na 

kufasiri ujumbe 

na kuuhusisha na 

maisha ya kila 

siku. 

Anasikiliza na kufasiri 

ujumbe na kuuhusisha 

na maisha ya kila siku 

kwa kiasi. 

Anasikiliza na kufasiri 

ujumbe na kuuhusisha 

na maisha ya kila siku 

kwa kiasi akielekezwa. 
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Kuweza kuzungumza na 

kujieleza kwa ufasaha   

(uzungumzaji wa papo kwa 

hapo, uzungumzaji wa 

kutumia vidokezo, 

kuzungumza kwa 

kuambatanisha na vitendo, 

maamkuzi na maagano,) 

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha akizingatia 

aina mbalimbali za 

uzungumzaji kwa 

ubunifu. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa 

ufasaha 

akizingatia aina 

mbalimbali za 

uzungumzaji. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akizingatia baadhi ya 

aina za uzungumzaji. 

Anazungumza na 

kujieleza kwa ufasaha 

akizingatia baadhi ya 

aina za uzungumzaji 

akielekezwa. 

Kuweza kuwasilisha 

utungo wa fasihi simulizi 

au andishi.  

(Fasihi andishi na simulizi, 

nyimbo za watoto na 

bembelezi, nyimbo za kazi 

na za dini. Wahusika katika 

nyimbo, lugha  katika fasihi,  

)  

Anawasilisha 

utungo wa fasihi 

simulizi au andishi 

kwa uketo.  

Anawasilisha 

utungo wa fasihi 

simulizi au 

andishi. 

Anawasilisha utungo 

wa fasihi simulizi au 

andishi kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vya tungo za fasihi. 

Anawasilisha utungo 

wa fasihi simulizi au 

andishi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya tungo 

za fasihi kwa 

kusaidiwa.  
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Mada: Kusoma 

Viwango 

Vigezo 
Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kusoma kwa 

ufahamu – vifungu 

mbalimbali k.v. 

simulizi, mjadala, 

shawishi. (ujumbe na 

msamiati) 

Anasoma vifungu 

vya aina mbalimbali 

na kutambua 

ujumbe na msamiati 

kwa utondoti.   

Anasoma vifungu 

vya aina mbalimbali 

na kutambua ujumbe 

na msamiati.   

Anasoma baadhi ya 

vifungu na kutambua 

ujumbe na msamiati.  

Anasoma baadhi ya 

vifungu na kutambua 

ujumbe na msamiati 

kwa kiasi.   

Kuweza kusoma kwa 

kina.  

(Novela: maudhui, 

dhamira, mandhari, 

ploti, wahusika, mbinu 

za lugha) 

Anasoma novela 
na kutambua 

maudhui, dhamira, 

mandhari, ploti, 

wahusika na mbinu 

za lugha kwa 

utondoti. 

Anasoma novela 
na kutambua 

maudhui, dhamira, 

mandhari, ploti, 

wahusika na mbinu 

za lugha. 

Anasoma novela na 

kutambua baadhi ya 

yafuatayo; maudhui, 

dhamira, mandhari, 

ploti, wahusika na 

mbinu za lugha. 

Anasoma novela na 

kutambua baadhi ya 

yafuatayo; maudhui, 

dhamira, mandhari, 

ploti, wahusika na 

mbinu za lugha kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kusoma kwa 

ufasaha.  

(matamshi bora, 

kiwango kifaacho cha 

sauti, kasi ifaayo, 

ishara zifaazo) 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha na kina. 

Anasoma kwa 

kuzingatia vipengele 

vya kusoma kwa 

ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha. 

Anasoma kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya kusoma 

kwa ufasaha kwa 

kuelekezwa.  
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Kuweza kusoma kwa 

mapana. 

(kutambua na kuchagua 

matini ya kusoma, 

kutambua ujumbe, 

msamiati na matumizi 

ya lugha) 

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa 

kwa mapana.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa.   

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua baadhi ya 

vipengele 

vinavyozingatiwa.  

Anasoma matini ya 

kujichagulia na 

kutambua baadhi ya 

vipengele 

vinavyozingatiwa kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya ufupisho 

na kufupisha matini. 

Anatambua 

vipengele vya 

ufupisho na 

kufupisha matini 

kwa utondoti.  

Anatambua 

vipengele vya 

ufupisho na 

kufupisha matini. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

ufupisho na kufupisha 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya ufupisho 

na kufupisha matini 

kwa kuongozwa. 
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Mada: Kuandika 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutumia 

viakifishi mbalimbali. 

(herufi kubwa na kikomo, 

kiulizi, koma, mshazari) 

Anatumia viakifishi 

mbalimbali 

kikamilifu na kwa 

wepesi.  

Anatumia 

viakifishi mbali- 
mbali kikamilifu. 

Anatumia baadhi ya 

viakifishi kikamilifu. 

Anatumia baadhi ya 

viakifishi kwa 

kusaidiwa.   

Kuweza kuandika aina 

mbalimbali za insha za 

kubuni. (vidokezo, 

masimulizi, mdokezo, 

maelekezo, picha, 

maelezo,) kwa kuzingatia 

vipengele vifuatavyo: 

lugha, mandhari, 

wahusika na sifa zifaazo 

za uandishi, mpangilio 

wa hatua za insha ya 

maelekezo, msamiati.  

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

utondoti. 

Anaandika aina 

mbalimbali za 

insha kwa 

kuzingatia 

vipengele 

vifaavyo vya 

uandishi. 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo vya uandishi 

kwa kuongozwa. 
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Kuweza kuandika aina 

mbalimbali za insha za 

kiuamilifu. (barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko, hotuba, barua 

ya kuomba msamaha, 

hotuba ya kupasha 

habari, baruapepe) kwa 

kuzingatia vipengele 

vifuatavyo: muundo, 

ujumbe, mtindo na 

kanuni zifaazo za 

uandishi, sifa za mtu.  

Anaandika aina 

mbalimbali za insha 

za kiuamilifu kwa 

kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uandishi kwa 

utondoti. 

Anaandika aina 

mbalimbali za 

insha za 

kiuamilifu kwa 

kuzingatia 

vipengele 

vifaavyo vya 

uandishi. 

Anaandika baadhi ya 

insha za kiuamilifu 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

vya uandishi. 

Anaandika baadhi ya 

insha za kiuamilifu 

kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo vya 

uandishi kwa 

kuongozwa. 
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Mada: Sarufi 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na 

Matarajio 

Kuweza kutambua na 

kutumia aina mbalimbali 

za maneno katika lugha ya 

Kiswahili. 

(Aina mbalimba za maneno; 

Nomino za pekee, za 

kawaida, za makundi, za 

Dhahania, za wingi, na za 

Vitenzi-jina. Vitenzi vikuu, 

vitenzi visaidizi, vitenzi 

vishirikishi) 

Anatambua na kutumia 

aina mbalimbali za 

maneno katika lugha ya 

Kiswahili kwa uketo. 

Anatambua na 

kutumia aina 

mbalimbali za 

maneno katika lugha 

ya Kiswahili. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

aina za maneno 

katika lugha ya 

Kiswahili.  

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

aina za maneno 

katika lugha ya 

Kiswahili kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua na 

kutumia viambishi vya 

nyakati na hali katika 

vitenzi. 

(wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita hali ya 

kuendelea na ujao hali ya 

kuendelea) 

Anatambua na kutumia 

viambishi vya nyakati 

na hali katika vitenzi 

kwa uketo. 

Anatambua na 

kutumia viambishi 

vya nyakati na hali 

katika vitenzi. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya   

viambishi vya 

nyakati na hali 

katika vitenzi. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

viambishi vya 

nyakati na hali 

katika vitenzi kwa 

kuelekezwa. 
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Mada: Sarufi 

                Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

 

Mbali na 

Matarajio 

 

Kuweza kutambua 

viambishi vya ngeli, ngeli 

za nomino na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo. 

(A-WA, U-I, KI-VI na LI-

YA) 

Anatambua viambishi 

vya ngeli, ngeli za 

nomino na kutumia 

upatanisho wa kisarufi 

ipasavyo na kwa 

utondoti. 

Anatambua 

viambishi vya ngeli, 

ngeli za nomino na 

kutumia upatanisho 

wa kisarufi 

ipasavyo. 

Anatambua baadhi 

ya viambishi vya 

ngeli, ngeli za 

nomino na 

kutumia 

upatanisho wa 

kisarufi ipasavyo. 

Anatambua baadhi 

ya viambishi vya 

ngeli, ngeli za 

nomino na kutumia 

kwa kiasi 

upatanisho wa 

kisarufi ipasavyo. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya nomino na 

vivumishi 

kuvitumia katika matini. 

Anatambua vinyume 

vya nomino na 

vivumishi 

 na kuvitumia katika 

matini kwa wepesi. 

Anatambua vinyume 

vya nomino na 

vivumishi na 

kuvitumia katika 

matini. 

Anatambua 

vinyume vya 

baadhi ya nomino 

na vivumishi na 

kuvitumia katika 

matini.  

Anatambua 

vinyume vya 

baadhi ya nomino 

na vivumishi na 

kuvitumia katika 

matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua na 

kutumia vitenzi katika 

kauli mbalimbali. 

(kutenda, kutendea na 

kutendwa) 

Anatambua na kutumia 

vitenzi katika kauli 

mbalimbali kwa 

wepesi. 

Anatambua na 

kutumia vitenzi 

katika kauli 

mbalimbali. 

Anatambua na 

kutumia vitenzi 

katika baadhi ya 

kauli. 

Anatambua na 

kutumia vitenzi   

katika baadhi ya 

kauli kwa 

kusaidiwa. 
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Mada: Sarufi 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na 

Matarajio 

Kuweza kutambua na 

kutumia sentensi sahili na 

ambatano. 

Anatambua na kutumia 

sentensi sahili na 

ambatano katika matini 

kwa uketo. 

Anatambua na 

kutumia sentensi 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini.  

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya ukanushaji 

na kukanusha maneno kwa 

kuzingatia wakati uliopita, 

uliopo na ujao. 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na ujao 

ipasavyo na kwa 

wepesi. 

Anatambua maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao 

ipasavyo.  

Anatambua 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha kwa 

kiasi kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao ipasavyo. 

Anatambua 

maneno 

yaliyokanushwa, 

viambishi vya 

ukanushaji na 

kukanusha kwa 

kiasi kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao 

kwa kusaidiwa. 
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Mada: Sarufi 

Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na 

Matarajio 

Kuweza kutambua na 

kutumia nomino katika 

hali ya ukubwa. 

Anatambua na kutumia 

nomino katika hali ya 

ukubwa kwa ufasaha. 

Anatambua na 

kutumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

nomino katika hali 

ya ukubwa. 

Anatambua na 

kutumia baadhi ya 

nomino katika hali 

ya ukubwa kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia usemi 

halisi na usemi wa taarifa. 

Anatumia usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

katika matini 

kikamilifu kwa wepesi. 

Anatumia usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa katika matini 

kikamilifu 

Anatumia kwa 

kiasi usemi halisi 

na usemi wa 

taarifa katika 

matini kikamilifu. 

Anatumia kiasi 

usemi halisi na 

usemi wa taarifa 

katika matini kwa 

kuongozwa.  
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MWONGOZO WA MIRADI YA SHUGHULI YA HUDUMA YA KIJAMII INAYOCHANGIA UJIFUNZAJI 

Utangulizi 

Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (CSL) ni mkakati wa kujifunza kwa vitendo ambao unaunganisha 

ujifunzaji darasani na huduma kwa jamii ili kuwezesha wanafunzi kufikiri, kupata uzoefu, na kujifunza kutoka kwa jamii. 

Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ni moja wapo wa mada katika Somo la Kijamii. Mwalimu wa Somo 

la Kijamii atatarajiwa kuratibu walimu kutoka masomo mengine ili kutekeleza shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia 

ujifunzaji wa darasani. Wanafunzi watatarajiwa kutumia maarifa, ujuzi, mitazamo, na maadili kutoka masomo mengine 

ili kutekeleza shughuli ya huduma ya kijamii iliyounganishwa. Wanafunzi watashiriki katika mradi mmoja wa pamoja wa 

darasa wa CSL wakifuata hatua sita kama ifuatavyo: 

Hatua Maelezo 

Hatua ya 1 Utambulizi wa Tatizo  

Wanafunzi wanachunguza jamii yao ili kuelewa changamoto zinazokabiliwa na athari zake kwa 

wanajamii. 

Hatua 2 Kubuni Suluhisho  

Wanafunzi huandaa njia ya kushughulikia changamoto iliyotambuliwa. 

Hatua  3 Mpango wa Mradi  

Wanafunzi wanagawana majukumu, kutengeneza orodha ya shughuli zitakazofanywa, kuandaa 

rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza mradi, na kuweka ratiba za utekelezaji. 

Hatua 4 Utekelezaji  

Wanafunzi wanatekeleza mradi na kuweka idhibati wa kazi iliyofanywa. 
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Hatua 5 Kuonyesha Mradi na Kuandika Ripoti  

Maonyesho ni pamoja na kuonyesha vitu vya mradi wa wanafunzi kwa jamii na kutafakari kuhusu maoni 

wanayopokea.  

Wanafunzi wanaandika ripoti inayoelezea shughuli za mradi wao na mafunzo waliyopata kutokana na 

maoni waliyopewa. 

Hatua 6 Tafakuri  

Wanafunzi wanapitia kazi yote ya mradi kujifunza kutokana na changamoto walizokumbana nazo. 

Wanahusisha kazi ya mradi na dhana za masomo, wakiangazia jinsi dhana hizo ziliwasaidia 

kutekeleza mradi pamoja na jinsi mradi ulivyosaidia kuimarisha uelewa wao wa dhana za masomo. 

Tanbihi: Hatua hizi zitapangwa kwa muda katika mihula mitatu ya kalenda ya masomo. 

Tathmini ya miradi ya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (CSL) 

Tathmini ya mradi uliounganishwa wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji utafanywa kwa njia ya 
tathmini ya mara kwa mara. Tathmini hii itazingatia mchakato na matokeo yake ya mwisho. Hii inajumuisha kutathmini kila 
hatua ya maendeleo ya mradi wa darasa wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Itazingatia vipengele 
vitatu, yaani: ujuzi kutoka masomo mbalimbali uliotumika katika kutekeleza mradi, umilisi wa kimsingi uliokuzwa, na 
maadili yaliyokuzwa. 
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA 

SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 

Mada Mapendekezo ya Mbinu za 

Kutathmini  

Mapendekezo ya Nyenzo za 

Kufundishia  

Mapendekezo ya Shughuli 

Nyingine Zilizoratibiwa za 

Ujifunzaji  

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

a) Kumakinikia jinsi

mwanafunzi anavyotumia

lugha katika mawasiliano

b) Kujibu maswali

c) Maigizo

d) Kutambua k.m. kwenye

orodha

e) Kuambatanisha maneno na

majibu

f) Mijadala

g) Mazungumzo

h) Matumizi ya ishara za mwili

k.v. ishara za uso, za mikono

na mabega kuimarisha

masimulizi yake

i) Wanafunzi kufanyiana

tathmini

● Chati
● Michoro na picha
● Mgeni mwalikwa
● Vifaa vya kidijitali (k.v.

tarakilishi/vipakatalishi,

kinasasauti, rununu,

projekta, video)
● Mti maneno
● Kapu maneno
● Vitabu mbalimbali

1. Kazi ya kikundi

2. Vyama vya ushirika shuleni

3. Mijadala inayohusu masuala

mtambuko mbalimbali

4. Ziara za nyanjani

5. Kutagusana na vyombo vya

habari na vifaa vingine vya

kidijitali
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Kusoma a) Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa

b) Kujibu maswali k.m. katika 
ufahamu

c) Kutoa muhtasari wa 
ufahamu au matini 
yaliyosomwa

d) Kusoma kwa sauti

e) Wanafunzi kufanyiana 
tathmini

f) Potifolio

g) Shajara

● Tarakilishi/vipakatalishi
● Kinasasauti
● Rununu
● Projekta
● Kamusi mbalimbali

1. Kazi ya kikundi

2. Vyama vya ushirika shuleni

3. Mijadala inayohusu masuala

mtambuko mbalimbali

4. Ziara za nyanjani

5. Kutagusana na vyombo vya

habari na vifaa vingine vya

kidijitali

Kuandika a) Kuandika tungo mbalimbali

b) Wanafunzi kufanyiana 
tathmini

c) Potifolio

d) Shajara

e) Mijadala kuhusu vidokezo 
vya insha

● Kielelezo cha insha ya

masimulizi
● Kielelezo cha insha ya

maelezo
● Kielelezo cha insha ya

maelekezo
● Nakala ya barua ya

kirafiki
● Nakala ya barua rasmi
● Barua pepe

1. Kazi ya kikundi

2. Vyama vya ushirika shuleni

3. Mijadala inayohusu masuala

mtambuko mbalimbali

4. Ziara za nyanjani

5. Kutagusana na vyombo vya

habari na vifaa vingine vya

kidijitali
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Sarufi a) Kutambua k.m. kwenye 

orodha  

b) Kuambatanisha maneno 

lengwa  

c) Kujaza mapengo  

d) Kutunga sentensi 

e) Kazi mradi  

 

 

 

 

● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu  
● projekta  
● Kapu maneno  
● Mti maneno  
● Kadi maneno  
● Picha za vitu mbalimbali  
● Michoro  
● Chati  
● Mabango 
● Sanamu  
● Nyenzo halisi  

1. Kazi ya kikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Ziara za nyanjani 

4. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

 




