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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA

Elimu nchini Kenya inatakiwa:

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa
Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwawezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana itakayowezesha jamii kuishi pamoja kwa utangamano na
kujenga uzalendo ili kuchangia uhai wa taifa.

2. Kukidhi mabhitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na kiviwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa
Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa nchi kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini.

a)

b)

Mahitaji ya Kijamii

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mapinduzi kimyakimya ya kijamii kutokana na
maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya.

Mabhitaji ya kiuchumi

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo
ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa
yanayohitajika na wa humu nchini.

Mahitaji ya kiteknolojia na ya Kiviwanda

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda.

Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea.
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni.



Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza
Elimu inapaswa kumwezesha mtu kutambua, kukuza na kuimarisha kipawa chake ili aweze kujiendeleza na kujitosheleza.
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo.

Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na Kidini
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua
wakiwa wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.

Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. Elimu inafaa
ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa wote.
Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zilizo na changamoto kwa mazoezi ya pamoja na ushirika katika huduma za
kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia.

Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya
Elimu inafaa kutoa nafasi kwa wanaosoma kuelewa, kuthamini, kukuza na kudumisha tamaduni faafu na kudondoa zile
potofu kulingana na jamii ya wakati uliopo ili kujenga jamii ya kisasa.

Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo.

Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Elimu inafaa pia kuimarisha mielekeo chanya kuhusu
ukuzaji na uhifadhi wa mazingira. Inafaa kuwaelekeza vijana wa Kenya kukubali haja ya mazingira safi.



MATOKEO YA KIJUMLA YA DARAJA YA JUU YA SHULE ZA UPILI

Kufikia mwisho wa daraja ya juu katika shule ya upili, mwanafunzi aweze:
1. kuwasiliana ipasavyo na kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano katika miktadha mbalimbali,
2. kutumia maarifa ya kihisabati, kimantiki na uwazaji kina katika utatuzi wa matatizo,
3. kutumia maarifa ya kimsingi ya utafiti na sayansi kuboresha mazingira yake na kutatua matatizo mbalimbali,
4. kutumia vizuri vipaji mbalimbali kwa ajili ya burudani, kujiendeleza kitaaluma, kielimu pamoja na kimafunzo,
5. kudumisha tunu za kitaifa, kimaadili na kidini katika maisha yaKila siku,
6. kutumia na kuendeleza mikakati ya matunzo ya kiafya katika maisha ya kila siku,
7. kulinda, kuhifadhi na kuboresha mazingira kwa ajili ya uendelevu,
8. kudhihirisha uraia wa kitaifa na wa kimataifa kwa ajili ya utangamano wa kidugu,
9. kuonyesha uthamini wa tofauti za watu na tamaduni,
10. kuonyesha uwajibikaji katika kushughulikia masuala mtambuko.



DARAJA YA JUU YA SHULE ZA UPILI KATIKA MTAALA WA KIUMILISI

Daraja ya Juu ya Shule za Upili ndiyo kiwango cha nne cha Elimu ya Msingi katika Mtaala wa Kiumilisi kitakachofikiwa na
wanafunzi baada ya kupitia chekechea, shule ya msingi na shule ya junia. Kiini cha Daraja ya Juu Shule za Upili ni kuwapa
wanafunzi mafunzo kabla ya kujiunga na vyuo vikuu vilevile kupata tajriba kabla ya kujiunga na ulimwengu wa kazi ambapo
wanafunzi watapata fursa ya kuchagua mkondo ambao wameupendelea au kuonyesha kuwa na uwezo nao hapo awali. Daraja ya
Juu ya Shule za Upili huhusisha mafunzo ya miaka mitatu kwa wanafunzi kati ya miaka 15 hadi 18 na kuweka msingi wa elimu
na mafunzo katika ngazi ya elimu ya juu na pia ulimwengu wa kazi. Katika Ruwaza ya Mtaala wa Kiumilisi, wanafunzi
wanaokamilisha kiwango hiki wanatarajiwa kuhusishwa, uwezeshwa na pia mnye maadili tayari kushiriki katika maendeleo ya
kiuchumi ya taifa.

Katika kiwango hiki, wanafunzi watachagua masomo saba (7) kama ilivyopendekezwa na tume ya rais ya elimu. Hii itahusisha
masomo manne ya lazima na matatu ambayo mwanafunzi atachagua kulingana na mkondo aliochagua. Ingawa English na
Kiswahili yameorodheshwa kama masomo la lazima, wanafunzi ambao watachagua masomo haya kama masomo maalum
watafuata mtaala tofauti kwa upande wa upeo, shughuli za ujifunzaji na tathmini. Kwa hivyo, wanafunzi hawa watachukua
Advanced English au Kiswahili Kipevu pamoja na masomo mengine mawili. Inapendekezwa kwamba angalau masomo mawili
ya ujifunzaji yanapaswa kutoka kwa mkondo aliouchagua. Katika hali ya kipekee, baadhi ya wanafunzi wanaweza kuchagua somo
moja kutoka mkondo waliouchagua na.upeo wa Masomo Mawili kutoka kwa mojawapo ya mikondo mitatu, kutegemea makadirio
mwanafunzi ya kazi na maelekezo ya mwalimu mkuu wa Daraja ya Juu ya Shule ya Upili.
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ORODHA YA MASOMO YALIYOPENDEKEZWA KATIKA DARAJA YA JUU YA SHULE ZA UPILI.

Masomo Ya Lazima

Science, Technology,

Engineering & Mathematics

Social Sciences

Arts & Sports Science

(STEM)
1. English 5. Mathematics/Advanced 22. Advanced English 36. Sports and
2. Kiswahili/KSL Mathematics 23. Literature in English Recreation
3. Community Service 6. Biology 24. Indigenous Language 37. Physical Education
Learning 7. Chemistry 25. Kiswahili Kipevu/Kenya ©)
4. Physical Education 8. Physics Sign Language 38. Music and Dance
9. General Science 26. Fasihiya Kiswahili 39. Theatre and Film
Tanbihi; Kila mwanafunzi  {10. Agriculture 27. Sign Language 40. Fine Arts
atapata fursa ya kupata 11. Computer Studies 28. Arabic
ujuzi wa kidijitali ili 12. Home Science 29. French
kufanikisha ujifunzaji na 13. Drawing.and Design 30. German
pia 14. Aviation Technology 31. Mandarin Chinese
kujifurahisha/kujiburudisha |15. Building and Construction | 32. History and Citizenship

16.
17.
18.

19.

Electrical Technology
Metal Technology
Power Mechanics
Wood Technology

20.Media Technology*

21.

Marine and Fisheries
Technology*

33.
34.

35.

Geography
Christian Religious
Education/ Islamic
Religious
Education/Hindu
Religious Education
Business Studies
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MGAO WA VIPINDI KATIKA DARAJA YA JUU SHULE ZA UPILI

Idadi ya vipindi katika masomo ya lazima vitakuwa vinne (4); ilhali vipindi vya masomo ambayo sio ya lazima vitakuwa sita (6).
Kila kipindi kitakuwa dakika arobaini (40). Vipindi huru vitatumiwa kukuza ujuzi wa kidijitali, program za maelekezo ya kidini,
miradi, kusoma kiushirikiano na mafunzo ya kiada.

KAULI KIINI

Somo la Kiswahili katika Daraja ya Juu ya Shule ya Upili linamwandaa mwanafunzi kuwa mtumiaji mweledi wa lugha ya
Kiswahili katika mazingira na miktadha mbalimbali ya kijamii kwa kuongozwa na kanuni za ufasaha wa lugha. Ufasaha huu wa
kuzungumza na kuandika unajengwa kupitia kwa stadi za Kusikiliza, Kuzungumza, Kusoma, Kuandika pamoja na Matumizi ya
Lugha. Aidha, msingi anaowekewa mwanafunzi utamwezesha kuchangamkia lugha ya Kiswahili pamoja na utamaduni wa
Kiafrika. Hadhi ya Lugha ya Kiswahili kuwa lugha rasmi na ya taifa kwa mujibu wa katiba ya Kenya 2010 imeifanya lugha hii
kuwa nafasi pana katika ulimwengu wa ajira.

Somo la Kiswahili katika Daraja ya Juu linamwandaa mwanafunzi kwa kumwekea msingi mzuri wa usomi katika somo la
Kiswahili na kumwandaa kwa ajili ya maisha ya ulimwengu mpana unaohitaji maarifa pevu ya mawasiliano na utatuzi wa matatizo
kupitia lugha ya Kiswahili kama nyenzo mojawapo Katika nchi, ukanda, bara na dunia. Kupitia somo la Kiswahili, mwanafunzi
ataweza kupata maarifa ya karne ya ishirini na moja na kumwezesha kuwa raia wa ulimwengu mpana. Hivyo basi, mwanafunzi
wa somo la Kiswahili katika kiwango hiki cha masomo anaandaliwa kuwa mhimili muhimu katika ulimwengu wa Kiswahili
unaozidi kupanuka na kupata hadhi mpya kila uchao. Anaandaliwa kuweza kutumia Kiswahili ipasavyo katika kutekeleza
majukumu ya taaluma atakayoichagua.
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MATOKEO YA KIJUMLA YA SOMO LA KISWAHILI KATIKA DARAJA YA JUU YA SHULE ZA UPILI

Kufikia mwisho wa Daraja ya juu ya Shule ya Upili, mwanafunzi aweze:

kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano.
kujieleza ipasavyo kimaandishi na kimazungumzo kwa kuzingatia kanuni za lugha ya Kiswabhili,
kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii,

kusoma kwa ufasaha na kufasiri matini mbalimbali zilizochapishwa na za kidijitali ili kupata ujumbe,
kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa Kidijitali,

kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili,

kuonea fahari lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.

NoohkwdpE



MUHTASARI WA MADA NA MADA NDOGO

Mada

Mada Ndogo

Idadi ya Vipindi
Vilivyopendekezwa

KUSIKILIZA
NA
KUZUNGUMZA

1.1.1 Ufahamu wa Kusikiliza: Ujumbe na fani katika matini simulizi

4

2.1.1 Matamshi Bora: Sauti /b/, /mb/, /bw/, Imbw/

3.1.1 Kuzungumza kwa Kupasha Habari

4.1.1 Kusikiliza kwa Kupata Habari

5.1.1 Kusikiliza kwa Kupambanua

6.1.1 Uzungumzaji wa Papo kwa Hapo

7.1.1. Kuzungumza kwa Ufasaha: Mjadala

8.1.1 Kusikiliza na Kuzungumza: Ushawishi kuhusu ukweli fulani

9.1.1 Usikilizaji husishi

10.1.1 Kuhakiki Matini ya Kusikiliza

KUSOMA

1.2.1 Kusoma kwa Ufasaha: Kifungu cha maelezo

2.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu simulizi

3.2.1 Ufupisho: Kifungu cha kupasha habari

4.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia

5.2.1 Kusoma kwa Kina: Usomaji wa kurashia

6.2.1: Kusoma kwa Ufasaha: Kifungu cha maelezo

7.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu simulizi

8.2.1 Ufupisho: Kifungu cha kupasha habari

9.1.1 Kusikiliza kwa Kujenga Mahusiano

9.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia

10.2.1 Kusoma kwa Kina: Usomaji wa kuduhushi
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KUANDIKA

1.3.1 Viakifishi: herufi kubwa, nukta, kipumuo, alama za mtajo

2.3.1 Insha za kiuamilifu: Barua ya Kirafiki

3.3.1 Insha ya Wasifu

4.3.1 Insha za Kiuamilifu: Ratiba

5.3.1: Kuhariri Matini

6.3.1 Uandishi wa kiuamilifu: Notisi

7.3.1 Insha za kiuamilifu: Shajara

8.3.1 Insha ya masimulizi: Picha

9.3.1 Insha fafanuzi

10.3.1 Tafsiri

MATUMIZI
YA LUGHA

1.4.1 Aina za Maneno: Nomino, Vitenzi, Viwakilishi, Vivumishi

2.4.1 Ngeli za Nomino: Ngeli ya A-WA, U-1, KI-VI na I-ZI

3.4.1 Nyakati na Hali: Wakati uliopo, Wakati uliopita, Wakati ujao

4.4.1 Mnyambuliko wa Vitenzi: Kutenda, Kutendea, Kutendwa, Kutendewa

5.4.1 Ukanushaji: Wakati uliopo, Wakati uliopita, Wakati ujao

6.4.1 Aina za Maneno: Vielezi, Viunganishi, Vihusishi, Vihisishi

7.4.1 Uundaji wa maneno

8.4.1 Kinyume: Nomino, Vitenzi, Vivumishi

9.4.1 Sentensi: Sahili, Ambatano na Changamano

10.4.1 Isimujamii: Sajili na kaida za matumizi ya lugha

Jumla ya Vipindi
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1.0: MIKONDO YA FURSA ZA AJIRA

Mada Mada Matokeo maalum yanayotarajiwa | Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi

Ndogo Ujifunzaji Lililopendekezwa
11 1.11 Kufikia mwisho wa mada ndogo, Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni mambo gani
Kusikiliza | Ufahamu | mwanafunzi aweze: o kueleza maana ya ujumbe na fani | unayozingatia ili
na wa a) kueleza maana ya ujumbe na katika matint, kutambua ujumbe
Kuzungu | Kusikiliza fani katika matini ili e kutabiri ujumbe wa matini simulizi | na fani katika
-mza kuipambanua, kwa kuzingatia anwani, matini simulizi

Ujumbe na | b) kutabiri ujumbe wa matini e kusikiliza matini simulizi kuhusu | unayosikiliza?

fani katika simulizi kwa kuzingatia anwani, suala lengwa kutoka kwa

matini C) kutambua ujumbe katika matini mwalimu, mgeni mwalikwa au

simulizi simulizi aliyosikiliza, kifaa cha kidijitali,

d) kuchambua vipengele vya fani | e kutambua ujumbe katika matini
(Vipindi 4) katika matini simulizi simulizi aliyosikiliza,

aliyosikiliza,

e) kuchangamkia kuchambua
ujumbe na fani katika
ufahamu wa kusikiliza ili
kukuza stadi ya kusikiliza.

kuchambua vipengele vya fani
(k.v. msuko au ploti, mandhari,
wahusika na matumizi ya lugha)
katika matini simulizi aliyosikiliza
kuhusu suala lengwa,

kusikiliza matini simulizi katika
mtandao na kuchambua ujumbe na
fani,




e kuwawasilishia wenzake
uchambuzi wake ili wautolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe aliopata kutokana na matini simulizi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusikiliza matini simulizi katika kifaa cha kidijitali na
kuchambua ujumbe na fani.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matini simulizi na kuchambua ujumbe na fani
ifaavyo.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuchambua ujumbe na fani katika matini simulizi na kuwawasilishia wenzake
wamtolee maoni.

Maadili:

e Uadilifu: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake kwa makini na kuyakubali.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kusikiliza matini simulizi.
e Heshima: mwanafunzi anapokubali mchango wa wenzake. Pia anapowatolea wenzake maoni.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kufasiri ujumbe na fani.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposikiliza matini simulizi kuhusu mikondo ya fursa ya ajira.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika mchakato wa ujifunzaji.

e Ukuzaji wa vipaji: mwanafunzi anaposikiliza matini simulizi na kujifunza kutumia kipaji chake kutafuta fursa za ajira/
kujiajiri au kuanzisha mradi wa kujiinua kiuchumi.




Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
1.2 1.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unahitaji
Kusoma | kwa Ufasaha | ndogo, mwanafunzi e Kkueleza maana ya kusoma kwa ufasaha, kuzingatia nini
aweze: e kujadili na wenzake vipengele vya ili uweze kusoma
Kifungu a) kujadili vipengele vya kuzingatia katika kusoma kwa ufasaha kifungu cha
simulizi kuzingatia katika (k.v. matamshi bora, kiwango cha sauti, maelezo kwa
kusoma kwa ufasaha, kasi ifaayo, kiimbo, viziada lugha), ufasaha?
b) kusoma kifungu e kutazama na kusikiliza watu wanaosoma
(lelﬂdl 4) simulizi akizingatia matini kwa ufasaha katika video na 2. Kusoma kifungu
matamshi bora, kujadili vipengele vya kusoma kwa cha maelezo kwa
C) kusoma kifungu ufasaha Vinavyodhihirika’ ufasaha kuna
simulizi akizingatia e kusoma vifungu simulizi kuhusu suala umuhimu gani?
kasi ifaayo, lengwa kwenye vitabu, magazeti,
d) kusoma kifungu majarida au kwenye kifaa cha kidijitali
simulizi akizingatia akizingatia matamshi bora, kasi ifaayo
kiimbo na kiwango (maneno sahihi 120 kwa dakika), kiimbo,
kifaacho cha sauti, kiwango kifaacho cha sauti na viziada
e) kusoma kifungu lugha akishirikiana na wenzake,
simulizi akizingatia e kusoma kifungu cha maelezo kwa
viziada lugha, ufasaha na kujirekodi kwenye kifaa cha
f) kuchangamkia kusoma kidijitali kisha awasambazie wenzake ili

kifungu simulizi kwa

watoe maoni,




kuzingatia vipengele o kutafiti vifungu zaidi vya maelezo katika

vya kusoma kwa mtandao salama na kuvisoma kwa
ufasaha ili kufanikisha kuzingatia vipengele vya kusoma kwa
mawasiliano. ufasaha.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake kujadili vipengele vya kusoma kwa ufasaha.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti vifungu vya maelezo mtandaoni na kuvisoma kwa kuzingatia vipengele vya
kusoma kwa ufasaha.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutazama video za watu wanaosoma kwa
ufasaha. Pia, anapojirekodi kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasambazia wenzake ili watoe maoni.

e Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma kifungu cha maelezo kwa kuzingatia vipengele vya kusoma kwa ufasaha.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini usomaji wa wenzake.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma vifungu vya maelezo magazetini, kwenye majarida na
mtandaoni.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu cha maelezo kuhusu suala lengwa la mikondo ya fursa za ajira.
e Usalama wa mtandaoni: mwanafunzi anaposoma kifungu cha maelezo kwa kuzingatia maadili ya mtandaoni.




Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
1.3 1.31 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini
Kuandika | Viakifishi ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza matumizi ya alama lengwa za | tunatumia alama
a) kueleza matumizi ya uakifishi (herufi kubwa, nukta, za uakifishi katika
e Herufi herufi kubwa, nukta, kipumuo na alama za mtajo), maandishi?
kubwa Kipumuo na alama za mtajo | e ~kusakura mtandaoni na kusoma
e Nukta katika matini, kuhusu matumizi ya herufi kubwa,
e Kipumuo | b) kutambua herufi kubwa, nukta, Kipumuo na alama za mtajo,
e Alamaza nukta, kipumuo na alama e kuchopoa herufi kubwa, nukta,
mtajo za mtajo katika matini, Kipumuo na alama za mtajo kwenye
¢) kutumia ipasavyo herufi kapu maneno, mti maneno, chati,
(Vipindi 6) kubwa, nukta, kipumuo na vitabu au katika kifaa cha kidijitali,

alama za mtajo katika
matini,

d) kufurahia matumizi
yafaayo ya alama za
uakifishi katika matini ili
kufanikisha mawasiliano.

kuandika kwenye chati akishirikiana
na wenzake matumizi ya alama
lengwa za uakifishaji (herufi kubwa,
nukta, kipumuo na alama za mtajo) na
kuitundika ukutani,

kusahihisha sentensi au kifungu
ambacho hakijatumia herufi kubwa,
nukta, kipumuo na alama za mtajo,
kutunga sentensi au vifungu akitumia
alama lengwa (herufi kubwa, nukta,
kipumuo na alama za mtajo) ipasavyo.




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu matumizi ya viakifishi lengwa.
Ujuzi wa kidijtali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mtandaoni kuhusu matumizi ya viakifishi lengwa.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposahihisha matini ambayo haijaakifishwa ipasavyo.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu akitumia viakifishi lengwa.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kuandika kuhusu matumizi ya viakifishi lengwa.

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake wanaposahihisha matini wakitumia viakifishi
lengwa.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika alama za uakifishi kwenye chati.

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu mikondo ya fursa ya ajira.
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi-anaposhirikiana na wenzake kujifunza kutumia kanuni za uakifishi.




Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
14 141 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini ni
Matumizi | Aina za ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana za nomino, vitenzi, muhimu kujifunza
ya Lugha | Maneno a) kueleza maana za viwakilishi na vivumishi, aina za maneno?
nomino, vitenzi, e kutaja mifano ya nomino, vitenzi,
e Nomino viwakilishi na vivumishi viwakilishi na vivumishi katika
e Vitenzi ili kuvibainisha, mazingira yake,
e Viwakilishi | b) kutambua nomino, e kudondoa nomino, vitenzi, viwakilishi
e Vivumishi vitenzi, viwakilishi na na vivumishi, katika kundi la maneno,
vivumishi katika matini, sentensi au vifungu,
(Vipindi 6) c) kutumia nomino, vitenzi, | e kujaza nafasi katika sentensi au

viwakilishi na.vivumishi
katika matint,

d) kuchangamkia matumizi
ya nomino, vitenzi,
viwakilishi na vivumishi
ili kujenga ufasaha wa
lugha.

vifungu kwa kutumia nomino, vitenzi,
viwakilishi na vivumishi ipasavyo,

e kutunga sentensi au vifungu vifupi
kwa kutumia nomino, vitenzi,
viwakilishi na vivumishi akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la mikondo ya fursa za
ajira.




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi sahihi zenye maana kwa kutumia
aina lengwa za maneno.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutunga sentensi akitumia nomino;, vitenzi, viwakilishi na vivumishi ipasavyo.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia nomino, vitenzi, viwakilishi na vivumishi.

Maadili:

e Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kudondoa ainalengwa za maneno katika matini kwa utulivu na
kuelewana.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji.

e Umoja: mwanafunzi anapojumuika na wenzake katika ujifunzaji wa aina za maneno.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua majukumu yake katika mchakato wa ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya fedha: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia maneno yanayohusiana na mikondo ya fursa ya ajira.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi-anaposhirikiana na wenzake kutambua nomino, vitenzi, viwakilishi na vivumishi
katika matini.

e Mawasiliano bora: mwanafunzi anapotumia nomino, vitenzi, viwakilishi na vivumishi ipasavyo katika mawasiliano.




2.0: KUKABILIANA NA SHINIKIZORIKA

Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
2.1 Kusikiliza | 2.1.1 Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, unajua majina
na Matamshi mada ndogo, e kutambua sauti /b/, /mb/, /bw/ na ya vifaa gani
Kuzungumza | Bora mwanafunzi aweze: /mbw/ katika nyenzo k.v. chati au katika mazingira
a) kutambua sauti /b/, kadi maneno akishirikiana na yako ambavyo
/mb/, /bw/ na /mbw/ wenzake, vina sauti /b/, /mb/,
Sauti /b, katika matini, e kusikiliza kifungu chenye maneno /ow/ na /mbw/?
/mb/, lbwl/, b) kutamka sauti /b/, yenye sauti /b/, /mb/, /ow/ na 2. Kwa ninini
/mbw/ /mb/, /bw/ na /mbw/ /mbw/ kwenye kifaa cha kidijitali muhimu kutamka
ipasavyo katika na kuzitambua, maneno ipasavyo
maneno, e _kutambua maneno yenye sauti / b/ tunapowasiliana?
c) kutamka (baba, bega, bilauri, boga, 3. Ni mambo yapi
(Vipindi 4) vitanzandimi vyenye burashi), /mb/ (k.v.mbawa, mbega yanayoathiri

sauti /b/, Imb/, /ow/
na /mbw/ ipasavyo,
d) kutunga vitanzandimi
vyenye maneno
yaliyo na sauti /b/,
Imb/, /bw/ na /mbw/
e) kuchangamkia
matumizi ya sauti /b/,
/mb/, /ow/ na /mbw/

, mbinu, mboni, mbuga), /bw/ (k.v.
bwawa, bweka) na /mbw/ (k.v.
mbweha, mbwembwe) katika
matini,

e kutamka sauti /b/, /mb/, /bw/ na
/mbw/ ipasavyo kwenye nyenzo
kama vile chati na kadi maneno,

e kutamka maneno yenye sauti /b/,
/mb/, /bw/ na /mbw/ ipasavyo

matamshi bora?




katika mawasiliano katika nyenzo kama vile kadi

ili kukuza matamshi maneno akishirikiana na wenzake,

bora. e kutamka vitanzandimi vyenye
maneno ya sauti /b/, /mb/, /bw/ na
/mbw/ na kujirekodi kwenye kifaa
cha kidijitali,

e kutunga vitanzandimi sahihi kwa
kutumia maneno yenye sauti /b/,
/mb/, /ow/ na /mbw/

e Kkukariri vitanzandimi
alivyovitunga ili wenzake
wavitathmini na kuvitolea maoni
kwa heshima na upendo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusikiliza kifungu na kutambua maneno yenye sauti
lengwa.

e  Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutamka maneno yenye sauti lengwa ipasavyo.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotamka vitanzandimi na kujirekodi katika kifaa cha kidijitali.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji wanapotunga sentensi kwa kutumia
maneno yenye sauti lengwa.

e Heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusikiliza wakitamka na kuthamini maoni yao.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujirekodi akitamka vitanzandimi.
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Masuala Mtambuko:

e Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapoboresha matamshi kwa kushiriki katika kutamka sauti lengwa na
kujirekodi ili kujirekebisha baadaye.

e Kupambana na hatari za kuingia katika uhalifu: mwanafunzi anapojifunza stadi za kukabiliana na shinikizorika.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
2.2 Kusoma | 2.2.1 Kusoma Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini

kwa Ufahamu
Kifungu simulizi

(Vipindi 4)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kudondoa habari mahususi

katika kifungu simulizi,

b) kupanga matukio
yanavyofuatana katika
kifungu simulizi
alichosoma,

c) kufanya utabiri na ufasiri
kutokana na kifungu
simulizi,

d) kutumia msamiati katika

kifungu simulizi ipasavyo,

e) kuchangamkia kusoma
kifungu simulizi ili

kukuza uelewa wa habari.

kusoma kifungu simulizi kuhusu
suala lengwa kwenye kitabu au
kifaa cha Kidijitali,

kudondoa habari mahususi (k.v.
nani, nini, wapli, lini) katika
kifungu simulizi kwa kujibu
maswali,

kupanga matukio
yanavyofuatana katika kifungu
simulizi akishirikiana na
wenzake huku wakitoleana
maoni kwa heshima na upendo,
kufanya utabiri na ufasiri
kutokana na kifungu simulizi
alichosoma,

kutambua msamiati katika
kifungu simulizi na kueleza
maana kwa kutumia kamusi,
kutunga sentensi akitumia
ipasavyo msamiati alioutambua,

ili kupata ujumbe
katika kifungu
simulizi?
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e kusoma vifungu simulizi zaidi
kwenye vitabu au mtandao
salama kuhusu suala lengwa
kisha aeleze maana za msamiati
kulingana na muktadha wa
matumizi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na kuchangia ipasavyo katika kupanga
matukio kwenye kifungu.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia -msamiati aliojifunza katika kifungu simulizi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofanya utabiri kuhusu kifungu simulizi.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

e Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji huku akithamini maoni ya wenzake.
e Upendo: mwanafunzi anapowatolea wenzake maoni kwa heshima.

Masuala Mtambuko:
Stadi za maisha: mwanafunzi anapojifunza kutokana na ujumbe wa kifungu alichosoma kuhusu kukabiliana na shinikizorika.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
2.3 Kuandika | 2.3.1 Inshaza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini ni
kiuamilifu ndogo, mwanafunzi e kueleza maana ya barua ya kirafiki, | muhimu kuandika
aweze: e kutambua miktadha ya kijamii barua ya kirafiki?
a) kueleza maanaya ambapo barua ya kirafiki hutumika
Barua ya barua ya kirafiki, akishirikiana na mwenzake,
Kirafiki b) kutambua miktadha e kueleza umuhimu wa barua ya
ambapo barua ya kirafiki (k.v. kupasha habari, kujibu
(Vipindi 4) kirafiki hutumika, barua nyingine ya kirafiki),

kueleza umuhimu wa
barua ya kirafiki,
kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
uandishi wa barua ya
kirafiki,

kuandika barua ya
kirafiki kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo
kufurahia kuandika
barua ya Kkirafiki kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo ili

kujadili vipengele vya barua ya
Kirafiki (ujumbe, muundo na
mtindo) kwa kusakura mtandaoni
akiwa na mwenzake,

kusoma kielelezo cha barua ya
kirafiki katika kitabu au mtandaoni,
kutambua vipengele vya barua ya
kirafiki katika kielelezo alichosoma,
kuandika barua ya kirafiki (k.v. ya
mwaliko, kutoa shukrani, kuomba
msamaha) kwa kuzingatia vipengele
vifaavyo,

kuwawasilishia wenzake barua ya

kirafiki aliyoandika ili wamtathmini.
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kufanikisha
mawasiliano.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasiliana na kushirikiana na wenzake kuambua miktadha ya kijamii
ambapo barua ya kirafiki hutumika.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia vipengele vifaavyo.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia vipengele vifaavyo.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandao salama kupata habari kuhusu vipengele vya barua ya kirafiki.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kielelezo cha barua katika mtandao salama.
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake kuhusu vipengele vya barua ya kirafiki.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia mtandao kwa njia ifaayo.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na mwenzake kusakura vipengele vya barua ya kirafiki mtandaoni.

Suala Mtambuko:
Suala la kukabiliana na shinikizorika: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu stadi za kukabiliana na shinikizorika na
kuwawasilishia wenzake ili wajifunze.

15




Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Yailyopendekezwa
2.4 2.4.1 Ngeli | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni mambo gani
Matumizi | za Nomino | ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua upatanisho wa kisarufi katika tunayozingatia
ya Lugha e kutambua viambishi vya ngeli.ya A-WA, U-I, KI-VI na I-ZI, katika
Ngeli ya: upatanisho wa kisarufi wa | ¢ kutambua nomino za ngeli ya A-WA, upatanisho wa
e A-WA ngeliya A-WA, U-I, KI- U-I, KI-VI na I-ZI katika matini, kisarufi katika
o U-I VI na I-ZI katika sentensi, | ¢ kutenga nomino za ngeli ya A-WA, U- sentensi?
e KI-VI a) kutambua nomino za ngeli I, KI-VI na I-ZI kutoka mchanganyiko | 2. Ni makosa yapi
o |-ZI ya A-WA, U-I, KI-VI na wa homino, yanayoweza
I-ZI katika matini, o kutafiti nomino za ngeli ya A-WA, U-I, kujitokeza
b) kutumia nomino katika KI-VI na I-ZI mtandaoni au vitabuni, tusipotumia
(Vipindi 6) ngeli ya A-WA, U-I, KI- | e _kubadilisha nomino katika ngeli ya A- ipasavyo

VI na I-ZI1 katika matini
kwa kuzingatia upatanisho
ufaao wa kisarufi,

c) kuchangamkia kutumia
nomino za ngeli ya A-
WA, U-I, KI-VI na I-ZI
ipasavyo katika sentensi
na vifungu ili kuimarisha
mawasiliano.

WA, U-I, KI-VI na I-ZI kutoka hali ya
umoja hadi hali ya wingi,

kujaza nafasi katika sentensi kwa
kutumia viambishi vya upatanisho wa
kisarufi wa ngeliya A-WA, U-I, KI-
VI na I-ZI ipasavyo,

kubadilisha sentensi za ngeli za A-WA,
U-I, KI-VI na I-ZI kutoka umoja hadi
wingi na wingi hadi umoja,

kutunga sentensi au vifungu vifupi
akizingatia upatanisho wa kisarufi

nomino za ngeli
katika sentensi?
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katika ngeli ya A-WA, U-I, KI-VI na |-
Zl,

e kuandika sentensi za ngeli za A-WA na
U-I kwenye chati au kwenye kifaa cha
kidijitali na kuwasambazia wenzake ili
wazitolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu nomino za ngeli za A-WA, U-I, KI-VI na I-ZI.
e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi zenye upatanisho ufaao wa Kisarufi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti kuhusu-nomino za ngeli za A-WA, U-1, KI-VI na I-ZI.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kutumia nomino za ngeli za A-WA, U-I, KI-VI na I-ZI ipasavyo.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza majukumu yake kikamilifu.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini mehango wa wenzake.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Kukabiliana na shinikizorika: mwanafunzi anapotunga sentensi zinazohusiana na suala lengwa.
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.
e Mawasiliano bora: mwanafunzi anapotunga sentensi akizingatia upatanisho wa ngeli ufaao.
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3.0: UTAMBUZI WA UWEZO NA VIPAJI MBALIMBALI

na Kuzungumza

Kwa Kupasha
Habari

(Vipindi 4)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a)

b)

d)

kueleza maana ya
kuzungumza kwa
kupasha habari ili
kukutofautisha na aina
nyingine za
uzungumazaji,
kutambua aina za
uzungumzaji wa
kupasha habari ili
kuzitofautisha,

kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kuzungumza kwa
Kupasha habari,
kuwasilisha
mazungumzo ya
kupasha habari kuhusu

kueleza maana ya
kuzungumza kwa kupasha
habari,

kujadili aina za uzungumzaji
wa kupasha habari katika
jamii yake (k.v. mihadhara,
mafunzo shuleni kuhusu suala
fulani, maelezo kuhusu namna
ya kutumia kifaa fulani,
warsha na semina)
akishirikiana na wenzake,
kusikiliza aina mbalimbali za
uzungumzaji kutoka kwa
mwalimu, mgeni mwalikwa,
wanafunzi wenzake au vifaa
vya kidijitali (k.v.
vinasasauti),

kutambua uzungumzaji wa
kupasha habari kutoka

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji yaliyopendekezwa
3.1 Kusikiliza 3.1.1 Kuzungumza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kwa nini ni

muhimu kushiriki
katika
mazungumzo ya
kupasha habari?
2.Ni mambo gani
ambayo tunafaa
kuzingatia ili
kufanikisha
mazungumzo ya
kupasha habari?
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watu kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo,
kujenga mazoea ya
kuzungumza kwa
kupasha habari kwa
kuzingatia vipengele
ifaavyovifaavyo ili
kufanikisha
mawasiliano.

kwenye aina za uzungumzaji
alizosikiliza,

kusakura mtandaoni
vipengele vya kuzungumza
kwa kupasha habari (usahihi,
uangavu na mvuto),

kujadili vipengele vya
kuzungumza kwa kupasha
habari kuhusu mtu: usahihi
(ujumbe, kugonga ndipo,
ukweli unaotolewa
panapofaa), uangavu (k.v.
lugha fasaha, msamiati
unaoeleweka, mtiririko, toni,
matamshi sahihi) na mvuto
(k.v. kushirikisha hadhira,
matumizi yafaayo ya viziada
lugha, tamathali za usemi)
akishirikiana na wenzake,
kuwasilisha mazungumzo ya
kupasha habari darasani
kuhusu mtu kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo vya
uzungumzaji wa aina hii,
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e kusikiliza na kutathmini
mazungumzo fasaha ya
kupasha habari kuhusu mtu
kutoka kwa wenzake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili aina za uzungumzaji wa kupasha habari.
e Ubunifu: mwanafunzi anapotumia vipengele anuwai kuwasilisha mazungumzo ya kupasha habari kuhusu mtu darasani.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kuhusu vipengele vya kuzungumza kwa kupasha habari.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuwasilisha mazungumzo ya kupasha habari darasani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kutathmini mazungumzo ya wenzake kwa heshima.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kuzungumza kwa kupasha habari ~ kuhusu mtu.
e Uaminifu: mwanafunzi anapotoa habari kuhusu mtu kwa kuzingatia ukweli.

Masuala Mtambuko:

e Utambuzi wa vipaji: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo ya kupasha habari darasani na kutambua, kwa mfano, kipawa
chake katika uzungumzaiji.

e Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapojikuza katika mawasiliano kwa kuzingatia vipengele mbalimbali vya
kuzungumza kwa kupasha habari.

e Mshikamano wa kijamii unashughulikiwa: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasilisha mazungumzo ya kupasha
habari kuhusu tajriba za jamii mbalimbali.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
3.2 Kusoma | 3.2.1 Ufupisho | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ufupisho wa

Kifungu cha
kupasha habari

(Vipindi 4)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kutambua miktadha
ambapo ufupishaji wa
habari hutumika,

b) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kufupisha kifungu cha
kupasha habari,

c) kufupisha kifungu cha
kupasha habari kwa

kuzingatia vipengele vya

ufupisho,

d). kuchangamkia usomaji
wa matini mbalimbali
kwa nia ya kuyafupisha
bila kupoteza ujumbe
unaokusudiwa.

kujadili na wenzake maana ya
ufupisho,

kutambua miktadha ya kijamii
ambapo ufupishaji wa habari
unahitajika (k.v. katika vituo vya
utangazaji, unapoandika vidokezo
vya insha, unapotoa ufupisho katika
makala uliyoandika) akishirikiana na
wenzake.

kutafiti mtandaoni au maktabani
vipengele vya kuzingatia katika
kufupisha kifungu cha kupasha
habari (k.v. kuzingatia maelekezo ya
ufupisho, kupanga vizuri hoja na
kudumisha mtazamo/usahihi wa
habari, kueleza habari upya kwa
maneno yake mwenyewe, kudondoa
mifano na maelezo ya ziada,
uangavu wa habari, kuteua hoja kuu,

habari
unachangia vipi
katika
mawasiliano?
2. Tunazingatia
nini
tunapofupisha
kifungu?
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kutumia mpangilio wenye
mshikamano),

e kusoma vifungu mbalimbali vya
kupasha habari vilivyofupishwa ili
kutambua namna ya kufupisha
vifungu,

e kusoma vifungu vya kupasha habari
na kuvifupisha kwa kuzingatia
vipengele vya ufupisho,

e kuwasilisha ufupisho wake darasani
ili wenzake wamtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili maana ya ufupisho.

e Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe kutoka makala ya kufupisha kwa usahihi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafakari kuhusu hoja za kudondoa na kudumisha katika makala.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

e Amani: mwanafunzi anapojumuika na wenzake na kufanya kazi kwa kuelewana.
e Heshima: mwanafunzi anapowatolea wenzake maoni kwa upole.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu utambuzi wa uwezo na vipaji mbalimbali.
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e Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapogundua kipawa chake anaposoma kifungu cha kupasha habari
kuhusu suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
3.3 Kuandika |[3.3.1Inshaya | Kufikia mwishowa mada | Mwanafunziaelekezwe: Je, unazingatia
Wasifu ndogo, mwanafunzi e kueleza maana ya insha ya wasifu, | nini unapoandika
aweze: e kujadili ujumbe unaoafiki inshaya | insha ya wasifu?
(Vipindi 4) a) kueleza maanaya wasifu akishirikiana na wenzake,
insha ya wasifu ili e kujadili muundo wa insha ya
kuipambanua, wasifu (k.v. aya zenye kubainisha
b) kujadili vipengele vya utangulizi, mwili na hitimisho)
uandishi wa insha ya akishirikiana na wenzake,
wasifu, e kujadili mtindo wa insha ya wasifu
c) kuandika inshaya (k.v. msamiati mwafaka, kutumia
wasifu kwa kuzingatia lugha ambayo inamjengea msomaji
vipengele vifaavyo, taswira wazi ya mtu unayeandika
d) kufurahia kuandika wasifu kumhusu, lugha sanifu, na

insha za wasifu ili
kukuza ubunifu.

mtiririko ufaao) akishirikiana na
wenzake,

e kuandika insha ya wasifu kuhusu
suala lengwa akizingatia ujumbe,
muundo na mtindo ufaao,

e kutumia kifaa cha kidijitali
kuwasambazia wenzake insha ya
wasifu aliyoiandika ili waitathmini,
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e kuwasomea wenzake darasani insha
ya wasifu aliyoandika.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake vipengele vya insha ya wasifu.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuwasambazia wenzake insha ya wasifu aliyoiandika.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga insha ya wasifu.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya wasifu kwa mitindo anuwai.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake kujadili muundo na ujumbe wa insha ya wasifu.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili muundo na ujumbe wa insha ya wasifu.
Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana kwa amani na wenzake kujadili maana na mtindo wa insha ya wasifu.

Masuala Mtambuko:

Utambuzi wa vipaji na uwezo: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.
Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anapoandika wasifu anaweza kujikuza kwa kugundua Kipaji chake.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
3.4 Matumizi | 3.4.1 Nyakati Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Kuna umuhimu
ya Lugha na Hali ndogo, mwanafunzi e kutaja nyakati mbalimbali (wakati gani wa kutumia
aweze: uliopo, uliopita na ujao), wakati ufaao
e wakati a) kubainisha vitenzi e kutambua viambishi vya nyakati katika
uliopo vilivyo katika wakati mbalimbali katika matini, mawasiliano?
e wakati uliopo, uliopita na e kutambua nyakati mbalimbali katika
uliopita ujao katika matini, matini,

e wakati ujao

(Vipindi 4

b)

kutumia wakati

uliopo, uliopita na
ujao ifaavyo katika
matini,

kuchangamkia ufasaha
wa lugha kwa kutumia
wakati uliopo, uliopita
na ujao ifaavyo katika
mawasiliano.

kubadilisha sentensi kutoka wakati
uliopo hadi wakati uliopita na ujao,
kubadilisha sentensi kutoka wakati
uliopita hadi wakati uliopo na ujao,
kubadilisha sentensi kutoka wakati
ujao hadi uliopo na uliopita,
kutunga sentensi kwa kutumia
wakati uliopo, uliopita na ujao
ifaavyo,

kuandika sentensi akitumia wakati
uliopo, uliopita na ujao kwenye
kifaa cha kidijitali na kuwasilishia
wenzake ili watoe maoni yao.

26




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua viambishi vya nyakati mbalimbali katika
matini.

e Ujuzi wa kidijitali unaimarika: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandikia sentensi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua nyakati kwenye vitenzi.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutunga sentensi akitumia nyakati kwa usahihi.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika ujifunzaji.
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana kwa amani na.wenzake.

Masuala Mtambuko:

e Utambuzi wa uwezo na vipaji mbalimbali: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

e Mawasiliano bora: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia nyakati ipasavyo.
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4.0: USALAMA BARABARANI

akizingatia vipengele
vya kusikiliza kwa
kupata habari,

d) kujadili ujumbe katika
matini aliyosikiliza ili
kukuza umakinifu,

e) kujadili maana ya
msamiati wa suala
lengwa kulingana na
matini aliyosikiliza ili
kukuza mawasiliano,

kifaa fulani au uendeshaji wa
shughuli fulani) akiwa na
wenzake,

e kujadili vipengele vya
kuzingatia katika kusikiliza
kwa kupata habari (k.v
ufahamu wa msamiati,
kumbukumbu, umakinifu,
kuhimiza, kutomhukumu
mzungumzaji, upangaji
habari, kuuliza maswali na

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za | Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
4.1 Kusikiliza 4.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, kwa ninini
na Kuzungumza | kwa Kupata ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya kusikiliza muhimu
Habari a) kutambua miktadha kwa kupata habari, kusikiliza habari
ambapo usikizaji wa e kutambua miktadha ya kwa makini?
Ufahamu wa kupata habari hufanyika, kijamii ambapo usikilizaji 2. Je, ni mambo
ujumbe, b) kujadili vipengele vya wa kupata habari hufanyika gani
msamiati na kuzingatia katika (k.v. kusikiliza taarifa ya unayozingatia ili
umakinifu kusikiliza kwa kupata habari, chuoni wakati wa kusikiliza habari
habari, kusikiliza mhadhara, kwa makini?
c) kushiriki katika kiwandani unaposikiliza
(Vipindi 4) mazungumzo maelezo kuhusu matumizi ya
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f) kujenga mazoea ya
kuzingatia kanuni
zifaazo za kusikiliza
kwa kupata habari ili
kuimarisha usikilizaji.

kuandika vitabuni)
akishirikiana na wenzake,
kuandika vipengele vya
kusikiliza kwa kupata habari
kwenye chati na kuitundika
ukutani akishirikiana na
wenzake,

kusikiliza habari au maelezo
kutoka kwenye matini
andishi au ya kidijitali, na
kueleza ujumbe wake,
kuwawasilishia wenzake
ujumbe wa matini
aliyosikiliza ili watathmini
umakinifu wake,

kusikiliza matini kutoka kwa
mwalimu au mgeni
mwalikwa na kueleza
msamiati wa suala lengwa,
kutunga sentensi akitumia
msamiati alioutambua,
kushiriki mazungumzo
akizingatia vipengele vya
kusikiliza kwa kupata habari
akiwa na wenzake.

29




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma mtandaoni na vitabuni kuhusu vipengele vya kusikiliza kwa kupata habari.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kupata habari kuhusu vipengele vya kusikiliza kwa kupata
habari.

e Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha upya hoja muhimu katika habari aliyosikiliza.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuwawasilishia wenzake ujumbe aliopata katika matini aliyosikiliza.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika shughuli za ujifunzaji. Pia anapotunza vifaa vya kidijitali.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kujadili vipengele vya kusikiliza kwa kupata habari

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusikiliza matini kwa kuzingatia vipengele vya kupata usikilizaji wa
kupata habari.

e Haki za kibinadamu: mwanafunzi anapopewa fursa ya kushiriki mazungumzo yanayohusiana na suala lengwa akiwa na
wenzake.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya usalama: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa akizingatia vipengele vya usikilizaji wa
kupata habari.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili ujumbe na msamiati katika matini aliyosikiliza.

e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
4.2 Kusoma | 4.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kusoma kwa
kwa Mapana | ndogo, mwanafunzi e Kkueleza maana ya kusoma kwa mapana kuna
aweze: mapana umuhimu gani?
(Vipindi 4) a) kujadili vipengele o kujadili vipengele vya kusoma kwa 2. Je, unazingatia

mbalimbali vya
kuzingatia katika

kusoma kwa mapana,

b) kushiriki kusoma
kwa mapana
akizingatia vipengele
vya kusoma kwa
mapana,

c) kuandika muhtasari

wa ujumbe wa matini

ambayo amesoma,

d) kufurahia kusoma
kwa mapana ili
kujenga ufasaha wa
lugha.

mapana (kutambua msamiati,
kutambua ujumbe, kuandika muhtasari
wa matini) akishirikiana na wenzake,

e kutambua matini ya kujichagulia
(andishi au ya kidijitali) na kuisoma,

e kutumia kamusi kutafuta maana za
maneno asiyoyajua,

e kurekodi msamiati aliojifunza na
maana yake,

o Kkuwaeleza wenzake ujumbe wa matini
aliyoisoma ili wautolee maoni,

e kutumia ipasavyo msamiati aliojifunza
katika sentensi,

e kutoa muhtasari wa matini ya
kujichagulia aliyoisoma na
kuwasilisha kwa wenzake ili kupanua
mawazo yao,

nini
unapochagua
matini ya
kusoma?

31




e kuweka rekodi ya aliyosoma kwa
kuyanakili katika kijitabu kwa
marejeleo ya baadaye.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kwa wenzake ujumbe wa matini aliyosoma.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana ya msamiati kwenye kamusi.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma matini.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapochagua matini zifaazo na kuzisoma.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.
e Upendo: mwanafunzi anapoyathamini maoni ya wenzake.

Suala Mtambuko:
Suala la usalama: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu usalama barabarani.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
4.3 Kuandika | 4.3.1 Insha za | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ratiba ina
Kiuamilifu ndogo, mwanafunzi e kutumia kamusi au kifaa cha umuhimu gani
aweze: Kidijitali kupata maana ya ratiba, maishani?
Ratiba a) kueleza maanaya e _kutambua mambo ambayo 2. Tunazingatia
ratiba ili yanaifanya ratiba kuwa utungo wa nini
kuipambanua, kiuamilifu tunapoandika
b) kujadili umuhimuwa | e kusakura mtandaoni au kusoma ratiba?
ratiba katika maisha vitabuni umuhimu wa ratiba,
(Vipindi 4) ya kila siku, o kueleza umuhimu wa ratiba,

kujadili vipengele vya
ratiba ili kuvibainisha,
kuandika ratiba kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo,

kujenga mazoea ya
kuandika ratiba
akizingatia vipengele
vifaavyo.

kujadili vipengele vya ratiba
(ujumbe, muundo na mtindo)
akishirikiana na wenzake,
kusakura mtandaoni ili kusoma
mifano ya ratiba,

kuandika ratiba kuhusu suala
lengwa kwa kuzingatia vipengele
vifaavyo,

kutumia kifaa cha kidijitali
kuwatumia wenzake ratiba
aliyoiandika ili waisome na
kuitolea maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili vipengele vya ratiba akiwa na mwenzake.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kusoma mifano ya ratiba.

e Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika ratiba.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kueleza umuhimu wa ratiba.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia na kutunza vifaa vya kidijitali.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapojifunza kuandika ratiba kuhusu majukumu mbalimbali ya
kibinadamu.

e Usalama barabarani: mwanafunzi anapojifunza kuandika ratiba kuhusu suala lengwa.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

4.4 Matumizi
ya Lugha

4.4.1 Mnyambuliko

wa Vitenzi

e kutenda

e kutendea
o kutendwa
e kutendewa
(Vipindi 6)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi aweze:

a)

b)

kutambua kauli ya
kutenda, kutendea,
kutendwa na kutendewa
katika vitenzi,

kutumia vitenzi katika
kauli ya kutenda,
kutendea, kutendwa na
kutendewa ipasavyo
katika sentensi,
kuchangamkia kutumia
ipasavyo kauli ya
kutenda, kutendea,
kutendwa na kutendewa
ili kujenga ufasaha wa
lugha.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutambua viambishi vya kauli
ya kutenda, kutendea,
kutendwa na kutendewa
katika vitenzi (k.v. som-a,
som-e-a, SOm-w-a, Som-ew-a),
kuteua vitenzi katika kauli ya
kutenda, kutendea, kutendwa
na kutendewa (k.v soma,
somea, somwa, somewa)
kwenye orodha au sentensi
akishirikiana na wenzake,
kugeuza vitenzi kutoka kauli
ya kutenda hadi kauli ya
kutendea, kutendwa na
kutendewa,

kujadili maana zinazojitokeza
katika kauli ya kutenda,
kutendea, kutendwa na
kutendewa,

kutunga sentensi au vifungu
vifupi daftarini au kwenye

Mnyambuliko wa
vitenzi una
umuhimu gani
katika
mawasiliano?
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kifaa cha kidijitali akitumia
vitenzi katika kauli ya
kutenda, kutendea, kutendwa
na kutendewa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotambua viambishi vya kauli lengwa katika vitenzi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika sentensi katika kauli mbalimbali.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutunga sentensi akitumia kauli mbalimbali za vitenzi.

Maadili:
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza majukumu yake ipasavyo.
e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi za kugeuza vitenzi katika hali mbalimbali.

Masuala Mtambuko:

e Usalama barabarani: mwanafunzi anapoandika sentensi akizingatia suala lengwa.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kugeuza vitenzi kutoka kauli ya kutenda hadi kauli ya
kutendea, kutendwa na kutendewa.

e Utambuzi wa uwezo na vipaji: mwanafunzi anatambua uwezo wake wa kutumia lugha anaponyambua vitenzi katika hali
mbalimbali ipasavyo.
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5.0: KUKABILIANA NA MABADILIKO YA MAISHA YA KIBINAFSI

msamiati kutokana na
viziada lugha na kiimbo
cha mzungumzaji,

matini kuhusu suala lengwa
kutoka kwa mwalimu
mwalikwa au kifaa cha

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
5.1 Kusikiliza 5.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini
na Kuzungumza | kwa ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana ya kusikiliza | katika kusikiliza ili
Kupambanua a) kueleza maana ya kwa kupambanua, kupata ujumbe na
kusikiliza kwa e kutumia kifaa cha kidijitali | maana ya
kupambanua ili kutafiti kuhusu vipengele msamiati?
(Vipindi 4) kukutofautisha na aina vya kusikiliza kwa
nyingine za kusikiliza, kupambanua,
b) kutambua vipengele vya e kuwawasilishia wenzake
kuzingatia katika vipengele vya kusikiliza
kusikiliza kwa kwa kupambanua
kupambanua ili kufasiri alivyotafitia,
maana, e kujadili vipengele vya
¢) kujadili mielekeo kuhusu kuzingatia katika kusikiliza
ujumbe kutokana na kwa kupambanua (k.v.
msamiati, viziada lugha na msamiati, viziada lugha na
kiimbo katika matini kiimbo) akishirikiana na
aliyosikiliza, wenzake,
d) kueleza maana ya e kushiriki katika kusikiliza
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e) kusikiliza matini ili kidijitali ili kutambua

kufanikisha ufasiri wa mielekeo ya ujumbe na

ujumbe na msamiati, maana sahihi akizingatia
f) kuchangamkia kushiriki msamiati, viziada lugha na

katika usikilizaji wa kiimbo akishirikiana na

kupambanua ili kukuza wenzake,

stadi ya kusikiliza. e kufafanua maana ya

msamiati kutokana na
viziada lugha na kiimbo
cha mzungumzaji,

e kuwasikiliza wenzake
wakizungumza kwa
kuzingatia msamiati, viziada
lugha na kiimbo ili kupata
ujumbe na maana.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya kusikiliza kwa kupambanua.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua ujumbe na maana katika mazungumzo kwa kuzingatia
msamiati, kiimbo na viziada lugha.

Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake vipengele vya kusikiliza kwa kupambanua alivyotafitia.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotafiti katika mtandao kuhusu vipengele vya kusikiliza kwa kupambanua.
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Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine kujadili maana ya kusikiliza kwa kupambanua.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake kuhusu maana yakusikiliza kwa kupambanua.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii na utaifa: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusikiliza matini kuhusu suala lengwa
na kupambanua ujumbe na maana ya msamiati.

e Kukabiliana na mabadiliko ya kimaisha: mwanafunzi anaposhiriki katika kusikiliza matini inayohusu kukabiliana na
mabadiliko ya maisha na kupambanua ujumbe na msamiati kuhusiana na suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
5.2 Kusoma | 5.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Mbinu ya
kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya kurashia, kurashia ina
a) kueleza maana ya e kutafiti katika matini mbalimbali umuhimu gani
Usomaji wa kurashia katika usomaji zikiwemo za mtandaoni kuhusu katika usomaji?
kurashia wa kina, vipengele vya kumwongoza katika
b) kujadili vipengele vya usomajiwa kurashia (k.v. muhtasari
(Vipindi 4) kuzingatia katika wa mada, utangulizi, hitimisho,
usomaji wa kurashia, maneno yaliyopigiwa mstari au
c) kusoma matini kwa kukolezwa rangi, n.k),
kutumia mbinu ya e kuwasilisha utafiti wake darasani ili
kurashia ili kupata wenzake wamtolee maoni,
ujumbe, e kusoma matini kuhusu suala lengwa
d) kuthamini usomaji wa na masuala mengine yanayoathiri

kina ili kukuza stadi ya
kusoma.

jamii, kwa kutumia mbinu ya
kurashia akizingatia ujumbe,
kuwasilisha ujumbe alioupata kupitia
mbinu ya kurashia ili wenzake
wautolee maoni,

kutafiti matini zaidi katika mtandao
salama na kuzisoma kwa kutumia
mbinu ya kurashia,

40




e kuandika katika shajara yake ujumbe
alioupata katika matini za mtandaoni
kwa marejeleo ya baadaye.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma matini kwa kuzingatia mbinu ya
kurashia.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposoma kwa kina matini lengwa na kutambua ujumbe.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandao salama na kusoma kwa kuzingatia mbinu ya kurashia.

Maadili:
e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
e Amani: mwanafunzi anaporidhia maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji wa dhana ya kurashia.

Masuala Mtambuko:
e Stadi za maisha: mwanafunzi anaposoma Kkifungu kuhusu kukabiliana na mabadiliko ya maisha ya kibinafsi.
e Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposakura mtandao salama kusoma matini mbalimbali.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
5.3 Kuandika | 5.3.1 Kuhariri | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Uhariri una
Matini ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya kuhariri umuhimu gani
a) kueleza maanaya akiwa na mwenzake, katika uandishi?
kuhariri ili e _kujadili aina za uhariri 2. Tunazingatia
kuipambanua, (kimsingi, kimaudhui, mambo gani
(Vipindi 6) b) kujadili hatua za kimuundo, kiupatanishi, katika uhariri
kuzingatia katika uhariri kitaaluma, uhariri wa kuzuia wa matini?

wa matini,

c) kujadili kanuni za
kuhariri matini,

d) kuhariri makala
akizingatia kanuni za
uhariri wa matini,

e) kujenga maarifa ya
uhariri na kuyatumia
kuboresha makala ili
kufanikisha
mawasiliano.

makosa na wa uhakiki wa
ukweli) akiwa na wenzake,
kujadili hatua za kuzingatia
katika uhariri wa matini
(kutambua na kudondoa
makosa, kutathmini usahihi wa
hoja, kurekebisha matumizi ya
lugha na tahajia, kutathmini
matumizi ya viakifishi) akiwa
na mwenzake,

kujadili kanuni zinazotumika
katika kuhariri matini (k.v.
kupitia upya matini,
kusahihisha makosa,
kuzingatia mtindo na muundo
ufaao, kuakifisha na kutumia
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msamiati ufaao) akishirikiana
na wenzake,
e kuharirimakala mtandaoni
akizingatia kanuni za kuhariri,
e kuandika makala na kuyahariri,
e kuwasomea wenzake matini
aliyohariri ili watoe maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofafanua kanuni zinazotumika katika kuhariri
matini akishirikiana na wenzake.

e Ujuzi wa kidijtali: mwanafunzi anapohariri makala mtandaoni akizingatia kanuni za kuhariri.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki ipasavyo katika kufafanua kanuni zinazotumika katika kuhariri
matini.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake matini aliyohariri na kuiandika.

Maadili
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza ipasavyo vyombo vya Kidijitali anavyotumia.
e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake kundini anapowasilisha matini aliyohariri.

Masuala Mtambuko:
Kukabiliana na mabadiliko ya maisha ya kibinafsi: mwanafunzi anapohariri makala kuhusu suala lengwa.

43




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi

Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
5.4 Matumizi 5.4.1 Ukanushaji | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni viambishi vipi
ya Lugha ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya ukanushaji tunahitaji

e Wakati uliopo

o Wakati
uliopita

e Wakati ujao

(Vipindi 5)

a) kueleza maanaya
ukanushaji ili
kuupambanua,

b) kutambua viambishi vya
ukanushaji wa nyakati
katika matini;

c) kukanusha sentensi kwa
kuzingatia viambishi
vya nyakati,

d) kufurahia ukanushaji wa
nyakati ili kufanikisha
mawasiliano.

ili kuupambanua,

kusakura na kusoma mtandao
salama au vitabuni viambishi
vya ukanushaji wa nyakati,
kutambua viambishi vya
ukanushaji wa wakati uliopita,
wakati uliopo na wakati ujao
katika matini,

kukanusha sentensi kwa
kuzingatia viambishi vya
ukanushaji wa nyakati,
kuwawasilishia wenzake
sentensi alizokanusha ili
wazitolee maoni.

kuzingatia katika
ukanushaji?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi za ukanushaji.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kuhusu viambishi vya ukanushaji wa nyakati lengwa.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapokanusha sentensi ifaavyo.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki ipasavyo kukanusha sentensi kwa kutumia viambishi lengwa.
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Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapowajibika kutunza, kutumia vyombo vya kidijitali na kuchukua nafasi mbalimbali
katika majadiliano.

e Upendo: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake.

Masuala Mtambuko:
e Kukabiliana na mabadiliko ya maisha ya kibinafsi: mwanafunzi-anapokanusha sentensi kuhusu suala lengwa.

e Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposakura mtandao salama kuhusu viambishi vya ukanushaiji.

45




6.0: KUDHIBITI TAKA KATIKA MAZINGIRA

Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli
za Ujifunzaji

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

6.1 Kusikiliza na
Kuzungumza

6.1.1 Uzungumzaji
wa Papo kwa Hapo

(Vipindi 4)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maanaya
uzungumzaji wa papo
kwa hapo ili
kuutofautisha na aina
nyingine za
mazungumzo,

b) kueleza miktadha
ambapo uzungumzaji
wa papo kwa hapo
hutokea katika jamii
yake,

c)  kujadili umuhimu wa
uzungumzaji wa papo
kwa hapo katika kukuza
stadi ya kuzungumza,

d) kujadili kanuni za
uzungumzaji wa papo
kwa hapo,

e) kushiriki katika
uzungumzaji wa papo

Mwanafunzi aelekezwe:

kueleza maana ya
uzungumzaji wa papo kwa
hapo,

kutafuta maana ya
uzungumzaji wa papo kwa
hapo katika kamusi
ikiwemo ya mtandaoni,
kueleza miktadha ambapo
uzungumzaji wa papo kwa
hapo hutokea katika jamii
yake (k.v katika hafla
rasmi kama vile utoaji wa
tuzo, shuleni kwenye
gwaride, harusini
maabadini, katika
tamasha za muziki na
maigizo, mikutano afisini,
mikutano ya kisiasa,
mabaraza ya chifu,
sherehe ya kuadhimisha
siku ya kuzaliwa)

1. Uzungumzaji
wa papo kwa
hapo una
umuhimu gani?

2. Unaweza
kuzingatia
mambo gani ili
kufanikisha
uzungumzaji
wa papo kwa
hapo?
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kwa hapo akizingatia
kanuni zifaazo,
kufurahia kushiriki
katika uzungumzaji wa
papo kwa hapo katika
maisha ya kila siku ili
kukuza mawasiliano:

kujadili umuhimu wa
uzungumzaji wa papo kwa
hapo akishirikiana na
wenzake,

kutafiti katika vitabu,
majarida na mtandaoni
kanuni za uzungumzaji wa
papo kwa hapo (k.v.
kubaini mada,
kudhihirisha ukakamavu,
kuilenga hadhira, kutumia
toni ifaayo, kuzingatia
muundo/utaratibu ufaao,
kutumia viziada lugha)
akishirikiana na wenzake,
kuigiza uzungumzaji wa
papo kwa hapo kuhusu
suala lengwa na masuala
mengine ya kijamii
akizingatia kanuni

zifaazo,

kuwasikiliza wenzake
darasani wakiwasilisha
mazungumzo ya papo kwa
hapo na kuwatolea maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kanuni za uzungumzaji wa papo kwa hapo.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kutafuta hoja kuhusu kanuni za uzungumzaji wa papo kwa hapo.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi apoandaa hoja na kushiriki uzungumzaji wa papo kwa hapo kwa
kuzingatia kanuni zifaazo za uzungmzaji wa aina hii.

Ubunifu: mwanafunzi anapojadili miktadha ya kijamii ambapo uzungumzaji wa papo kwa hapo hutokea.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwawasilishia wenzake mazungumzo ya papo kwa hapo kwa kuzingatia kanuni
zifaazo.

Uraia: mwanafunzi anapozingatia kanuni zifaazo za kudhibiti mawasiliano wakati anaposhirikiana na wenzake kujadili
mikadha ambapo uzungumzaji wa papo kwa hapo hutokea.

Maadili:

Uwajibikaji: mwanafunzi anapozingatia hatua za kiusalama anaposakura mtandaoni na kupata habari kuhusu uzungumzaji
wa papo kwa hapo.

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake kuhusu kanuni za uzungumzaji wa papo kwa hapo.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili umuhimu wa uzungumzaji wa papo kwa hapo.

Masuala Mtambukao:

Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo ya papo kwa hapo kuhusiana na suala lengwa akizingatia
mahusiano yafaayo.

Suala la mazingira: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo ya papo kwa hapo kuhusu suala lengwa.

Suala la teknolojia kwa maendeleo endelevu: mwanafunzi anapowasilisha matini kuhusu nafasi ya teknolojia katika
kudhibiti taka.

Suala la afya: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo ya papo kwa hapo kuhusu haja ya kudhibiti taka katika mazingira
ili kudumisha afya ya umma.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
6.2 Kusoma | 6.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi-aelekezwe: Je, unazingatia

kwa Ufasaha

Kifungu cha
maelezo

(Vipindi 4)

mada ndogo,
mwanafunzi aweze:

a)

b)

kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kusoma kwa ufasaha na
umuhimu wake,
kusoma kifungu cha
maelezo akizingatia
matamshi bora,
kusomakifungu cha
maelezo akizingatia kasi
ifaayo,

kusoma kifungu cha
maelezo akizingatia
kiimbo na kiwango cha
sauti kifaacho,

kusoma kifungu cha
maelezo akizingatia
viziada lugha,

e kujadili vipengele vya kusoma
kifungu cha maelezo kwa ufasaha
(k.v. matamshi bora, kiwango cha
sauti, kasi ifaayo, viziada lugha)
akishirikiana na wenzake,

e kujadili na wenzake umuhimu wa
vipengele mbalimbali vya kusoma
kifungu kwa ufasaha,

e _kutumia kifaa cha kidijitali kutazama
na kusikiliza watu wanaosoma
kifungu cha maelezo kwa ufasaha,

e kujadili na wenzake jinsi vipengele
vya kusoma kwa ufasaha
vilivyozingatiwa katika kifungu cha
maelezo alichosikiliza,

e kusoma kifungu cha maelezo
akizingatia matamshi bora, kiwango
kifaacho cha sauti, kasi ifaayo
(maneno sahihi 125 kwa dakika) na
viziada lugha,

nini unaposoma
kifungu cha
maelezo kwa
ufasaha?
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f) kujenga mazoea ya e kutafiti vifungu zaidi vya maelezo
kusoma kwa ufasaha katika mtandao salama na kuvisoma
kifungu cha maelezo. kwa kuzingatia vipengele vya kusoma

kwa ufasaha..

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposoma kifungu cha maelezo kwa ufasaha akishirikiana na wenzake.
¢ Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma kifungu cha maelezo kwa ufasaha.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutazama watu wakisoma kifungu cha maelezo kwa
ufasaha.

Maadili:
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake anaposhiriki shughuli za ujifunzaji.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza kifaa cha kidijitali anachokitumia katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

Kuhifadhi mazingira kunashughulikiwa: mwanafunzi anaposoma kifungu kinachohusu suala lengwa la kudhibiti taka katika
mazingira.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuliza | Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
6.3 Kuandika | 6.3.1 Uandishi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Notisi ina
wa kiuamilifu | ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kueleza maana ya notisi ili umuhimu gani
a) kueleza maana ya notisi kuipambanua, katika
ili kuipambanua, o  kutafiti mtandaoni umuhimu mawasiliano?

Notisi

(Vipindi 4)

b) kueleza umuhimu wa
notisi katika
mawasiliano,

¢) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kuandika notisi ili
kuvibainisha,

d) kuandika notisi kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo,

e) kujenga mazoea ya
kuandika naotisi ili
kurahisisha
mawasiliano.

wa notisi katika
mawasiliano,

e kuwasilisha matokeo ya
umuhimu wa notisi katika
mawasiliano kwa wenzake,

e kujadili vipengele vya
kuzingatia katika kuandika
notisi (ujumbe, mtindo,
umbo) ili kuvibainisha
akishirikiana na wenzake,

e kuandika notisi akizingatia
vipengele vifaavyo,

e kuwasambazia wenzake
notisi aliyoandika ili
waitolee maoni,

e kuandaa notisi kuhusu suala
lengwa ikiwa kazi mradi.

2. Unazingatia nini
unapoandika
notisi?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

¢ Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoungana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika kuandika
notisi.

e Ujuzi wa kidijtali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kutafuta maana ya notisi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafakari jinsi ya kuandika notisi kuhusu suala lengwa.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika notisi na kuiwasilisha kwa wenzake.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vyombo vya Kidijitali anavyotumia akisakura mtandaoni kuhusu vipengele vya
kuzingatia katika kuandika notisi.

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake katika wasilisho.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na kuwathamini wenzake wanapojadili vipengele vya kuzingatia katika kuandika
notisi.

Masuala Mtambuko:
e Kujitambua: mwanafunzi anapofaulu kuandika notisi na kuwasambazia wenzake ili waitolee maoni.
e Usafi wa mazingira: mwanafunzi anapoandika notisi kuhusu suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
6.4 Matumizi | 6.4.1 Aina za Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Matumizi ya aina
ya Lugha Maneno ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kueleza maana ya vielezi, mbalimbali za
e Vielezi a) kueleza aina za vielezi, viunganishi, vihusishi na vihisishi, | maneno katika
e Viunganishi viunganishi, vihusishi | e kusoma kitabuni au kusakura mawasiliano yana
e Vihusishi na vihisishi ili mtandaoni na kuandika maelezo umuhimu gani?
e Vihisishi kufanikisha atakayosoma kuhusu matumizi ya
mawasiliano, vielezi, viunganishi, vihusishi na
b) kutumia ipasavyo aina vihisishi,
(Vipindi 6) za vielezi, viunganishi, | e kusoma matini na kutambua vielezi,

vihusishi na vihisishi
katika matini,

c) kufurahia matumizi ya
vielezi, viunganishi,
vihusishi na vihisishi
katika sentensi.

viunganishi, vihusishi na vihisishi
vilivyotumiwa,

e kujaza nafasi katika sentensi au
vifungu kwa kutumia vielezi,
viunganishi, vihusishi na vihisishi
ipasavyo,

e kutunga sentensi akitumia aina
mbalimbali za vielezi, viunganishi,
vihusishi na vihisishi kwa
kuzingatia masuala mtambuko
mbalimbali, likiwemo suala la
kudhibiti taka katika mazingira.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza aina mbalimbali za vielezi, viunganishi,
vihusishi na vihisishi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi-kwa usahihi akitumia aina mbalimbali za vielezi,
viunganishi, vihusishi na vihisishi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura katika mtandao salama kuhusu matumizi ya aina mbalimbali za vielezi,
viunganishi, vihusishi na vihisishi.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi kwa kuzingatia aina mbalimbali za vielezi, viunganishi,
vihusishi na vihisishi.

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake wakieleza kuhusu aina mbalimbali za vielezi,
viunganishi, vihusishi na vihisishi.

Masuala Mtambuko:

o Kudhibiti taka katika mazingira: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

e Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposakura katika mtandao salama kuhusu matumizi ya aina mbalimbali za vielezi,
viunganishi, vihusishi na vihisishi.

e Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi atakazotunga mwanafunzi.
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7.0: UADILIFU KATIKA UONGOZI SHULENI

na Kuzungumza

kwa ufasaha

Mjadala

(Vipindi 4)

ndogo, mwanafunzi

aweze:

a) kueleza maana ya
mjadala ili
kuupambanua,

b) kujadili sifa za
mjadala ili
kuzibainisha,

¢) kushiriki mjadala
kuhusu suala lengwa
akizingatia kanuni za
mjadala,

d) kufurahia kushiriki
katika mijadala ili
kukuza mawasiliano.

kueleza maana ya
mjadala,

kujadili sifa za mjadala
(k.v  kujiandaa awali ili
kupata hoja thabiti za
kuishawishi hadhira,
uwasilishaji wa mjadala
huhusu pande mbili
zinazokinzana,
uwasilishaji kufuata
utaratibu maalumu,
kuchukua msimamo
kuanzia mwanzo,
kuzingatia ukweli wa
suala unalozungumzia,
kuthibitisha hoja kwa
kuzingatia ukweli
usiopingika kuhusu
suala husika, kutumia
mbinu za lugha kama

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa za Ujifunzaji Lililopendekezwa
7.1 Kusikiliza 7.1.1 Kuzungumza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, unazingatia

vipengele gani
katika mjadala ili
kuwashawishi
wenzako kuhusu
ukweli fulani wa
suala lengwa?
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vile maswali ya balagha
kuishawishi hadhira,
kukubaliana na
mtazamo wako, kuepuka
hoja na lugha
inayowadhalilisha
wengine, kuchukua
mtazamo wazi/ usio
nafsi) akishirikiana na
wenzake,

kujadili taratibu za
kuandaa (k,v. kutafiti
kuhusu suala lengwa,
kuifahamu hadhira
lengwa ili kuteua mbinu
zifaazo za kushawishi,
kujua malengo ya
mjadala, kwa mfano, ni
kubadilisha mielekeo
hasi ya kimawazo?)
mjadala akiwa na
wenzake,

kusikiliza mjadala katika
kifaa cha kidijitali na
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kubaini mbinu za
kushawishi
zilizotumiwa,

e kufanya maandalizi ya
mjadala kuhusu suala
lengwa,

e kushiriki mjadala na
wenzake Kkuhusu suala
lengwa huku
wakizingatia kanuni
zifaazo za kuendesha
mjadala.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili sifa za mjadala.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapowazia vipengele vifaavyo vya uwasilishaji wa mjadala kwa
nia ya kuishawishi hadhira kuhusu ukweli wa suala analozungumzia.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuwashawishi wenzake kuhusu ukweli fulani wa suala lengwa.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposikiliza mjadala katika kifaa cha kidijitali.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mjadala na wenzake.

Maadili:

¢ Heshima: mwanafunzi anapowasikiliza wenzake katika mjadala na kuthamini maoni ya wenzake.

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na mwenzake kwa amani.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia mtandao kusakura kuhusu mjadala kwa kuzingatia hatua zifaazo za kiusalama.
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Masuala Mtambuko:
e Masuala ya uongozi: mwanafunzi anaposhiriki mjadala kuhusu suala lengwa.
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika mjadala na kuheshimu maoni yao.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
7.2 Kusoma | 7.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo gani

kwa Ufahamu

Kifungu simulizi

(Vipindi 4)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza ujumbe mahususi

katika kifungu simulizi,
b) kupanga matukio

yanavyofuatana katika

kifungu simulizi,

c) kufanya utabiri na kufasiri

ujumbe kutokana na
kifungu simulizi,

d) kutumia msamiati kutoka
kifungu simulizi ipasavyo,

e) kuchangamkia kusoma
kifungu simulizi ili
kukuza stadi za kusoma
kwa ufasaha.

kusoma kifungu simulizi kwenye
kitabu au kifaa cha kidijitali,
kueleza ujumbe ulio kwenye
kitabu au kifaa cha kidijitali
alichesoma,

kupanga matukio
yanavyofuatana katika kifungu
cha ufahamu alichosoma
akishirikiana na wenzake ili
watolee maoni kwa njia ya
heshima,

kufanya utabiri na ufasiri
kutokana na kifungu cha
ufahamu alichosoma,

kueleza msamiati katika kifungu
cha ufahamu alichosoma,
kutumia msamiati alioutambua
katika kifungu simulizi ipasavyo
kutunga sentensi,

kusoma vifungu simulizi zaidi
kwenye vitabu au katika vifaa

yanayozingatiwa
katika usomaji wa
kifungu cha
ufahamu ili
kuelewa ujumbe?
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salama vya kidijitali kuhusu
suala lengwa kisha aeleze maana
za misamiati.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kupanga jinsi matukio yalivyofuatana katika
kifungu cha ufahamu.

e Ubunifu: mwanafunzi anatunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza katika kifungu simulizi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapohusika katika kutabiri na kufasiri ujumbe wa kifungu cha
ufahamu.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposhiriki kusoma kifungu cha ufahamu kutoka kwa kifaa cha kidijitali.

Maadili:
e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji na wenzake.
e Heshima: mwanafunzi anapotambua mchango wa wengine katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposoma na kueleza wenzake ujumbe kuhusiana na suala lengwa.

e Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kupanga matukio kutoka kwa kifungu cha
ufahamu kuhusiana na suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
7.3 Kuandika | 7.3.1 Insha za | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi-aelekezwe: Kwa nini watu
kiuamilifu ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya shajara, hutumia shajara?
a) kueleza maana ya e kujadili umuhimu wa shajara
Shajara shajara ili kuibainisha, akishirikiana na wenzake,
b) kujadiliumuhimuwa | e kusakura na kusoma mtandao
shajara katika uandishi salama mifano ya shajara,
(Vipindi 4) wa kiuamilifu, o kueleza aina za shajara (k.v.
¢) kueleza aina mbalimbali shajara rasmi na shajara ya
za shajara ili kibinafsi),

kuzipambanua,

d) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kuandika shajara,

e) kuandika shajara
akizingatia vipengele
vya uandishi wa shajara,

f) kuonea fahari matumizi
ya shajara katika maisha
ya kila siku.

o Kkujadili vipengele vya shajara
(ujumbe, muundo na mtindo)
akishirikiana na wenzake,

e kuorodhesha hoja muhimu za
kutumia katika uandishi wa
shajara,

e kuandika shajara akizingatia hoja
alizoorodhesha na vipengele vya
uandishi wa shajara.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili umuhimu wa shajara akishirikiana na wenzake.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mifano ya shajara mtandaoni.
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e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura na kusoma mifano ya shajara mtandaoni.
e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoibua na kuorodhesha hoja muhimu katika uandishi wa shajara.

Maadili:

e Uadilifu: mwanafunzi anapoandika matukio ya kweli katika shajara.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kipindi kama vile
kuandika shajara.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili umuhimu wa shajara.

Masuala Mtambuko:
o Uadilifu katika uongozi: mwanafunzi anapoandika insha ya shajara kuhusu suala lengwa.
e Wajibu wa viongozi: mwanafunzi anapoandika shajara rasmi.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa

7.4 Matumizi 7.4.1 uundaji | Kufikia mwisho wa mada ndogo, | Mwanafunzi aelekezwe: Je, uundaji wa

ya Lugha wa maneno mwanafunzi aweze: e kueleza dhana ya uundaji wa | maneno mapya

e Manenoya
mkato,

e Nomino
ambata

e Maneno
kutokana
na uradidi

(Vipindi 4)

a) kueleza dhana ya uundaji
wa maneno,

b) kujadili umuhimu wa
uundaji wa maneno katika
kukuza mawasiliano,

¢) kujadili mbinu ya uundaji wa

maneno ya mkato, kuambatish

na uradidi
katika ukuzaji wa lugha,

d) kuunda maneno akizinga-
tia mbinu ya mkato,
kuambatisha na uradidi
ili kukuza ufasaha wa lugha,

e) kuchangamkia uundaji wa
maneno ili kujenga ufasaha
wa lugha katika mawasiliano
ya kila siku.

maneno,
kujadili mbinu za uundaji wa
maneno:  maneno ya mkato
(mwanangu), nomino ambata
(batamzinga, mwanahewa) na
maneno kutokana na uradidi
(makundimakundi,
kinyumenyume) akishirikiana n
wenzake,

kutafiti vitabuni na mtandao
salama kupata maneno
yaliyoundwa kwa kutumia
mbinu ya mkato,
kuambatanisha nomino, na
uradidi,

kuunda maneno ya mkato (k.v.
kakangu, dadangu, mwenzako,

mwanao) akishirikiana,

unasababishwa na
nini?
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e kuunda nomino ambata
(batamzinga, garimoshi,
askarikanzu) akiwa na wenzakg

e kuunda nomino kutokana na
uradidi (kukimbiakimbia,
kuchezacheza) akiwa peke yaka
akishirikiana na wenzake,

e _kutumia maneno aliyounda
kutunga sentensi au vifungu,

e  kutathmini sentensi
zilizoundwa na wenzake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuunda maneno.
Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuunda maneno ipasavyo.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti vitabuni na mtandaoni na kuwawasilishia kazi yake.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia maneno aliyounda.

Maadili:

« Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika shughuli za ujifunzaji wanapounda maneno na kuyatumia kutunga
sentensi.

e Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji huku akithamini maoni ya wenzake.

Masuala Mtambuko:
e Uadilifu katika uongozi shuleni: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu vinavyohusu suala lengwa.
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika shughuli za kikundi.
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8.0: JINSIA NA TAALUMA

kushawishi-ili
kuzipambanua,

c¢) kutambua kanuni za
uzungumzaji wa
kushawishi katika
matini,

d) kuwasilisha matini ya
kushawishi
akizingatia kanuni

zifaazo za uzungumzaji

wa kushawishi kuhusu
ukweli fulani,

wa ushawishi akishirikiana na
wenzake,

e kutambua kanuni za uzungumzaji
wa kushawishi (k.v. kuangazia
ujumbe maalum, kuzungumza kwa
uwazi, kuzingatia ukweli wa
suala, kutoa ithiibati kwa hoja
unazofafanua, kutumia lugha
ambayo inaathiri hisia za hadhira
ili kuishawishi, kutumia lugha
inayomjengea msikilizaji picha
wazi ya suala analowasilishia,

Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji yaliyopendekezwa
8.1 Kusikiliza |8.1.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je,
na Kuzungumza | ndogo, mwanafunzi aweze: | e - kueleza maana ya uzungumzaji mazungumzo ya
Kuzungumza | kwa ufasaha a) kutambua miktadha wa kushawishi, kushawishi yana
Ushawishi ambapo uzungumzaji ¢ kutambua miktadha ambapo umuhimu gani
kuhusu ukweli wa kushawishi uzungumzaji wa kushawishi katika jamii?
fulani hufanyika, hufanyika akishirikiana na 2. Je, unatumia
b) kujadili kanuni za wenzake, vipengele vipi
(Vipindi 4) uzungumzaji wa e kujadili kanuni za uzungumzaji ili

kuwashawishi
wenzako
unapowazungu
mzia kuhusu
suala fulani?
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e) kuonea fahari
uzungumzaji wa
kushawishi katika
miktadha mbalimbali
ili kukuza stadi ya
kushawishi.

kutumia lugha ambayo inamfanya
msikilizaji aone kwamba
atafaidika kwa suala
unalomshawishia, kutumia sauti
thabiti na kakamavu,
kubadilisha kiimbo kulingana na
wazo unalosisitiza, , kutumia
viziada lugha, kutazama hadhira)
katika matini andishi au vifaa vya
kidijitali,

kutazama video za watu
wakishiriki uzungumzaji wa
kushawishi na kujadili jinsi
wawasilsihaji walivyotumia
vipengele vya kushawishi,
kuzungumza kwa ufasaha kuhusu
suala la kijamii akizingatia kanuni
za kushawishi kuhusu suala la
kijamii (k.v. taaluma na jinsia,
utunzaji maliasili - misitu na
vyanzo vya maiji),

kujirekodi akizungumza kwa
ufasaha akizingatia kanuni za
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uzungumzaji wa kushawishi
kuhusu suala la kijamii,

e kumwonyesha mzazi au mlezi
video ya uzungumzaji wa
kushawishi aliyorekodi ili ampe
maoni yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kanuni za uzungumzaji wa kushawishi.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojirekodi akizungumza na kumwonyesha mzazi au mlezi wake video amtolee
maoni.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujirekodi akishiriki katika mazungumzo ya kushawishi.
Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kuwawasilishia wenzake matini shawishi kwa kuzingatia kanuni za uzungumzaji
wa kushawishi.

Maadili:

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya uzungumzaji wa kushawishi kwa ufasaha. Pia anapotunza vifaa vya
kidijali anavyotumia kujifunzia.

Heshima: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kuzungumza.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake maoni kwa upole na kujali hisia zao.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika mazungumzo ya kushawishi.

Masuala Mtambuko:

Suala la jinsia: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji wa kushawishi kuhusu suala la jinsia na taaluma.
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasiilisha matini kuhusu masuala yanayoathiri
jamii kwa kutumia vipengele vifaavyo vya uzungumzaji wa kushawishi.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
8.2 Kusoma | 8.2.1 Ufupisho | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ufupisho wa
ndogo, mwanafunzi aweze: e  kujadili na wenzake vipengele habari
Kifungu cha a) kujadili vipengele vya vya kuzingatia katika kufupisha unarahisisha
kupasha habari kuzingatia katika kifungu cha kupasha habari, vipi
(Vipindi 4) kufupisha kifungu cha e kujadili na wenzake umuhimu mawasiliano?
kupasha habari, wa ufupisho, 2. Unazingatia nini
b) kujadili umuhimu wa e kujadili na wenzake jinsi unapofupisha
kufupisha habari ili wanavyoweza kutumia stadi za kifungu cha
kuupambanua, ufupisho maishani, kupasha habari?

c) kufupisha kifungu cha
kupasha habari kwa

kuzingatia vipengele vya

ufupisho,
d) kuchangamkia usomaji

wa matini-mbalimbali kwa

nia ya kuzifupisha bila
kupoteza ujumbe
unaokusudiwa.

kusoma vifungu mbalimbali vya
kupasha habari vilivyofupishwa
ili kutambua namna vipengele
vya ufupisho vilivyozingatiwa,
kusoma vifungu vya kupasha
habari kuhusu suala lengwa na
kuvifupisha kwa kuzingatia
vipengele vya ufupisho,
kuwasilisha ufupisho wake
darasani ili wenzake wautolee
maoni,
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e kutolea maoni ufupisho wa
wenzake kwa heshima.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili umuhimu wa ufupisho na jinsi
wanavyoweza kutumia stadi za ufupisho maishani.

e Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe kutoka kifungu cha kufupisha kwa usahihi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafakari kuhusu hoja za kudondoa katika kifungu cha kupasha
habari.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

e Amani: mwanafunzi anapojumuika na wenzake na kufanya kazi kwa kuelewana.
e Heshima: mwanafunzi anapowatolea wenzake maoni kwa heshima.

Masuala Mtambuko:

e Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu jinsia na taaluma.

e Haki za kibinadamu: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo ya kupasha habari kuhusu udumishaji wa haki za
kijinsia.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
8.3 Kuandika | 8.3.1 Insha ya Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, kwa nini ni
Masimulizi ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya insha ya muhimu kujifunza
a) kueleza maana ya insha masimulizi kuhusu picha, kuandika insha ya
Picha ya masimulizi kuhusu e kujadili ujumbe kutokana na masimulizi kuhusu
picha ili kuitofautisha matini yenye picha akishirikiana | picha?
na aina nyingine za na wenzake,
insha, e kueleza matukio kutokana na
(Vipindi 4) b) kujadili ujumbe picha katika matini,

kutokana na insha ya
picha,

c) kufafanua matukio ya
insha ya masimulizi
kutokana na picha,

d) kuandika insha ya

masimulizi kutokana na

picha akizingatia
ujumbe, mtindo na
muundo ipasavyo,
e) kufurahia kuandika
insha ya masimulizi

kuhusu picha ili kukuza

ubunifu.

kujadili muundo wa insha ya
masimulizi kutokana na picha
kwenye matini,

kuandika insha ya masimulizi
kutokana na picha akizingatia
ujumbe, mtindo na muundo
ufaao,

kuwasomea wenzake insha
aliyoandika kutokana na picha
katika matini ili wamtolee
maoni,

kutafuta picha mbalimbali
mtandaoni au maktabani ili
kuziandikia insha ya masimulizi.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoungana na wenzake kujadili matukio katika picha.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kutafuta picha mbalimbali za kuandikia insha ya masimulizi.
e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga kisa kutokana na picha.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya kusisimua masimulizi kutokana na picha.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposakura mtandao salama kupata habari kuhusu insha ya masimulizi kuhusu picha.
e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake katika mijadala kundini.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili muundo wa insha ya masimulizi kuhusu picha.

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao katika mijadala.

Masuala Mtambuko

e Mahusiano ya kijamii: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu jinsia na taaluma.
e Suala la kijinsia: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu jinsia na taaluma.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuliza | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
8.4 Matumizi | 8.4.1 Kinyume | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Vinyume vya
ya Lugha ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza dhana ya kinyume, maneno huchangia
e Nomino a) kueleza dhana ya kinyume [ e kutumia kamusi, vitabu au vipi katika
e Vitenzi cha neno ili kuipambanua, mtandao kutafuta maanaya | mawasiliano?
e Vivumishi b) kueleza maana ya kinyume kinyume cha nomino, vitenzi
cha nomino, vitenzi na na vivumishi,
vivumishi ili e kutumia kamusi, vitabu au
kuvitofautisha, mtandao kutambua aina za
c) Kkueleza aina za vinyume vinyume vya nomino (K.v.
(Vipindi 6) vya nomino, vitenzi na vinyume kwa kuzingatia

vivumishi ili
kuvipambanua,

d) kutumia vinyume vya
nomino, vitenzi na
vivumishi katika matini
ipasavyo,

e) kufurahia matumizi
yafaayo ya vinyume vya
nomino, vitenzi na
vivumishi ili kufanikisha
mawasiliano.

umri, jinsia, hisia, uhusiano
na mazingira), vitenzi (k.v
ameenda-amerudi),
vivumishi (vya sifa: bora -
baya; vya idai: nyingi-
chache),

kujadili aina za vinyume vya
nomino akiwa na wenzake,
kuandika vinyume
mbalimbali vya nomino,
vitenzi na vivumishi kwenye
chati na kuitundika ukutani
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akiwa na wenzake au
kuhifadhi kwenye kifaa cha
kidijitali na kuwasambazia
wenzake,

e kutumia ipasavyo vinyume
vya homino, vitenzi na
vivumishi katika matini.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoungana na wenzake kujadili aina za vinyume vya nomino, vitenzi na
vivumishi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kutafuta vinyume vya nomino, vitenzi na vivumishi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafuta habari kuhusu vinyume vya nomino, vitenzi na vivumishi.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia ipasavyo vinyume vya nomino, vitenzi na vivumishi.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kupata habari kuhusu vinyume vya nomino na kutunza vifaa vya
kidijitali.

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake katika mijadala.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika mijadala.

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana vizuri na wenzake na kuheshimu maoni yao katika mijadala.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili aina za vinyume vya nomino, vitenzi na
vivumishi.
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9.0: KUHESHIMU TAMADUNI ZA WENGINE

mawasiliano,

c) Kkueleza miktadha
ambapo usikilizaji
husishi hutokea,

d) kujadili kanuni za
usikilizaji husishi,

e) kushiriki mazungumzo
kwa kuzingatia kanuni
za usikilizaji husishi,

f) kufurahia kutumia
kanuni za usikilizaji
husishi katika jamii

kifaa cha kidijitali
miktadha ya usikilizaji
husishi,

kujadili kanuni za
kuzingatia katika
usikilizaji husishi (k.v.
kuthamini maoni na hisia
za mzungumzaji,
kumtazama mzungumzaji
ana kwa ana, kuepuka
vizuizi vya usikilizaji,
kuzingatia viziada lugha,
kuuliza maswali kwa

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa za Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
9.1 Kusikiliza na [ 9.1.1 Usikilizaji Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Usikilizaji
kuzungumza Husishi ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya husishi una
a) kueleza maanaya usikilizaji husishi, umuhimu gani?
usikilizaji husishi ih e kujadili umuhimu wa 2. Utatumia mbinu
(Vipindi 4) kuutofautisha na aina usikilizaji husishi gani ili
nyingine Za USiki“Z&ji, akishirikiana na wenzake, kufanikisha
b) kujadili umuhimu wa e kusoma vitabuni au katika usikilizaji
usikilizaji husishi katika husishi?
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kama njia ya kukuza
mawasiliano.

uaminifu, kuwa na
mtazamo wazi usio wa
nafsi, kuomba ufafanuzi
wa ujumbe na kutafakari)
akishirikiana na wenzake,
kushiriki. usikilizaji
husishi kuhusu suala
lengwa katika kifaa cha
kidijitali kwa kutumia
vipengele vya usikilizaji
husishi akishirikiana na
wenzake,

kusikiliza mazungumzo
kuhusu suala lengwa
kutoka kwa wenzake,
mwalimu, mgeni
mwalikwa kwa kutumia
vipengele vya usikilizaji
husishi vilivyozingatiwa,
kumsikiliza mwenzake,
mwalimu au mgeni
mwalikwa akisema kauli
au akisoma vifungu vifupi
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kuhusu suala lengwa na
kufasiri hisia zake,

e kuigiza mazungumzo
kuhusu suala lengwa
akishirikiana na wenzake
huku akizingatia vipengele
vya usikilizaji husishi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya usikilizaji husishi.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kueleza kanuni zifaazo za usikilizaji husishi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposikiliza matini kutoka kifaa cha kidijitali au mgeni mwalikwa. Pia anapotafiti
kutoka mtandaoni.

e Ujuzi wa kidijitali: wanafunzi anaposakura mtandaoni kuhusu vipengele vya kufanikisha usikilizaji husishi.

Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya usikilizaji husishi.

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili kuhusu vipengele vya usikilizaji husishi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza.

Masuala Mtambuko:

e Kudhibiti mitazamo hasi kuhusu tamaduni za wengine: mwanafunzi anaposhiriki usikilizaji husishi kuhusu suala lengwa.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoheshimu tamaduni za wengine na kuwakubali wengine jinsi walivyo. Pia,
anaposhiriki katika usikilizaji husishi.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendezwa
9.2 Kusoma | 9.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kusoma kwa
kwa Mapana | ndogo, mwanafunzi aweze: | e¢ kueleza umuhimu wa kusoma kwa mapana kuna
a) kueleza umuhimu wa mapana, umuhimu gani?
Matini ya kusoma kwa mapana, | e kujadili na wenzake vipengele vya 2. Je, unazingatia
kujichagulia b) kujadili vipengele kusoma kwa mapana (kutambua nini
(Vipindi 4) mbalimbali vya msamiati, kutambua ujumbe, unapochagua
kuzingatia kwa kuandika muhtasari wa matini), matini ya
kusoma kwa mapana, kusoma?

kusoma matini ya
kujichagulia
akizingatia ujumbe na
msamiati,

kuandika muhtasari wa
matini aliyosoma ili
kurahisisha uelewa,
kufurahia kusoma kwa
mapana ili kujenga
ufasaha wa lugha.

e kutambua matini ya kujichagulia
(andishi au ya kidijitali) na kuisoma,

e kutambua ujumbe katika matini
aliyoisoma,

e kuwaeleza wenzake ujumbe wa
matini aliyoisoma ili wautolee
maoni,

e kutoa muhtasari wa matini ya
kujichagulia aliyoisoma na
kuwasilisha kwa wenzake ili
kupanua mawazo yao,

e kutumia kamusi kutafuta maana za
maneno asiyoyajua,

e kutumia ipasavyo msamiati
aliojifunza katika sentensi,
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o kuweka rekodi ya aliyosoma kwa
kuyanakili katika kijitabu kwa
marejeleo ya baadaye.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kwa wenzake ujumbe wa matini aliyosoma.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma matini.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoeleza ujumbe kutokana na matini aliyosoma.

Maadili:

Uwajibikaji: mwanafunzi anapozingatia usalama wa mtandaoni anapesoma matini za kidijitali.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

Upendo: mwanafunzi anapoyathamini maoni ya wenzake.

Uzalendo: mwanafunzi anapoheshimu tamaduni za wenzake na kufahamu wajibu wake katika jamii.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu kuheshimu tamaduni za wengine na kujifunza
kuzikubali ili kidumisha mahusiano mema.

e Suala la imani za kitamaduni: mwanafunzi anaposoma matini ya kujichagulia kuhusu kuheshimu tamaduni za wengine
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
9.3 Kuandika | 9.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kwa nini ni
fafanuzi ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya insha muhimu
a) kueleza maana ya insha fafanuzi, kujifunza
fafanuzi ili kuibanisha, e kufafuta maanaya insha fafanuzi kuandika insha
(Vipindi 4) b) kujadili vipengele vya vitabuni na mtandaoni, fafanuzi?
insha fafanuzi kuhusu e  kujadilivipengele vya insha 2. Unazingatia
matatizo na utatuzi ili fafanuzi (k.v. maelezo ya kina, vipengele vipi

kuvibainisha,

¢) kuandika insha fafanuzi
kuhusu matatizo na
utatuzi akizingatia
vipengele vifaavyo,

d) kufurahia kuandika insha
fafanuzi ili kufanikisha
mawasiliano.

uangavu, muundo, nafsi ya tatu,
kutofungamana na mtazamo wa
mwandishi) akishirikiana na
wenzake,

e kuorodhesha vidokezo vya
kuandikia insha fafanuzi kuhusu
matatizo na utatuzi,

e kuandaa mpangilio wa vidokezo
vya insha fafanuzi,

e kuandika insha fafanuzi
inayohusu matatizo na utatuzi
akizingatia vipengele vifaavyo.

e kuwasomea au kuwasambazia
wenzake mtandaoni insha
waliyoandika ili wamtathmini.

unapoandika
insha fafanuzi?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutafuta maana ya insha fafanuzi vitabuni na
mtandaoni.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura kutafuta maana ya insha fafanuzi mtandaoni.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotafakari na kuorodhesha hoja za kuandikia insha fafanuzi
kuhusu matatizo na utatuzi.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandaa mpangilio wa vidokezo vya kuandikia insha fafanuzi akishirikiana na
wenzake.

Maadili:

Uwajibikaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili-kutafuta maana ya insha fafanuzi.

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kuthamini maoni ya wenzake katika mjadala kundini.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vipengele vya insha fafanuzi kuhusu matatizo na
utatuzi.

Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika mjadala na kuyathamini maoni yao.

Masuala Mtambukao:

Utatuzi wa migogoro kwa amani: mwanafunzi anapotafuta namna ya kuafikiana na wenzake kunapozuka tofauti za
kimawazo baina yao katika mchakato wa ujifunzaji.

Kujitambua: mwanafunzi anaposhiriki ipasavyo kutoa hoja zake na anapofaulu kuzitumia kuandika insha ya ufafanuzi
kuhusu suala lengwa.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa

9.4 Matumizi | 9.4.1 Sentensi Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Kutumia aina

ya Lugha ndogo, mwanafunzi aweze: e _Kkueleza maana ya sentensi mbalimbali za

o Sahili
e Ambatano
o Changamano

(Vipindi 5)

a) kueleza maanaya
sentensi sahili, ambatano
na changamamo ili
kuzipambanua,

b) kujadili sifa za sentensi
sahili, amabatano na
changamamo ili
kuzitofautisha,

c) kutunga sentensi sahili;
ambatano na
changamamo ili
kuzibainisha,

d). kujenga mazoeaya
kutumia sentensi sahili,
ambatano na
changamamo katika
mawasiliano.

sahili, ambatano na
changamamano,

e kujadili sifa za sentensi
sahili, ambatano na
changamano akishirikiana
na wenzake,

e kusakura mtandaoni na
kusoma vitabuni kuhusu
sentensi sahili, ambatano na
changamamo ili
kuzipambanua,

e Kkueleza tofauti kati ya
sentensi sahili, ambatano na
changamano,

e kutunga sentensi sahili,
ambatano na changamamo.

e kuwasambazia wenzake
sentensi alizotunga ili
wamtathmini.

sentensi kuna
umuhimu gani
katika

mawasiliano?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga aina lengwa za sentensi ipasavyo.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujifunza ainadengwa za sentensi.

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya sentensi sahili, ambatano na
changamano.

Maadili:

« Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kueleza maana ya aina lengwa za sentensi.

« Heshima: mwanafunzi anapothamini mchango wa wenzake wanapojadili aina lengwa za sentensi

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotekeleza majukumu yake katika shughuli za vikundi na kutunza vifaa vya kidijitali.

Masuala Mtambuko:
o Kuheshimu tamaduni za wenzake: mwanafunzi anapoandika sentensi zinazohusu suala lengwa.
« Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposakura katika mtandao salama kuhusu aina mbalimbali za sentensi.
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10.0: HUDUMA YA KWANZA

kusikiliza kwa kuhakiki
ili kukuza stadi ya uwazaji
kina,

d) kuhakiki matini
aliyosikiliza kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo,

e) kufurahia kuhakiki matini
ya kusikiliza kwa kutumia

kupokea mawazo mapya,
kutegemea tafakuri na silika,
kulinganisha mawazo mapya
na ya awali, kuepuka mtazamo
nafsi, kuepuka vizuizi vya
usikilizaji, kutathmini bila
kuhukumu, kuandika muhtasari
wa hoja, kudumisha maadili ya
usikilizaji kama vile
kumtazama mzungumzayji)

Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yalilopendekezwa
10.1 Kusikiliza 10.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kwa nini ni
na Kuzungumza | Kuhakiki ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana ya kusikiliza muhimu
Matini ya a) kueleza maana ya kwa kuhakiki, kushiriki katika
Kusikiliza kusikiliza kwa kuhakiki ili | e kutafiti kuhusu maana ya usikilizaji wa
kukutofautisha na aina kusikiliza kwa kuhakiki katika kihakiki?
nyingine za kusikiliza, vitabu au mtandaoni, 2. Unaweza
(Vipindi 4) | b) kujadili kanuni za e kujadili kanuni za kusikiliza kutumia mbinu
kusikiliza kwa kuhakiki ili kwa kuhakiki (k.v. kutambua zipi ili
kuzipambanua, tofauti kati ya hoja halisi na kufanikisha
c) kusikiliza matini kwa maoni ya kibinafsi, kuweza kusikiliza kwa
kuzingatia kanuni za kuhakiki?
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kanuni zifaazo katika

mawasiliano ya kila siku.

akishirikiana na wenzake na
kuiwasilisha darasani,
kusoma matini mtandaoni
kuhusu kanuni za kusikiliza
kwa kuhakiki,

kuandika kanuni za kusikiliza
kwa kuhakiki katika chati na
kuitundika ukutani akiwa na
wenzake,

kutumia kanuni za kusikiliza
kwa kuhakiki matini ya
kusemwa katika muktadha wa
shuleni akizingatia vipengele
kama vile, ujumbe, wahusika
na mitazamo ya wahusika
kuhusu suala
linalozungumziwa,
kuwawasilishia wenzake
tahakiki ya matini aliyosikiliza
ili wamtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anashirikiana na wenzake kueleza maana ya kusikiliza kwa kuhakiki.
e Ujuzi wa kidijtali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni kutafuta kanuni za kusikiliza kwa kuhakiki.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotumia kanuni za kusikiliza kwa kuhakiki matin

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia ipasavyo kanuni za kusikiliza kwa kuhakiki.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kupata habari kuhusu kusikiliza kwa kuhakiki.
e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza na kukubali tathmini ya wenzake kuhusu tahakiki yake.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kanuni za kusikiliza kwa kuhakiki.

e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu maoni yao kuhusu tahakiki yake.

Masuala Mtambuko:

e Suala la afya: mwanafunzi anaposikiliza na kuhakiki matini kuhusu huduma ya kwanza

e Utatuzi wa migogoro kwa amani: mwanafunzi anapotafuta namna ya kuafikiana na wenzake wanapotofautiana
kimawazo wakati wa kujadiliana.

e Kujitambua: mwanafunzi anapotambua uwezo wake katika kuhakiki matini ya kusikiliza kwa kuzingatia kanuni zifaazo.

85




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
10.2 Kusoma | 10.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Mbinu ya
kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya kuduhushi kama | kuduhushi ina
a) kueleza maana ya mbinu ya usomaji (k.v. kupitia umuhimu gani
Usomaji wa kuduhushi katika matini ili kupata taarifa mahususi, | katika usomaji?
kuduhushi usomaji ili maneno makuu au
kukutofautisha na yaliyorudiwarudiwa, majibu ya
(Vipindi 4) mbinu nyingine za maswali, n.k. bila kuzama katika

usomaji,

b) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
usomaji wa kuduhusht,

c) kusoma matini kwa
kuduhushi akizingatia
msamiati na matumizi
ya lugha,

d) kuthamini usomaji wa
kuduhushi ili kukuza
stadi ya kusoma.

usomaji wa matini yenyewe),
kujadili uhusiano na tofauti kati ya
mbinu ya kuduhushi na ya
kurashia akiwa na wenzake,
kushiriki na wenzake kujadili
vipengele vya kuzingatia katika
usomaji wa kuduhushi,

kusoma matini kuhusu suala
lengwa au masuala mengine
yanayoathiri jamii kwa kutumia
mbinu ya kuduhushi akizingatia
msamiati na matumizi ya lugha,
kuwasilisha matumizi ya lugha na
msamiati alioupata kwa kuduhushi
ili wenzake wamtolee maoni,
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o kutafiti matini zaidi katika
mtandao salama na kuzisoma kwa
kuzingatia mbinu ya kuduhushi,

e kuandika katika shajara yake
matumizi ya lugha na msamiati
alioupata katika matini
alizoduhushi mtandaoni kwa
marejeleo ya baadaye.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusoma kwa kuzingatia mbinu ya
kuduhushi.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposoma kwa kina matini lengwa na kueleza maana ya msamiati
uliotumika na kujadili matumizi ya lugha.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandao salama na kusoma kwa kuzingatia mbinu ya kuduhushi.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.

e Heshima: mwanafunzi anapowaelewa na kuwathamini wenzake katika mchakato wa ujifunzaji. Pia, anapothamini
maoni mbalimbali kutoka kwa wenzake.

Masuala Mtambuko:

e Suala la afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu huduma ya kwanza.

e Suala la usalama: mwanafunzi anaposakura mtandao salama kusoma matini mbalimbali kuhusu njia ya kutoa huduma
ya kwanza kwa njia salama.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

10.3 Kuandika

10.3.1 Tafsiri

(Vipindi 5)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maana ya tafsiri
ili kuipambanua,

b) kueleza umuhimu wa
tafsiri katika
mawasiliano,

c) kujadili vipengele vya
tafsiri katika
mawasiliano,

d) kujadili hatua za
kuzingatia katika
kutafsiri matini,

e) kufanya tafsiri kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya tafsiri,

f) kuonea fahari nafasi ya
kutafsiri katika
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:

e Kkueleza maana ya tafsiri,

e kujadili aina za tafsiri (k.v.
neno kwa neno, kimaana,
kimawasiliano),

e kueleza umuhimu wa tafsiri
(k.v. kusaidia kueneza dini,
kufikisha sera za serikali kwa

raia wa kawaida, kukuza lugha

na fasihi ya Kiswahili, kukuza
elimu, kukuza biashara na
kuinua uchumi),

e kutafiti vitabuni na mtanadaoni

kuhusu vipengele vya
kuzingatia katika tafsiri (k.v.

maandalizi, ufahamu wa lugha

zinazohusika, ufahamu wa
tamaduni, kuzingatia lengo la
matini chanzi, uwazi, usahihi,
uhalisia, uchambuzi, kusawidi
rasimu, kudurusu, n.k.),

e kujadili hatua za kuzingatia
katika kutafsiri matini (k.v.
maandalizi, kusoma matini ya

1. Tafsiri ina
umuhimu gani
katika katika
mawasiliano?

2. Je, unazingatia
vipengele vipi
unapotafsiri
makala kutoka
lugha moja hadi
nyingine?
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lugha chasili kwa makini,
kuelewa ujumbe ipasavyo,
kuunda nakala chafu ya tafsiri,
kusoma na kuhariri, kuunda
nakala safi),

e _kuandika tafsiri ya kiwango
chao kwa kuzingatia mambo
muhimu katika tafsiri.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili hatua za kuzingatia katika kutafsiri matini.

e Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika tafsiri nyepesi kwa kuzingatia mambo muhimu katika tafsiri.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki shughuli za ujifunzaji na kuchangia kutambua mambo muhimu katika
tafsiri.

Maadili:

o Heshima: mwanafunzi anaposhiriki mjadala kuhusu hatua za kuzingatia katika kutafsiri matini na kuthamini maoni ya
wenzake.

« Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kutafiti kuhusu vipengele vya kuzingatia katika
tafsiri.

o Ubunifu: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kuandika tafsiri ya kiwango chao kwa kuzingatia mambo muhimu
katika tafsiri.

o Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili aina za tafsiri.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya afya: mwanafunzi anapofanya tafsiri kuhusu huduma ya kwanza.
o Wajibu wa kiraia: mwanafunzi anapotafsiri matini ya kiwango chake inayohusu sera za kiafya.
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Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
10.4 Matumizi | 10.4.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Isimujamii ina
ya Lugha Isimujamii | ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza dhana ya isimujamii, manufaa gani
a) kueleza dhana ya e kufanya utafiti vitabuni au katika
e Kaida za isimujamii ili mtandaoni au kuhusu umuhimu mawasiliano?
matumizi kuipambanua, wa isimujamii,
ya lugha b) kueleza dhana ya sajili e kuwawasilishia wenzake
e Sajili katika mawasiliano ili umuhimu wa isimujamii darasani
kuibainisha, au akitumia kifaa cha kidijitali ili
(Vipindi 8) | ¢) kufafanua kaida za watoe maoni,

matumizi ya lugha ili
kuzibainisha,

kuwasiliana kwa kuzingatia
kaida za matumizi ya lugha
ili kufanikisha
mawasiliano,

kufurahia kuwasiliana kwa
kuzingatia miktadha ya
matumizi ya lugha.

e kufafanua kaida za matumizi ya
lugha (k.m mada, umri na cheo),

e kueleza dhana ya sajili (K.v. sajili
ya shuleni, michezo, dini,
biashara, hospitalini, hotelini)
katika mawasiliano,

e kuwasiliana akizingatia kaida za
matumizi ya lugha akishirikiana
na wenzake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi-anaposhiriki na kuchangia wanapojadili kuhusu dhana ya isimujamii na sajili.
e Kujiamini: mwanafunzi anapofafanua kaida za matumizi ya lugha.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti kuhusu umuhimu wa isimujamii vitabuni na mtandaoni.
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Maadili:

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili dhana ya isimujamii na sajili.

e Heshima: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kuthamini maoni ya wenzake.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na Kutunza vitabu na vifaa vya kidijitali.

Masuala Mtambuko:

e Huduma ya kwanza: mwanafunzi anapojadili kuhusu mabadiliko ya matumizi ya lugha katika jamii.

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili dhana ya isimujamii na sajili.
e Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapofanya utafiti mtandaoni kuhusu umuhimu wa isimujamii.
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MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA

MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

Viwango Kuzidisha Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio | Mbali na
Vigezo Matarajio Matarajio
Kuweza kusikiliza na Anatambua kwa Anatambua ujumbe na | Anatambua sehemu ya Anatambua sehemu
kutambua ujumbe na fani | wepesi ujumbe na | fani katika matini ujumbe na fani katika ya ujumbe na fani
katika matini simulizi fani katika matini | simulizi aliyosikiliza. matini simulizi katika matini

(Kusikiliza kwa ufahamu) simulizi aliyosikiliza. simulizi aliyosikiliza
aliyosikiliza. kwa kuelekezwa.

Kuweza kusikiliza na Anasikiliza na Anasikiliza na kutambua | Anasikiliza na Anasikiliza na

kutamka sauti kutambua sauti sauti lengwa na kutambua baadhi ya kutambua baadhi ya

(Matamshi ya sauti lengwa na kuzitamka kwa ufasaha. | sauti lengwa na sauti lengwa na

mbalimbali: /b/, /bw/, Imb/, | kuzitamka kwa kuzitamka. kuzitamka

/mbw/ ufasaha na akielekezwa.
ukakamavu.
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MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha
Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kusikiliza na
kufasiri ujumbe

(Maelezo sahihi, angavu na
yenye mvuto kuhusu watu,

Anasikiliza, kutoa
maelezo sahihi,
angavu na yenye
mvuto, kufasiri

Anasikiliza, kutoa
maelezo sahihi, angavu
na yenye mvuto, kufasiri
msimamo na mielekeo

Anasikiliza, kutoa
baadhi ya maelezo
sahihi, angavu na yenye
mvuto, Kufasiri

Anasikiliza, kutoa
ybaadhi ya maelezo
sahihi, angavu na
yenye mvuto,

kufasiri ujumbe, kueleza msimamo na kuhusu ujumbe. msimamo na baadhi ya | kufasiri msimamo
msimamo na mielekeo mielekeo kuhusu mielekeo kuhusu na baadhi ya
kuhusu ujumbe, msamiati) | ujumbe kwa ujumbe kwa Kiasi. mielekeo kuhusu
utondoti. ujumbe kwa kiasi
akielekezwa.
Kuweza kusikiliza na Anasikiliza na Anasikilizana kueleza | Anasikiliza na kueleza | Anasikiliza na
kutambua maana kueleza maana ya | maanaya msamiati na maana ya baadhi ya kueleza maana ya
kutokana na msamiati, msamiati na kutambua mielekeo msamiati na kutambua | baadhi ya msamiati
viziada lugha na toni kutambua kuhusu ujumbe baadhi ya mielekeo na kutambua baadhi

mielekeo kuhusu
ujumbe kutokana
na msamiati,
viziada lugha na
toni kwa wepesi na
ukakamavu.

kutokana na msamiati,
viziada lugha na toni.

kuhusu ujumbe
kutokana na msamiati,
viziada lugha na toni.

ya mielekeo
kuhusu ujumbe
kutokana na
msamiati, viziada
lugha na toni kwa
kuelekezwa.
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MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha
Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kuzungumza na
kujieleza kwa ufasaha.
(Mjadala, uzungumzaji wa
kushawishi, Uzungumzayji
wa kupasha, habari,
uzungumzaji wa papo kwa
hapo

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha akizingatia
vipengele vya aina
mbalimbali za
uzungumzaji kwa
ubunifu.

Anazungumza na
kujieleza kwa ufasaha
akizingatia aina
mbalimbali za
uzungumzaji.

Anazungumza na
kujieleza kwa ufasaha
akizingatia baadhi ya
vipengele vya aina
mbalimbali za
uzungumzaji.

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha akizingatia
baadhi ya vipengele
vya aina mbalimbali
za uzungumzaji
akielekezwa.
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MADA: KUSOMA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kusoma kwa
ufasaha.

(Matamshi bora, kiwango
kifaacho cha sauti, kasi
ifaayo, ishara zifaazo)

Anasoma kifungu cha
simulizi kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa

ufasaha na kwa ustadi.

Anasoma kifungu
cha simulizi kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha.

Anasoma kifungu cha
simulizi kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya kusoma
kwa ufasaha.

Anasoma kifungu cha
simulizi kwa kuzingatia
baadhi ya vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha kwa
kuelekezwa.

Kuweza kusoma kwa
ufahamu - Vifungu
mbalimbali k.v. kifungu
cha ufahamu na simulizi
(kudondoa habari
mahususi, kupanga
matukio yanavyofuatana,
kutabiri, kufasiri na
kutumia msamiati

ipasavyo)

Anasoma vifungu vya
aina mbalimbali na
kudondoa habari
mahususi, kupanga
matukio
yanavyofuatana,
kutabiri, kufasiri na
kutumia msamiati
ipasavyo na kwa
wepesi na utondoti.

Anasoma vifungu
vya aina mbalimbali
na kudondoa habari
mahususi, kupanga
matukio
yanavyofuatana,
kutabiri, kufasiri na
kutumia msamiati
ipasavyo.

Anasoma baadhi ya
vifungu na kudondoa
habari mahususi,
kupanga matukio
yanavyofuatana,
kutabiri, kufasiri na
kutumia msamiati
ipasavyo.

Anasoma baadhi ya
vifungu na kudondoa
habari mahususi,
kupanga matukio
yanavyofuatana,
kutabiri, kufasiri na
kutumia msamiati
ipasavyo kwa
kuelekezwa.
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MADA: KUSOMA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kufupisha
kifungu cha kupasha
habari.

(Kutambua vipengele vya
ufupisho na kufupisha
matini)

Anatambua vipengele
vya ufupisho na
kufupisha kifungu cha
kupasha habari kwa
kina.

Anatambua
vipengele vya
ufupisho na
kufupisha kifungu
cha kupasha habari.

Anatambua baadhi ya
vipengele vya
ufupisho na kufupisha
kifungu cha kupasha
habari.

Anatambua baadhi ya
vipengele vya ufupisho
na kufupisha kifungu
cha kupasha habari kwa
kuongozwa.

Kuweza kusoma kwa
mapana.

(Kutambua na kuchagua
matini ya kusoma,
kutambua ujumbe,
msamiati na matumizi ya
lugha)

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua ujumbe,
msamiati na matumizi
ya lugha kwa mapana.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua ujumbe,
msamiati na
matumizi ya lugha.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua kwa kiasi
ujumbe, msamiati na
matumizi ya lugha.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua kwa kiasi
ujumbe, msamiati na
matumizi ya lugha kwa
kusaidiwa.

Kuweza kusoma kwa
kina.

(Usomaji wa kurashia na
kuduhushi)

Anasoma matini kwa
kurashia, kuduhushi
na kudondoa ujumbe
na matumizi ya lugha
ipasavyo kwa tafsili.

Anasoma matini
kwa kurashia,
Kuduhushi na
kudondoa ujumbe na
matumizi ya lugha
ipasavyo.

Anasoma matini kwa
kurashia, kuduhushi na
kudondoa kwa kiasi
ujumbe na matumizi
ya lugha ipasavyo.

Anasoma matini kwa
kurashia, kuduhushi na
kudondoa kwa Kiasi
ujumbe na matumizi ya
lugha ipasavyo kwa
kusaidiwa.

96




MADA: KUANDIKA

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutumia
viakifishi mbalimbali
(Herufi kubwa, nukta,
kipumuo, alama za usemi)

Anatumia alama ya
herufi kubwa, nukta,
kipumuo, alama za
usemi kikamilifu na
kwa wepesi.

Anatumia alama ya
herufi kubwa, nukta,
kipumuo, alama za
usemi kikamilifu.

Anatumia baadhi ya
alama za kuakifisha
kikamilifu.

Anatumia baadhi
ya alama za
kuakifisha kwa
kusaidiwa.

Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kubuni. (masimulizi-
picha, insha fafanuzi-
matatizo na utatuzi) kwa
kuzingatia vipengele
vifuatavyo: muundo,
ujumbe, mtindo na kanuni
zifaazo za uandishi.

Anaandika insha ya
masimulizi na fafanuzi
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi-kwa
utondoti.

Anaandika insha ya
masimulizi na fafanuzi
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo vya
uandishi.

Anaandika insha ya
masimulizi na fafanuzi
kwa kuzingatia baadhi
ya vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika insha
ya masimulizi na
fafanuzi kwa
kuzingatia baadhi
ya vipengele
vifaavyo vya
uandishi kwa
kuongozwa.
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MADA: KUANDIKA

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kiuamilifu. (Barua ya
kirafiki, wasifu, ratiba,
notisi, shajara) kwa
kuzingatia muundo,
ujumbe, mtindo na kanuni
zifaazo za uandishi.

Anaandika barua ya
kirafiki, wasifu, ratiba,
notisi na shajara kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya uandishi
kwa wepesi.

Anaandika barua ya
kirafiki, wasifu, ratiba,
notisi na shajara kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya uandishi.

Anaandika baadhi ya
insha za kiuamilifu kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vifaavyo vya
uandishi.

Anaandika baadhi
ya insha za
kiuamilifu kwa
kuzingatia baadhi
ya vipengele
vifaavyo vya
uandishi kwa
kuongozwa.

Kuweza kuhariri matini
(uhariri) kwa kuzingatia
vipengele vifuatavyo:
(kutambua na kudondoa
makosa, kutathmini
usahihi wa hoja,
kurekebisha matumizi ya
lugha na tahajia,
kutathmini matumizi ya
viakifishi).

Anahariri matini kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya uhariri
kwa wepesi.

Anahariri matini kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya uhariri.

Anahariri matini kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vifaavyo vya
uhariri.

Anahariri matini
kwa kuzingatia
baadhi ya
vipengele
vifaavyo vya
uhariri kwa
kuelekezwa.
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MADA: KUANDIKA

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kufanya tafsiri
nyepesi ya kifungu kwa
kuzingatia vipengele vya
tafsiri (Maandalizi,
ufahamu wa lugha
zinazohusika, ufahamu wa
tamaduni, kuzingatia lengo
la matini chanzi, uwazi,
usahihi, uhalisia,
uchambuzi, kusawidi
rasimu, kudurusu)

Anafanya tafsiri
nyepesi ya kifungu
kwa kuzingatia
vipengele vya tafsiri
kwa urahisi.

Anafanya tafsiri nyepesi
ya kifungu kwa
kuzingatia vipengele vya
tafsiri.

Anafanya tafsiri
nyepesi ya kifungu kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya tafsiri.

Anafanya tafsiri
nyepesi ya
kifungu kwa
kuzingatia baadhi
ya vipengele vya
tafsiri kwa
kuongozwa.
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MADA: MATUMIZI YA LUGHA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua
na kutumia aina
mbalimbali za
maneno katika lugha
ya Kiswahili.

(Aina mbalimbali za
nomino, vitenzi,
viwakilishi, vivumishi,
vielezi, viunganishi,
vihusishi, vihisishi)

Anatambua na kutumia aina
mbalimbali za maneno
katika lugha ya Kiswahili
kwa uketo.

Anatambua na
kutumia aina
mbalimbali'za maneno
katika lugha ya
Kiswahili.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
aina za maneno katika
lugha ya Kiswahili.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
aina za maneno
katika lugha ya
Kiswahili kwa
kuelekezwa.

Kuweza kutambua
na kutumia
viambishi vya
nyakati na hali
katika vitenzi.
(Wakati uliopo,
Wakati uliopita,
Wakati ujao)

Anatambua na kutumia
viambishi vya nyakati na
hali katika vitenzi kwa
uketo.

Anatambua na
kutumia viambishi vya
nyakati na hali katika
vitenzi.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
viambishi vya nyakati
na hali katika vitenzi.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
viambishi vya
nyakati na hali
katika vitenzi kwa
kuelekezwa.
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MADA: MATUMIZI YA LUGHA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua
viambishi vya ngeli,
ngeli za nomino na
kutumia upatanisho
wa Kisarufi ipasavyo.
(A-WA, U-I, KI-VI, I-
Zl,)

Anatambua viambishi vya
ngeli, ngeli za nomino na
kutumia upatanisho wa
Kisarufi ipasavyo na kwa
utondoti.

Anatambua viambishi
vya ngeli, ngeli za
nomino na Kutumia
upatanisho wa kisarufi
ipasavyo.

Anatambua baadhi ya
viambishi vya ngeli,
ngeli za nomino na
kutumia upatanisho
wa kisarufi ipasavyo.

Anatambua baadhi
ya viambishi vya
ngeli, ngeli za
nomino na kutumia
kwa Kiasi
upatanisho wa
Kisarufi ipasavyo.

Kuweza kutambua
vinyume vya nomino,
vitenzi, vivumishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua vinyume vya
nomino, vitenzi, vivumishi
na kuvitumia katika matini
kwa ubunifu.

Anatambua vinyume
vya homino, vitenzi,

vivumishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua vinyume
vya baadhi ya nomino,
vitenzi, vivumishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua
vinyume vya
baadhi ya nomino,
vitenzi, vivumishi
na kuvitumia katika
matini kwa
kusaidiwa.
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MADA: MATUMIZI YA LUGHA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua
na kutumia vitenzi
katika kauli
mbalimbali.
(Kutenda, kutendea
kutendwa, kutendewa)

Anatambua na kutumia
vitenzi katika kauli
mbalimbali kwa wepesi.

Anatambua na
kutumia vitenzi katika
kauli mbalimbali.

Anatambua na
kutumia vitenzi katika
baadhi ya kauli.

Anatambua na
kutumia vitenzi
katika baadhi ya
kauli kwa
kusaidiwa.

Kuweza kutambua

Anatambua na kutumia aina

Anatambua na

Anatambua na

Anatambua na

na kutumia aina mbalimbali za sentensi kutumia aina kutumia baadhi ya kutumia baadhi ya
mbalimbali za katika matini kwa uketo. mbalimbali za sentensi | aina za sentensi katika | aina za sentensi
sentensi. katika matini. matini. katika matini kwa
(Sahili, ambatano, kuelekezwa.
changamano)

Kuweza kuunda Anaunda maneno kwa Anaunda maneno kwa | Anaunda maneno kwa | Anaunda maneno
maneno kwa kuzingatia mbinu kuzingatia mbinu kuzingatia baadhi ya | kwa kuzingatia

kuzingatia mbinu
mbalimbali za
uundaji wa maneno.

mbalimbali za uundaji wa
maneno na kuyatumia katika
sentensi kwa wepesi.

mbalimbali za uundaji
wa maneno na
kuyatumia katika
sentensi.

mbinu za uundaji wa
maneno na kuyatumia
katika sentensi.

baadhi ya mbinu za
uundaji wa maneno
na kuyatumia
baadhi ya maneno
hayo katika
sentensi.
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MADA: MATUMIZI YA LUGHA

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua
maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na

Anatambua maneno
yaliyokanushwa, viambishi
vya ukanushaji na
kukanusha kwa kuzingatia
wakati uliopo, wakati

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa kiasi

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa

kukanusha maneno | uliopita na wakati ujao kuzingatia wakati kwa kuzingatia wakati | kiasi kwa

kwa kuzingatia ipasavyo na kwa urahisi. uliopo, wakati uliopita | uliopo, wakati uliopita | kuzingatia wakati

wakati uliopo, wakati na wakati ujao na wakati ujao uliopo, wakati

uliopita, wakati ujao. ipasavyo. ipasavyo. uliopita na wakati
ujao kwa
kusaidiwa.

Kuweza kueleza Anaweza kueleza dhanaya | Anaweza kueleza Anaweza kueleza Anaweza kueleza

dhana ya isimujamii, | isimujamii, sajili, kufafanua | dhana ya isimujamii, dhana ya isimujamii, | dhanaya

sajili, kufafanua na kutumia kaida za lugha sajili, kufafanua na sajili, kufafanua na isimujamii, sajili,

kaida za matumizi ya
lugha na kuwasiliana
kwa kuzingatia kaida
za matumizi ya
lugha.

kwa utondoti.

kutumia kaida za lugha
Ipasavyo.

kutumia baadhi ya
kaida za lugha.

kufafanua na
kutumia baadhi ya
kaida za lugha kwa
kusaidiwa.
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI

NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI

Mada Mapendekezo ya Mbinu za Mapendekezo ya Nyenzo za Mapendekezo ya Shughuli
Kutathmini Kufundishia Nyingine Zilizoratibiwa za
Ujifunzaji
Kusikiliza na a) Kumakinikia jinsi e Chati 1. Kaziya vikundi
Kuzungumza mwanafunzi anavyotumia e Michoro na picha 2. Vyama vya ushirika shuleni
lugha katika mawasiliano e Mgeni mwalikwa 3. Mijadala inayohusu
b) Kujibu maswali e Vifaa vya kidijitali (k.v. masuala mtambuko
¢) Maigizo tarakilishi/vipakatalishi, mbalimbali
d) Kutambua k.m. kwenye kinasasauti, rununu, projekta, 4. Ziara za nyanjani
orodha video) 5. Kutagusana na vyombo vya
e) Kuambatanishamanenona |, Mt maneno habari na vifaa vingine vya
majibu e Kapu maneno Kidijitali
f) Mijadala «  Vitabu mbalimbali
g) Mazungumzo
h) Matumizi ya ishara za mwili
k.v ishara za uso, za mikono
na mabega kuimarisha
masimulizi yake
i) Wanafunzi kufanyiana
tathmini
Kusoma a) Kutunga sentensik.m. kwa | e Tarakilishi/vipakatalishi 1. Kaziya vikundi

kutumia msamiati lengwa
b) Kujibu maswali k.m. katika
ufahamu

e Kinasasauti
e Rununu

2. VVyama vya ushirika shuleni
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c) Kutoa muhtasari wa e Projekta 3. Mijadala inayohusu
ufahamu au matini e Tarakilishi/vipakatalishi masuala mtambuko
yaliyosomwa e Kinasasauti mbalimbali

d) Kusoma kwa sauti e Rununu 4. Ziara za nyanjani

e) Wanafunzi kufanyiana e Kamusi mbalimbali 5. Kutagusana na vyombo vya
tathmini habari na vifaa vingine vya

f) Potifolio Kidijitali

g) Shajara

Kuandika a) Kuandika tungo mbalimbali | ¢ Kielelezo cha insha ya 1. Kazi ya vikundi

b) Wanafunzi kufanyiana masimulizi 2. Vyama vya ushirika shuleni
tathmini e Kielelezo chainsha ya maelezo | 3. Mijadala inayohusu

c) Potifolio e  Kielelezo cha insha ya wasifu masuala mtambuko

d) Shajara _ o Nakala ya barua ya kirafiki mbalimbali

e) Mijadala kuhusu vidokezo o Nakalaya barua rasmi 4. Ziara za nyanjani
vya insha 5. Kutagusana na vyombo vya

habari na vifaa vingine vya
Kidijitali
Sarufi a) Kutambua k.m. kwenye o Tarakilishi/vipakatalishi 1. Kazi ya vikundi
orodha e Kinasasauti 2. Vyama vya ushirika shuleni

b) Kuambatanisha maneno e Rununu 3. Ziara za nyanjani
lengwa e Projekta 4. Kutagusana na vyombo vya

c) Kujaza mapengo ¢ Kapu maneno habari na vifaa vingine vya

d) Kutunga sentensi e Mti maneno kidijitali

¢) Kazimra ¢ Kadi maneno

e Picha za vitu mbalimbali
e Michoro
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Chati
Mabango
Sanamu
Nyenzo halisi
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JAMHURI YA KENYA
WIZARA YA ELIMU

Mali ya serikali ya Kenya

HAUUZWI

%)
KICD

TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA

Desai Road, off Thika Rd.
S.L.P 30231-00100 Nairobi, Kenya.
Nambari ya simu: +254(020)3749900-9, 3748204, 3747994
Kipepesi: +254(020)3639130
Baruapepe: info@kicd.ac.ke, Tovuti: www kicd.ac.ke
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